1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trồng hoa gi phù hợp thổ nhưỡng Sóc Sơn - Hà Nội

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi kotus, 27/06/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kotus

kotus Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đầu tiên em xin cám ơn,
    Cơn vợ em mới tậu được cái vườn mấy trăm m ở Sóc Sơn, tính chuyển nghề, muốn trồng một loại rau hay hoa gì đấy, có tính thương phẩm cao, rau thì em nghĩ đầu ra hơi khó nên tập trung vào hoa.
    Đất ở đấy tương đối bạc màu, nước ngầm thì vô biên mỗi tội hơi nhiềm phèn, khí hậu đặc trưng đồng bằng phía bắc.
    Bác nào biết loại hoá nào có giá trị tốt mà phù hợp thổ những này không, chỉ cho em [r2)]
  2. junchen

junchen Thành viên rất tích cực

bạn thấy nông dân bên đó trồng gì bạn trồng nấy
  3. minusa

minusa Thành viên tích cực

4. kotus

Mình phải làm khác nông dân ở đấy thì mình mới có cơ hội làm tốt hơn họ chứ. Mình chỉ cần chỉ hướng ban đầuu, còn việc học hỏi, tìm hiểu kỹ thuật sau thì mình làm rất tốt.
    Bạn minusa cho mình hỏi là khu vực nào của Sóc Sơn hay trồng hoa nhài vậy bạn. Vữa của bà xã mình ở Tân Minh, tuyệt không thấy vườn hoa nhài nào cả. Nếu tròng hoa nhài hợp mà bán tốt thì mình sẽ làm một vườn :D
  5. junchen

Mặt trồng cái gì nuôi con gì thì người nông dân, bố mẹ của người nông dân, ông bà người nông dân làm giỏi kinh nghiệm hơn mình rất nhiều đấy bạn ạ, họ chỉ không hơn người thành thị ở cái nói phét thôi.
  6. kotus

Mình cũng ngồi với dân ở đấy rồi, họ bảo đất này là đất ăn chơi, làm gì thì đừng hỏi dân ở đây :-"
  7. minusa

minusa Thành viên tích cực

Xã Đông Xuân và vài xã bên cạnh , họ trồng Nhài để bán cho nhà máy chè làm trà nhài .
  8. kotus

Cám ơn bạn.
    Nếu bạn biết thì cho mình hỏi giá 1 kg bông nhài tươi luôn? Giờ search đến hoa nhài toàn ra "cách mạng hoa nhài "^:)^
  9. junchen

chiều nay tôi đi phun thuốc mẫu, hướng dẫn trừ sâu bệnh cho dân bên đó này, bạn có muốn đi cùng không?
  10. kotus

Công nhận, hoa nhài có vẻ rất hợp đất Sóc Sơn. Mới đọc qua kỹ thuật nuôi trồng rồi. :P
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Chiều thứ 7 đi bạn ơi, lúc đó mình mới rảnh mà về làm nông dân được. Mấy tháng nay thứ 7 nào mình cũng về tắm đập Đồng Quan [:D] [:D] [:D]

Nói cho bạn biết chứ, nếu ngày ngày chỉ đi phun thuốc sâu không mà kiếm được tiền thì mính nghĩ rất thảnh thơi. Cái chính là chọn được cây hợp thổ nhữơng mà có giá trị tốt để trồng để ít phải lo nghĩ những việc khác. Mình đã ra đồng Tân Minh xem rồi, ở đấy các loại dưa vứt xuống đất là mọc, bản thân cũng nhặt được một quả dưa hấu to mọc hoang rồi. Nhưng dưa thì bán được bao nhiêu, đúng không.

Còn nếu ý bạn là mình không đủ chịu khó để làm thì không sao. Tự mình biết là 2 vợ chống mình có thể lấy việc chăm bón vất vả làm vui rồi [:D], tuổi mình đủ trải qua hết mọi thứ để đánh giá rồi. Tất nhiên việc chăm sóc cây trồng không phải chỉ dựa vào 2 vợ chồng mình được, mình sẽ thuê thêm người, miễn sao cuỗi vụ không lỗ là được :-bd