1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trồng hoa hồng leo trong bồn ra sao?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi skylibra, 04/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. skylibra

skylibra Thành viên mới

Trồng hoa hồng leo trong bồn ra sao?

Em rất thích hoa hồng leo nhưng không có vườn, chỉ có thể trồng trong chậu/bồn thôi. ai có thể tư vấn cho em cách trồng ra sao không ạ ?
  2. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

hay quá đi, có người cùng sở thích. Sáng chủ nhật vừa rồi tớ cũng loanh quanh chợ bưởi mua được 1 cây hồng leo và 1 cây chanh leo trồng trên tầng thượng. Thấy chị bán cây nói hai cây này là sống dai chịu nắng tốt và dễ trồng nhất. Thấy nói tốt nhất là trồng vào hộp xốp mà người ta hay đựng hoa quả để bán thì mới được nhiều đất, rồi mua lấy 2 bao đất, về nhà lấy thêm ít đất bên ngoài trộn lẫn vào với nhau rồi cắm cái cây cùng cái cọc vào. Tưới nước cho đẫm. mà chưa được bón gì hết vì sợ cây bị sót.
    Đấy chị ý bảo thế tớ về nhà làm theo y như vậy, thấy hai cái cây cũng chưa đến nỗi héo
    Ấy thử xem thế nào. Khi nào có hoa thì ới tớ một câu
  3. skylibra

skylibra Thành viên mới

Nó có bán bao đất sẵn hả nường ơi, hộp xốp mà đựng hoa quả thì to quá, trồng vào bồn cao( cái chậu mà trồng quất đào có chân cáo đoá) có được không nhỉ?
    Ok mấy hôm nữa vòng vòng qua chợ bưởi mua Hồng leo về nhà tập trồng trọt , lúc nào có hoa báo nàng ngay.
    Có ai có mẹo gì nữa hông zậy
  4. lavandefrance

lavandefrance Thành viên mới

thật hay, mình cũng thích trồng hồng leo và chanh leo, nhà thì có vườn nhưng mình cứ đi cả ngày; tối về mệt chẳng thiết tha gì nữa, bây giờ đọc thấy các bạn trồng cây, mình thèm quá, hay mình lập 1 hội làm vườn đi, có người bảo trồng hồng leo cũng dễ như trồng rau muống ấy, cứ cắm cành xuống đất là nó lên, nhưng hồng leo cũng có sâu đấy, ko biết như thế có phải phun thuốc ko nhỉ?
  5. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

thì cái chị bán cây cho tớ khuyên vậy mà. Trồng vào hộp xốp tuy nó ko thẩm mỹ lắm nhưng để cho rễ trong bầu đất ok và cây ok đã, rồi nàng chuyển sang chậu.
    Còn tớ về cũng trồng vào chậu quất to oành. Hôm nay nó xanh xanh lên rồi đấy. Còn cây chanh leo thì có vẻ dễ sống hơn.
  6. cuncon1107

cuncon1107 Thành viên mới

Nghe mọi người nói mà thích quá. tớ chỉ chăm lan thôi nhưng do bận quá nó chết nhìu rồi, Hôm nào cũng đi mua hồng leo về trồng vậy. Tớ cũng thích hoa hồng leo lắm.
  7. kale

kale Thành viên mới

Mình cũng đã mua 1 cây hoa hồng leo ở chợ Bưởi nhưng về trồng đc 1 thời gian thì nó bị muội nên còi cọc lắm. Định lên mạng hỏi mọi ng cách chưa muội nhưng hôm vừa rồi ông già nhỏ đi để dùng chỗ đất đó vào việc khác
    Bạn nào biết mua hoa hồng leo bông to ở đâu ko? (dạng hoa hồng leo hay bán màu vàng & hồng đỏ ý) Chứ hoa hồng leo ta dạng chùm bông nhỏ nhỏ ko đẹp bằng
  8. bivang9

bivang9 Thành viên mới

tớ cũng htích trồng lắm, mà có loại cây hồng leo nào nở hoa màu đen hay xanh hok nhỉ?
  9. lavandefrance

lavandefrance Thành viên mới

các nàng ơi, ở Hà Đông, cạnh sông Nhuệ có chợ cây cảnh, họp vào mồng 5, 10, 15... hàng tháng (lịch âm), thứ 7 này là có chợ này, ai đi cùng mình ko, ở đó có người bán hồng leo đó, hình như chợ chỉ họp buổi sáng thôi
  10. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

hic hic, loại hoa gì mà màu xanh với đen thế ấy.