1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trong các loại rượu đã từng uống các bác thích nhất loại gì.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi hathanhlong, 23/10/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hathanhlong

hathanhlong Thành viên mới

Em đã từng uống vang nho Pháp, sochu Hàn quốc, sake Nhật, vodka Nga, cuốc lủi VN, rượu cần tây nguyên, em thích nhất là sochu và rượu cần còn các bác thì sao ạ? Bác nào từng uống những rượu đắt tiền vào cho nhận xét xem nó có đúng là đáng đồng tiền bát gạo hay ko để hôm nào em còn đi thử phát, Em thích uống rượu cực kỳ mà các bác nhận xét rượu nào ngon nhất có khi em còn mày mò quy cả quy trình lên men về nầu chui để bán nữa cơ các bác ạ. Em cảm ơn các bác.
  2. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

Em mày mò quy trình pha nước muối đi.[:D][:D]
  3. sentenced1806

sentenced1806 Thành viên rất tích cực

Rượu mạnh đang sốt thì chắc là Maccallan 30 năm. Uống vào êm hơn so với whiskey khác nhưng giá tiền hơi chát.
    Tôi thích rượu mùi (liqueur) hơn có lẽ vì nó màu mè và ngọt, dễ biến hóa he he!
    Còn nếu rượu để nhậu nhẹt thì mình thích dòng Cognac, cầu kỳ chút chút, đẹp, điệu và gần với rượu vang hơn.
    Vang thì tôi thích vang Mỹ nhất.
  4. ngungu02

ngungu02 Thành viên mới

Nếp cái hoa vàng [r2)]
  5. hathanhlong

hathanhlong Thành viên mới

Chị tưởng pha nước muối mà ko có tiền à, chị ra hiệu thuốc mua thử một lọ xem bao tiền. Giờ em mới có 16 tuổi, em mà chịu khó mày mò có khi đến cuối đời cũng tìm ra được quy trình sx thật đấy chứ, chẳng khuyến khích em thì thôi chỉ triệt phá tính tò mò của em thôi chán chị lắm.
  6. Mr_Miyagi

Mr_Miyagi Thành viên quen thuộc

Em ko thích uống rượu, chỉ uống bia. Em được thưởng thức khá nhiều loại bia nổi tiếng của Đức rồi :)
  7. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Mình thích nhất là dòng Cognac của Pháp, tất nhiên là càng lâu năm thì càng ngon và càng đắt @-) Nói chung chỉ đủ tiền uống Cognac V.S.O.P thôi mà cũng thấy ngon lắm rồi [:D]. Cognac là dòng Brandy chuẩn đc lên men từ nho của vùng Cognac của Pháp, đc ủ lâu năm trong thùng gỗ sồi và đc pha chế thêm hương liệu của các nhà rượu để tạo các hương vị khác nhau, dấu ấn và phong cách khác nhau và có rất nhiều nhãn hiệu nổi tiếng như : Hennesy, Camus, Remy Martine, Martell v.v.. [:P]

Phải nói Cognac thống trị giới sành rượu. Dùng cho những buổi gặp mặt lãng mạn, chân tình, đằm thắm, hoặc có thể nhâm nhi 1 mình [:P]

Kế đến phải kể đến Whisky. Whisky đc mệnh danh là "nước của sự sống" Các loại Whíky Scot thường dễ uống hơn, êm hơn Whiskye của Mĩ. Cũng như dòng Brandy, Cognac, Whisky càng nhiều tuổi càng ngon, càng êm, càng thơm và càng đắt ~X Nổi tiếng là các nhãn hiệu: Jonh, ******, Ballantine.. của Scot, Jeam Beam, White & Makay hình như của Mĩ [:P]

Whisky đặc biệt phù hợp với những buổi tiệc sôi nổi, vì nó đem lại sự nồng ấm ngay hớp rượu đầu tiên, là món quà để bạn bè gặp nhau v.v.. >:D-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Maccllan 30 năm thì chắc chỉ dám ngắm nhìn, chứ chác nó đắt lắm :-ss
    Maccllan là dong Whisky đơn, ngihã là đc dùng bởi 1 loại cốt duy nhất lấy ra từ thùng gỗ sồi khi đủ tuổi. Các dong Whisky thông thường là được pha chộn (blened) từ nhiều loại cốt có tuổi khác nhau. 1 chai Mac 30 tuổi thì thật sự rất quý >:D<:-ss
  8. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

1. Bác mới tí tuổi thì không nên đụng vô mấy thứ này.

2. Mỗi người 1 miệng, đối với tớ ngon nhưng có thể bác sẽ chê.

3. Bác so sánh các thứ khác nhau kiểu như đem hủ tiếu ra đọ với phở hay bún riêu thì làm sao mà đọ được. Nội rượu vang từ các giống nho khác nhau đã khó đọ rồi huống chi vang đem đo với sake (2 thứ hoàn toàn khác nhau).

4. Trước đây có một chỗ cho bà con thử rượu từ rẻ tới đắt. Ai cũng công nhận là rượu mắc tiền ngon hơn. Cuối cùng chỗ ấy mới tiết lộ là tất cả đều là từ 1 chai thôi. Bà con nghe đắt tiền nên khen hết lời.
  9. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Vang khai vị thì ko nói. COn rượu của Nhật và Hàn chưa đủ tuổi, uống chơi chơi khi ăn cơm thôi [r2)]
    Và phải nói, rượu của VN mình cũng thế, ko có tuổi để so sánh với thế giới. VN ko đủ trình độ để chưng cất ra các loại rượu hảo hạng, chủ yếu là nấu thủ công đc lên men từ cơm của các loại ngũ cốc hoặc bột (gạo, ngô, sắn...) đc gọi chung là rượu đê'. Uông ngang và con nhiêù đôcj tô'. [r2)]
  10. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Có độc tố là tại từ quá trình cất rượu không đúng nhiệt độ đấy bác ạ, chứ không phải là tại ngô hay sắn đâu.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa