1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trợ giúp đọc tiếng Trung Quốc trong Forum!

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi Acoustic, 29/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Acoustic

Acoustic Thành viên mới

Trợ giúp đọc tiếng Trung Quốc trong Forum!

....

Chào các bạn,

Đọc thấy một số bài viết có thắc mắc đọc phông chữ tiếng Trung Quốc trong forum của chúng ta nên mình viết bài này mong muốn tập hợp các cách thức và kinh nghiệm trong việc này của mình và của các bạn.

Mình không rõ về các phông chữ thông dụng và nơi nào để load về, nhưng mình tin chắc là nhiều bạn biết. Mong các bạn hãy ghi giới thiệu và hướng dẫn cụ thể về các phông này nhé cho mọi người tham khảo.

Bản thân mình do có Windows XP nên việc đọc phông chữ Tàu rất đơn giản .. chỉ hơi tốn thêm ít dung lượng đĩa cứng thôi. Bình thường thì khi đọc một trang có chữ Trung Quốc, Internet Explorer sẽ tự động hỏi bạn có muốn load bộ phông Chinese Simplified / hoặc Tra***ional về không. Tốt nhất là nên .. Yes!!! và nó sẽ làm hết cho bạn.

Nếu có một vài trục trặc nào đó mà Internet Explorer chưa đọc được thì bạn có thể chọn menu View -> vào Encoding rồi chọn More -> Chinese Simplifed như ý muốn.

Ngoài ra bạn có thể bắt Windows XP cài hỗ trợ tiếng Trung Quốc bằng cách thực hiện các bước sau: Start -> Control Panel -> Regional and Language Options -> Language và chọn Install files for East Asian languages Khi bấm OK, Windows sẽ báo là nó sẽ đòi 200 MB gì đấy ... nhưng không sao cả. Bạn cứ OK rùi nhớ cho đĩa cài đặt XP vào để nó copy files là okie.

Chúc các bạn thành công, Và mong chờ các bài viết hướng dẫn rõ và hay hơn về cách đọc phông chữ Trung Quốc nhé.

Thân ái,

Be my inspiration!!!

Acoustic

Được acoustic sửa chữa / chuyển vào 29/06/2002 ngày 12:03