1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trọng âm trong tiếng Anh (stress)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi tears.in.heaven, 09/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyenvietcuong

nguyenvietcuong Thành viên quen thuộc

cho mình xin 1 bộ với nhá
    ffnguyenvietcuong@yahoo.com
    thanks!
  2. Kimtaehan

Kimtaehan Thành viên mới

Ơ, hóa ra đây là cô giáo , thảo nào..
    Về tài liệu cho sv chuyên ngành CNTT, cái đó phải xem thử trình độ của sv đang ở mức độ nào đã! Nhưng ngày trước mình có đọc qua English for IT & Computer Users (quyển này khá căn bản) và Informatics thì phải (mình không nhớ tên quyển này, chỉ nhớ do Oxford biên soạn)
    Bạn thử tham khảo xem sao
  3. teochanh

teochanh Thành viên mới

Hic! Sao minh dung pass mo ko duoc vay nhi? Moi nguoi co the giup minh duoc ko? Minh cam on nhieu lam co gi lien lac voi
    ngocthao154@yahoo.com
  4. why_i_have_to_wait

why_i_have_to_wait Thành viên mới

Khi nào mod onl gửi cho mình luôn nhé: habuivan@yahoo.com
  5. tears.in.heaven

tears.in.heaven Thành viên quen thuộc

Nói thêm là ở trường tớ,tất cả các môn học đều học bằng tiếng Anh,từ Computer System,Progamming Languages cho đến C#,C++.....Sinh viên năm thứ 1 trường tớ học quyển Infotech -English fỏ IT and Computer Learners.Năm thứ 2 học thêm cuốn Oxford English for IT..Nói chung giáo trình thì cập nhật,chỉ có điều là cơ hội để học sinh tớ nghe và nói rất ít.Tớ muốn hỏi các bạn xem có giáo trình nào luyện nghe nói sâu sâu 1 chút ko? Cám ơn mọi người..
  6. Kimtaehan

Kimtaehan Thành viên mới

vậy thì chắc là mình đoán được bạn dạy trường nào
    Bạn yên tâm, tiếng Anh 2 quyển sách đấy là đủ để cung cấp cho sv 1 lượng từ vựng chuyên môn để học về sau
    Ngoài ra, muốn nâng cao thêm, các môn học khác sẽ lần lượt giới thiệu với SV trong các môn học như Computer System hay Net+, A+, vv...
    Để làm được như thế, sv quan trọng là có khả năng đọc hiểu tài liệu cũng như khả năng tự tìm tòi qua sách báo, qua internet hoặc qua nhiều nguồn khác! Chính môn học tiếng Anh làm nhiệm vụ này!
    Chẳng hạn như trong rất nhiều môn nói về ALU , Cache, vv.. nhưng nếu sv chỉ đọc như đọc tiểu thuyết , k có áp lực là phải nhớ hoặc không được tiếp cận nhiều thì sớm muộn sv cũng sẽ quên các từ đó chỉ cái j!
    Đấy là những từ rất đơn giản, lên cao sẽ còn nhiều từ khó hơn rất nhiều, chẳng hạn ISA, EISA, EEPROM , PSTN, DDS mà môn tiếng Anh không thể nào có tham vọng là bao trùm hết được!
    Theo ý kiến mình, môn tiếng Anh (ở trường bạn) là nhằm phục vụ cho SV có 1 vốn tiếng Anh tốt để học tập, nghiên cứu cũng như để đáp ứng được nhu cầu của các nhà tuyển dụng ngày nay!
    Còn ý định của bạn là muốn giúp sv tăng khả năng nghe nói, giao tiếp, thì có rất nhiều giáo trình hay cũng như có nhiều phương pháp khác nhau!
    Và thêm 1 ý cuối cùng: chẳng thể nào tiến bộ được nếu bản thân sv không tự có ý thức rèn luyện!
    ------
    Tất cả chúng ta lên đây là để học hỏi, trao đổi về kiến thức ngoại ngữ, nhưng hãy thử làm phép tính xem bao nhiêu phần trăm trong số sv của bạn (và của trường bạn) biết tìm đến những trang web hay những diễn đàn ntn để tự nâng cao khả năng?
    -------
    Muốn SV học tốt , k có cách nào hơn là để sv cảm thấy yêu thích thực sự môn học đấy!
    Bạn đã từng là người học ngoại ngữ, nay lại là giáo viên ngoại ngữ, chắc hẳn bạn biết những chỗ khó khăn và thuận lợi của SV khi theo học môn học này
    Chúc bạn thành công!

7. vanthanhtran

vanthanhtran Thành viên mới

Học trọng âm tiếng Anh?
    Vô nghĩa! The rule is: there is no rule!
  8. thanhson145

thanhson145 Thành viên mới

Có 2 phần luyện âm này:
    Phụ âm: Here
    Nguyên âm : Here
    Audio Sheep or Ship: Here
    Audio của Tree or Three mình đang upload, khi nào xong mình sẽ gửi link cho các bạn. Sách học ngữ âm thì nhiều vô kể: Sheep or Ship, Tree or Three, American Accent Spoken English Training, Better English Pronunciation, Crazy English - Perfect American Pronunciation, How Now Brown Cow - Course in the Pronunciation of English, Kenkyusha Spoken American English Elementary Course, New Headway Pronunciation Pre-intermediate , Intermediate and Upper by Oxford, Pronounce It Perfectly In English, TomatoBasic - Listening -Pronunciation... Video và CD Pronunciation Power. Tuy nhiên tự học Ngữ âm mà không có sự hướng dẫn thì phải rất cẩn thận vì nó như con dao hai lưỡi. Nếu bạn không nắm được đồ hình của miệng, khoang miệng, nguyên tắc tạo ra độ rung v.v...thì không tự học được đâu. Tốt nhất đi học một khoá ngữ âm ở British Council rồi về hãy tự luyện.
    Mình sẽ tiếp tục upload sách lên thư viện cho học sinh của mình, nếu bạn nào có hứng thú, xin mời download.
  9. tears.in.heaven

tears.in.heaven Thành viên quen thuộc

Thực sự là nếu bạn giỏi đến mức ko cần phải nhớ đến bất cứ quy tắc nào về trọng âm trong tiếng Anh thì tuyệt nhất rồi..Tớ đã nói ở trên là những người bản xứ họ dùng trọng âm mà ko hề biết là mình đang dùng..
    Nhưng vẫn có những người đang chập chững bắt đầu..Để đc như cậu,bọn tớ phải cố gắng nhiều...
    Hi vọng sẽ đến 1 lúc ,rất gần ,có thể tuyên bố như thế...
  10. p99ortrion

p99ortrion Thành viên mới

Trang này hay đấy. Đánh dấu cái nào.