1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trong mắt người khác giới ( nam/nữ xem mình có những tật xấu/tốt thế nào nào ?)

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi kimikamo, 11/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Orange-Outan là giống vượn có màu cam ạ?
    Giúp dùm một đồng loại đang mặc áo cam delete cái bài này đi ạ!
    Được Angelika sửa chữa / chuyển vào 16:52 ngày 16/06/2006
  2. Angelika

Móc cái topic này lên.
    À, chữ "móc" cũng là tiếng lóng rồi.
    Thứ nhất, nói trước khi quên, Kimikamo có thể đi mổ lasik cận thị được đó.
    Thứ hai, thêm một số ví dụ về từ lóng.
    Theo Angie nghĩ, từ lóng là từ sử dụng trong một cộng đồng nhỏ, những người bên ngoài nghe thấy sẽ 1) không hiểu gì hết, 2) hiểu lầm. Hiểu lầm có thể phát sinh tình cảm tiêu cực.
    Lớp Angie ngày xưa cũng có lắm từ lóng mà sau này, vì quen miệng quá, nên làm một số sinh viên mới quên thấy "sốc khủng khiếp."
    NGU.
    -"Cái đầu chải rẽ trái trông ngu quá!"
    -"Trời ơi, sao ngu quá vậy? Cộng cái này trước rồi mới trừ sau!"
    -"Ủa, tưởng ngu lắm mà! Vậy mà cũng biết làm bài này hả? Biết làm thì chỉ cho tao với! Tao không biết làm."
    Công nhận là thói quen tạo nên tính cách thật. Lên đại học, bọn Angie chỉ ăn nói bỗ bã như vậy với bạn cùng lớp 12 thôi mà các sinh viên khác nhìn mình như muốn ăn tươi nuốt sống.
    NGƯỠNG MỘ.
    -"Thiệt là ngưỡng mộ! Vậy là mày thấp điểm hơn tao rồi!"
    -"Trời ơi, cả lớp chúng ta vô cùng ngưỡng mộ cái sự già của bạn T."
    -"Đâu phải ai cũng dở được như vậy, chúng ta cùng vỗ tay để tỏ lòng ngưỡng mộ nào!"
    Tình cờ, Angie đọc báo thấy bài viết bày tỏ sự ngưỡng mộ đối với một gia đình học giả, Angie lại giật mình vì như vậy thì có gì là đáng "ngưỡng mộ." Giật mình xong, vội kiểm điểm lại bản thân, vì trong liên tiếp mấy năm, mình quen sử dụng chữ "ngưỡng mộ" để bày tỏ sự châm chọc về một điều gì không tốt.
    Thứ ba, viết tiếp và triển khai ý tưởng về sự chấp nhận sự bỗ bã ở những người mình quá thân thuộc.
    Bao giờ cũng vậy, với người lạ, bao giờ mình cũng lịch sự hơn với bạn bè, người thân.
    Dần dà, mình quen họ hơn. Mình thích làm bạn với họ vì mình thấy họ tốt + hợp tính tình. Dần dần mình thoải mái hơn, trở về đúng bản chất THÚ của mình hơn (THÚ cũng là một từ lóng ưa thích của lớp mình), nên bớt lịch sự đi.
    Ngày nào 2 người còn thấy thích làm bạn nhau thì còn thấy những điểm kém lịch sự đó (hay kém giáo dục, kém văn hoá...) là chấp nhận được.
    Đến ngày nào thấy ngứa mắt quá thì...biến. Vợ chồng thì ly dị.
    Bởi thế, càng đối đãi với nhau lịch sự bao nhiêu thì mối quan hệ càng lâu bền. (Vợ chồng thì có câu "tương kính như tân.")
    Lịch sự chứ không cứng nhắc, xa lạ nhé!
    Còn muốn đuổi ai đi lè lẹ thì cứ trưng ra cho họ thấy bản chất trần trụi cùng những thói quen thường nhật của mình.
    Cuối cùng, kết luận bằng một câu chuyện Angie thấy khá tức cười.
    Một cô bạn kể lại với nhóm là, "Có lần, dễ sợ thật, L. đang chạy xe ngoài đường với đứa bạn. Bỗng nhiên, L. la lên: Chết mẹ rồi! Quẹo lộn đường rồi! (Cả nhóm đang nghe giật nảy lên, bụm miệng cười.) Mà không biết sao lúc đó mình lại nói như vậy nữa, trong khi mình có bao giờ chửi thề đâu."
  3. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Kimikamo cũng tính đi mổ, nhưng không tìm được thời gian rảnh. Nghe nói mổ xong phải nghỉ ngơi 1 tuần không được dùng mắt nhiều quá.
    Với lại Kimikamo nghe đồn mổ xong rồi nếu mình vẫn bắt mắt làm việc nhiều thì sẽ bị cận lại. Mà kimikamo thì suốt ngày ngồi trước máy tính, còn không thì cũng xem tivi, đọc sách báo, 2 con mắt phải làm việc nhiều lắm. Chỉ sợ mổ xong rồi bị cận lại nữa thì không hay nhỉ.
  4. spirit_of_wind

spirit_of_wind Thành viên mới

Để bữa nào sow rảnh thì sẽ gõ lại cái bài báo nói về "những việc cần làm sau khi mổ cận thị" cho Kimi nhé! (với điều kiện là còn tìm lại được tờ báo ). Chỉ biết là Sow cũng định mổ nhưng đọc bài báo đó xong thì... từ bỏ ý định luôn. Chưa đủ sung sướng và nhàn rỗi để làm việc đó, hichic....
    Nhưng ko hiểu sao một số người lại bảo là ko cần kiêng khem gì cả, trong khi sow nhớ mang máng là bài báo đó nêu ra cả đống điều, có cái đòi đến... mấy tháng. Thui để từ từ tính sau, chưa đủ 25 tuổi (thì chưa được nhà cho phép mổ ) nên cũng chẳng cần vội! (^_^)
  5. Angelika

Bao nhiêu năm rồi kể từ ngày mình hay khoe tuổi ha?
    Tủi quá!
    Chúc sow tận hưởng thời gian trước khi đến 25 tuổi!
  6. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Tình huống:
    Bạn đến dự một buổi gặp mặt thân mật giữa những người bạn. Thành phần tham dự có những người quen và cả người không quen.
    Bạn chú ý đến một cô gái trông hay hay, và nhận ra rằng hầu như cô ta KHÔNG ĐỂ Ý đến sự tồn tại của bạn. Bạn mon men đến gần và tìm cách tiếp cận, hoặc gia nhập vào "nhóm" của cô ta, nhưng cũng chỉ nhận được thái độ đón tiếp lạnh nhạt.
    Bạn thấy thất vọng não nề và mất tự tin vào bản thân?
    Hãy còn quá sớm. Theo kinh nghiệm của Kimikamo và mấy đứa bạn, có rất nhiều khả năng cô gái đó cũng có cảm tình với bạn, và đang cố che giấu điều này.
    Bạn có rất nhiều cơ hội đối với cô gái đó, xin cam đoan như thế!

Còn nếu không phải? Biết làm sao được, cuộc sống đâu phải lúc nào cũng giống như mình nghĩ
  7. Angelika

Tỉ đồng ý với thúc!
    À, Angie nghĩ một trong những lý do cô kia có thể cũng đang để ý đến anh này là vì dù sao thì đám bạn cũ cũng đã quá nhàm chán. Con người mà, ai chẳng thích chuyện gì đó mới mẻ hơn một tí!
    Còn về việc "có rất nhiều khả năng cô gái đó cũng có cảm tình với bạn, và đang cố che giấu điều này" thì đây là lý do tại sao ta phải luôn luôn active trong sự nghiệp "làm quen." Nhiều người cứ có cái tính e dè, thích ai cũng im im, lẳng lặng mà...ngó. Angie thì không thích để một cơ hội trôi qua như vậy.
    Phải biết gây cảm tình tốt đối với người mình có cảm tình, phải biết tỏ ra cho người kia biết mình có thiện cảm với họ, và phải nhất định get their contact details!
  8. spirit_of_wind

Đúng là thất vọng thì cũng quá sớm, nhưng mà kiểu tự tin của "Kimikamo và các bạn" chính là lời giải thích hợp lý cho câu hỏi "Vì sao có nhiều con trai bị ăn dưa (tưởng) bở"
  9. spirit_of_wind

Hihi, rất đồng ý với Angie.
  10. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Angie nói rất đúng. Hỏi thông tin liên lạc, đó là chuyện cần phải làm rồi.
    Nhưng rồi sao? Danh bạ trong cái điện thoại của mình sẽ dài thêm một chút, không hơn không kém.
    Cái chính là sau đó mình sẽ làm gì.
    "Tỏ ra cho người kia biết mình có thiện cảm với họ". Đúng nhưng mà chỉ thế thôi thì cũng chỉ là phí công sức.
    Cái chính là, nếu mình thực sự có ấn tượng với người đó, hãy làm hết sức và trổ hết tài nghệ để vun đắp cho mối quan hệ giữa 2 người, một cách khéo léo nhưng chân thành.
    Những hành động nửa vời hầu như không đem lại được gì đâu, chỉ tổ phí công sức bỏ ra thôi.
    (Tự dưng thấy mình sao giống lên mặt dạy đời người ta quá. Mình đã hứa không bao giờ làm như vậy mà. Thôi kệ hôm nay phá lệ một lần vậy )