1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trời buồn trời đổ mưa ngâu...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi honeyNclover, 29/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lmhong69

lmhong69 Thành viên mới

Đọc tp của em từ đầu đến hôm nay mới viết mấy dòng này. A thỉ ko biết viết dài dòng đâu
    chỉ hỏi em rằng : nếu em là người đi trước em mong điều gì nhất cho người ở lại bây giờ???
    ANH ẤY CÓ BAO GIỜ MUỐN NHÌN EM NHƯ THẾ NÀY KHÔNG?
  2. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

@ Bác chua_lap_nick: Bác ạ, thật ko hiểu sao bác có thể nghĩ theo chiều hướng đó. Khi mà bác cố gắng hết sức làm một điều j đó để lấp đi nỗi nhớ mong một ng`, để rồi còn thấy đau lòng hơn khi dù chỉ 1 que tăm cũng gợi nhớ đến ng` ấy, bác sẽ hiểu tâm trạng của em lúc này...

Em tập đàn, ko thể chơi nổi 1 bản nào dù đơn giản nhất, chỉ vì nhớ hồi xưa anh ấy đã từng ngồi bên cạnh hát theo, và chỉ cho em con bọ đang bò dưới màn hình. Em kéo cửa nhà vệ sinh, để rồi lại chạnh lòng khi ve vuốt lên từng đường keo chính tay anh ấy đã gắn. Em đi xe máy, thấy nó lọc cọc là lại phì cười khi nhớ khuôn mặt ngố của anh thì thầm rất nghiêm trọng, hôm nào giấu thầy tuồn xe cho anh, thay côn thay phớt cho. Nhìn cửa bị mọt gặm, lại thấy nhớ anh hồi xưa đã bày cho em cách để diệt mọt này. Em bật đèn cầu thang, để rồi lại nhoà đi khi chính anh đã đứng nơi này để sửa công tắc. Cái xịt nước bị rò, chưa thấy bất tiện đâu mà đã thấy xót lòng khi nhớ một buổi trưa hè, anh đã còng lưng cả tiếng đồng hồ... Và đôi RFT mini anh làm, thì đôi loa 6 chục triệu cũng chẳng thể thay thế được, vì ko có bàn tay của anh, và vì thế dù thế nào em cũng phải giữ gìn nó như khi vẫn còn anh vậy!

Còn đã nói đến vấn đề vật chất nhé, của một đồng, còn công thì ko thể đo bằng tiền được. Bác đừng đánh đồng chúng với nhau, khi mà mục đích của em ko phải đơn thuần chỉ là một đôi loa ngon hay một căn nhà tiện nghi tốt, mà là cảm động trước công sức của anh bỏ ra ko ngần ngại vì muốn mang lại những thứ tốt nhất cho em. Với em, hạnh phúc chỉ là khi được chia sẻ với ng` ấy cuộc sống của mình. Và em thấy hạnh phúc khi bất cứ thứ gì trong đời em cũng đều có bàn tay anh yêu thương chăm sóc. Thật đơn giản để gọi thợ tới sửa, nhưng lại ko hề đơn giản khi về đến nhà đã thấy ng` yêu mình quệt mồ hôi mỉm cười vui vẻ. Thật dễ để vung tiền, nhưng sẽ khó hơn nhiều khi tự thân bỏ công ra chỉ vì cái thứ "có thể dùng tiền thay công" ấy.

Giống như nuôi con nhỏ vậy, đừng nghĩ tôi phải chăm con vì tôi ko đủ tiền thuê osin, còn đủ tiền thì cũng chẳng cần tự tay tôi phải chăm. Vớ vẩn! Ngay trong từng hành động thay tã, ru ngủ, cho ăn, nửa đêm thức dậy dỗ dành... đã là một điều quan trọng trong những điều tạo nên tình mẫu tử phụ tử. Tự cha mẹ khi làm những việc đó sẽ thấy quý giá đứa con của mình hơn, đứa trẻ nhận được sự chăm chút của cha mẹ đầy đủ cũng sẽ quấn cha mẹ hơn. Bảo sao nhiều trẻ con chỉ có tình cảm với... osin và ngược lại, chứ ko phải với cha mẹ ruột, vì hai đấng sinh thành kia đã ngày nào bỏ công vì mình đâu???

Cũng thế với việc vứt cho thợ sửa hoặc vung tiền mua mới, còn ng` ta quyến luyến tình cảm mình lại vì bàn tay mình đã vất vả "chăm bẵm" cơ bác ạ. Mỗi tội, chưa kể đến tài, chỉ là tình thôi mà ko phải ai trên đời này cũng làm được điều đó. Bác thử nghĩ xem, bác sẽ để cho bạn gái say xe liểng xiểng của mình đi ô tô, hoặc là thuê xe ôm cho đi chăng nữa, hay muốn đích thân đi hơn 6 chục cây số ko quản mưa nắng mỏi mệt đến đón chỉ vì muốn ng` ấy sẽ được thoải mái hơn và chính mình đưa đi cũng sẽ thấy an tâm hơn?!

Bác chua_lap_nick, bác muốn chế giễu j em em ko quan tâm, nhưng em ko đồng ý để bác mỉa mai ng` yêu em ở nơi này!
  3. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Bác muốn nói với em 2 điều.

Điều thứ nhất là bác không mỉa mai người yêu em, ở nơi này hay ở nơi khác. Mà là bác chế giễu em. Chẳng hiểu vì sao em lại đọc nhầm từ "bác đang chế giễu em" thành "bác mỉa mai người yêu em" được mới lạ kỳ chứ. Nhưng em đã nói là em không quan tâm thì em nên giữ lời.

Điều tiếp là bác giả nhời em là nếu bác đủ rảnh rỗi thì bác sẽ đến đón người yêu bác về cho bác an tâm + cho em gái vui lòng, nhưng nếu không đủ rảnh rỗi mà đủ rảnh quyền và rảnh tiền thì bác sẽ gửi tài xế đánh xe riêng đến rước em ấy. Nếu bác đang lay lất lao đao suýt phá sản thì lúc ấy rõ ràng là bác chả thừa hơi đi đón người yêu, dù có say xe hay say máy bay đi nữa. Em gái lấy cái ví dụ ấy để làm gì. Thằng nào rảnh rỗi mà chẳng quý người yêu, nhưng làm ăn sắp vỡ nợ đi tù đến nơi thì em gái nào lấy lý do lý trấu say xe vớ vẩn ra cũng chẳng nghĩa lý gì.

Bác chả hề chê công trạng của người yêu em, bác chỉ cười là em nghĩ một mà không nghĩ hai. Cuộc sống còn dài, em còn yêu vô khối thằng nữa. Em nên học cách tự chăm sóc bản thân và chăm sóc nhà cửa, vườn tược, lâu đài, thành quách, họ hàng nội ngoại...cho chu đáo, không có mối mọt vôi vữa, để người em yêu đỡ phải lo nghĩ đến những thứ mối mọt vớ vẩn ấy hộ em.

Đàn ông dành thời gian chăm sóc cho phụ nữ là đàn ông tốt. Phụ nữ không biết tự chăm sóc lấy mình, làm tốn thời gian quý báu của đàn ông, là phụ nữ chưa trưởng thành.

Anh nói ra thì lời không hay, nhưng giả sử không phải 2 em yêu nhau mà đã kết hôn thì sau khi chồng em qua đời thì em khôn hồn mà lê xác đi gọi thợ về sửa lại nhà cho hết mối mọt, chứ nằm đấy ôm máy tính khóc chồng online thì có được tích sự gì. Hai hành động, cái nào là hành động sống có trách nhiệm với bản thân và với người quá cố hơn?

Anh khuyên em nên đi sửa xe cẩn thận. Anh là người dưng nên chỉ khuyên mồm thế thôi. Đi đường đêm hôm xe hỏng thì làm thế nào. Còn nằm đấy mà khóc lóc gì nữa. Khi nào hết việc rồi thì hẵng nằm khóc giải trí.
  4. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Có điểm này mình thấy hơi lạ. Thời còn đi học khi cố gắng nhớ một điều gì đó, như là ôn thi Triết học chẳng hạn, mình thường ôm lấy sách hoặc vở, đọc đi đọc lại ngấu nghiến. Mình tu như vậy đến mức tẩu hoả nhập ma, nghĩa là đến khi ăn cơm hoặc đi ngủ, hễ đầu óc yên tâm là gắp được một miếng to không sợ thằng bạn cùng phòng tranh mất, hoặc là mí mắt nặng trĩu vì không thể nghĩ được thêm điều gì phải nhắm lại, là mấy dòng kiểu "Vật chất và ý thức cái nào có trước, cái nào có sau, cái nào quyết định cái nào ..." nó nhảy bổ ra, rành rảnh cả nét chữ lẫn vị trí của nó trong tài liệu mình đã đọc. Giờ thấy bạn chủ topic thì ngược lại, bạn muốn quên một điều gì đó bằng cách hàng ngày mang các chi tiết của nó ra học thuộc lòng.
    Âu cũng là cảnh giới cao hơn, bái phục bái phục!
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn nhầm. Bạn ấy không hề muốn quên.

Lắm khi còn sợ mình sẽ chóng quên nên phải tự nhắc nhở bản thân thế này ấy chứ.
  6. nnhoa123

nnhoa123 Thành viên quen thuộc

Đừng buồn nhiều Honey ạ, cuộc sống vốn là đa dạng. Mỗi người có cách nghĩ, khả năng, sức chịu đựng và hiểu biết ... khác nhau. Cuộc đời này ngắn lắm, và không biết kiếp sau thế nào, ngày mai ra sao, vậy thì mình cứ gắng tận hưởng (hoặc tạo ra) niềm vui hôm nay, và làm sao ngày mai đến lại có thể vui là được rồi.
    Cố gắng lên nhé, chính bạn mới là người giúp bạn được nhiều nhất. Ý kiến của mọi người chỉ là tham khảo mà thôi.
    Nhận xét của những người khác, hãy để chúng có thể giúp bạn vạch ra đường đi mới chứ đừng bao giờ để chúng làm mình đau đớn với quá khứ đã qua.
  7. honeyNclover

@ bác chua_lap_nick: Hehe, nói như bác thì em chịu thua rồi, vì lúc nào bác cũng tự đặt mình lên trên mọi thứ. Sao mà mình ghét bọn đàn ông lúc nào cũng "chỉ tôi được quyền bận, chỉ thời gian của tôi là quý báu, tôi chỉ có trách nhiệm kiếm tiền, về nhà là chơi, tất cả việc còn lại là của phụ nữ, mặc xác bọn nó muốn làm sao cho tốt thì làm" thế ko biết :)) Ít ra trong hệ quy chiếu giáo dục của em từ nhỏ đến giờ, em biết rõ những việc j cần có bàn tay đàn ông trong nhà, và việc j phụ nữ cần đứng ra. Em nồi cơm ko nấu nổi, áo ko vá nổi là em kém, còn đàn ông điện ko sửa nổi, xe ko xem nổi, nhà cửa ko làm nổi là đàn ông nếu ko lười thì cũng vô tích sự.

Uh thì anh đã có "tích sự" trong việc vác tiền về đè chết một cơ số thứ, trong đó có cả tình cảm thể hiện qua những săn sóc hàng ngày của anh với gia đình. Anh bận, nên để em bế thay hết phần anh, anh bận, nên việc nhà dù có là bổn phận của anh nhưng em tự tìm cách mà làm lấy, anh bận, đừng có bắt anh nhúng tay vào những việc em có thể đem tiền đi giải quyết được, anh bận, em đừng bắt anh ăn cơm nhà v.v... Bảo sao mà thằng con hờ hững với anh vì anh đã dạy nó nổi ngày nào đâu, bảo sao em cũng chả có nhiều tình cảm với anh vì chẳng cần hàng tủ tiền của anh, chẳng cần anh, em vẫn tự làm được mọi việc trong nhà. Chẳng có ràng buộc quái j giữa bọn mình ngoài tờ giấy kết hôn, 1 đứa con chỉ quý mẹ và mớ tình cảm bồng bột ban đầu gọi là t/y cả.

Ờ hờ, thằng nào rảnh rỗi chẳng quý ng` yêu, thế hoá ra khi lấy nhau về mà nó bận là bỏ cả nhà cả cửa luôn ấy hả?! Ng` yêu em thừa việc để thoái thác ng` yêu, nhưng vẫn cố gắng sắp xếp để quan tâm chăm sóc đến mình, thì em mới quý chứ. Phụ nữ thì bao giờ chả phấn đấu lo "hậu phương vững chắc" để chồng được "chú tâm thực hiện hoài bão", mỗi tội lú quá mà quên mất cả hậu phương or thản nhiên cho là mình ko phải đỡ đần j vợ với những việc "đáng lẽ cần mình" thì... xin thua ạ. Nồi nào vung nấy, nên em cũng chỉ yêu được những ai như... ng` yêu em, còn những ai như bác thì để... ng` yêu bác yêu, em ko đủ sự rộng lượng để cầm tiền thay công được bác ạ.

Vâng, giờ em đang lết xác đi làm những việc "cần bàn tay đàn ông" (theo quan niệm của em) đây, mới thấy nó khó. Chưa kể chỉ nhìn thôi đã lại càng thêm nhớ thêm thương vì xưa ng` ta vẫn đều đều đứng ở đây. Xe vứt ra hiệu sửa 5 lần 7 lượt về vẫn chẳng khá hơn, thì lại thấy nhớ ng` ta lúc trước đã từng giảng cho mình cách sửa xe mỗi tội chưa kịp thực hành v.v... Làm là thêm nhớ, mà nhớ quá thì viết ra cho đỡ nhớ em thấy cũng chẳng làm sao và chẳng ảnh hưởng j ai khi nó nằm trong box "Tâm sự". Còn việc em có yêu "vô khối thằng nữa" ko thì cứ đợi thời gian trả lời, nhưng chắc để được như thế thì giờ cũng phải đi liếc zai chứ ngồi đây lảm nhảm mà có bồ được thì cũng giỏi. Có điều nếu zai nào cũng như bác, việc ai nấy lo, mạnh ai nấy sống thì chắc em cũng chẳng cần thêm 1 ông tướng trong nhà làm j. Mình em cũng ổn :)
  8. honeyNclover

Anh yêu... Hôm qua mẹ anh lại gọi điện cho em. Sắp 49 ngày anh rồi. Mẹ anh có vẻ đã đến biên giới của sự chịu đựng thì phải. Cảm giác như bác chẳng thể nói j, làm j, khi mà sự trống vắng mà đứa con trai yêu nhất bỏ lại ngày một trải rộng...

Anh là ng` thuộc dạng, trên đời có 2 ng` phụ nữ đáng để mình lao tâm khổ tứ nhất, là mẹ và vợ. Giờ em, và có lẽ cả mẹ anh, đều thấy có j đó hối tiếc khi mà từ xưa chẳng có mấy cơ hội gần nhau và để anh yên tâm là, sẽ tốt thôi. Anh bảo, xưa mẹ anh khổ vì anh nhiều, nên anh càng thương. Còn anh khổ... vì em nhiều, nên đặc biệt thương :)) Em nhớ em đến nhà anh chỉ có 4 lần, 3 lần gặp mưa, và một lần giữa trưa nắng :-& Hai lần đầu chắc là thầy u cũng "nhìn ngắm" nhiều, từ trên trời rơi xuống một đứa ở xa tít mù tắp mà thằng con quý hoá nằng nặc đòi cưới mà lại. Anh ko hé cho em 1 tý j gọi là có về phản ứng của mẹ anh với em cả, vì anh bảo những thứ thuộc về chủ quan ko đầy đủ thì ko nên để tới tai em, em lại lo. Đùa, như thế em càng lo hơn ấy chứ :D Thực ra thì em cũng biết là nhà anh sẽ có ý kiến thế nào rồi, em là mẹ anh, nhìn thằng con lớn xác sắp già lọ mọ đi tán gái cách 33 cây cũng xót chết :-p

Nhưng rồi thì cũng may khi mà mẹ anh với em cũng khá hợp chuyện, bên này chém gió thì bên kia cứ gọi là há hốc mồm ra mà nghe, còn anh ở giữa thì thở hồng hộc vì... sợ :)) Em cười suýt sặc khi nghe anh thuật lại mấy lời cán bộ nhận xét, nhưng tiềm năng là nếu em lấy anh thì em và cô em dâu tương lai của anh sẽ giống mặt trăng và mặt trời lắm đây.

Ây, sắp được ra thăm anh rồi, cố lên nào...

@ Đúng là mình ko muốn quên, và sẽ ko thể quên một ng` đã từng gắn bó cuộc đời với mình như thế. Ngủ thì mơ, thức thì nhìn đâu cũng thấy hình ảnh của anh ấy, đi ra ngoài thấy cái j hay hay là y rằng "ước j anh ấy được xem"... Lảm nhảm ở đây cũng ko phải là để cố quên hay cố nhớ, mà chỉ để giải toả những điều ko được thể hiện ra trong cuộc sống hiện thực hàng ngày...

Chỉ vậy thôi.
  9. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Em gái này có thói khi đã không ưa ai thì cứ đặt điều bẻ cong bẻ quẹo lời họ rồi nhét vào mồm họ những điều họ không nói. Chứng này nhiều gái mắc phải. :))

Đàn bà mà để cho đàn ông khi còn sống lẫn khi đã quá cố phải lo từng cái tủn mủn trong nhà (họ hàng dòng tộc anh nhiều em gái cũng xắn tay lên làm việc hàn với sửa trong nhà lắm khi còn giỏi hơn cả anh) lẫn cái to thì đúng là chỉ giỏi mỗi một tật: chứng bẻ cong lời nói.

Nhường đất cho em thể hiện với công chúng vẻ đẹp tâm hồn qua hành động than khóc nhé. ;))
  10. nembomttvn

nembomttvn Thành viên mới

"Anh" Chua_Lap_Nick tiếp tục cố vớt vát thể diện trước em gái nhỏ Honey, vì anh ta thấy còn có thể lấn lướt được em ấy.

Còn ở đây, hắn ta ngậm hột thị khi gặp phải 1 thằng đàn ông gọi hắn là lợn, nói hắn là ngu:
    http://ttvnol.com/f_69/1286029
    Trích:
    chua_lap_nick viết lúc 00:57 - 09/01/2011 [​IMG]
    Tuổi gì mà phê phán, đẻ ra được đồng nào cho các bố không mà chỉ trích

Con lợn ***** có khả năng người ta đang phê phán, góp ý hay thắc mắc! Ngu thỉ ngủ đi, đừng có mà tỏ ra nguy hiểm [r23)]

So sánh giữa hai Topic thì chắc các bạn đã biết phải đối xử với hạng người hèn hạ trước đàn ông, và giương vây phùng má bắt nạt đàn bà ra sao rồi chứ.

Và đọc cái này để áng chừng lứa tuổi của hắn:
    http://ttvnol.com/cuocsong/872788

Đọc lại toàn bộ những bài viết của hắn trên các Box, có thể nhận ra rặt 1 giọng khiêu khích, chống phá, phá hoại diễn đàn. Âm mưu của hắn đã rõ ràng.

Tớ cố dò tìm thông tin cá nhân của hắn. Khó quá thì nhờ mấy bạn làm IT vậy. Nếu hắn tiếp tục phá quá mức TTVNOL, tớ xin treo thưởng 100 triệu VND cho ai chặt đầu hắn về đặt trên bàn làm việc của tớ. Sở thích của tớ là săn đầu người, và tớ không thiếu tiền để thoả mãn sở thích đó.

Nếu tớ nuốt lời không thưởng 100 triệu, thì tớ là chó, cả họ Ngô của tớ cũng là chó - tớ vừa thắp hương thề độc trên bàn thờ gia tiên nhà tớ như vậy.
    Mời các bạn có khả năng tìm kiếm thông tin cá nhân của Chua_lap_nick ra tay![r2)]