1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

******** trong tình yêu - TRÁCH NHIỆM???

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi talker, 21/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. talker

talker Thành viên mới

******** trong tình yêu - TRÁCH NHIỆM???

Xin nói trước rằng những bài tôi sẽ post sau đây không phải là do tôi viết, mà là tôi copy từ một diễn đàn khác. Sở dĩ tôi copy ý kiến và tất tần tật các bài viết về đây vì tôi thấy đây là một cái topic khá hay, nói về một vấn đề "cũ mốc" bằng một cách nói không cũ. Mỗi người đọc xong những cái này sẽ có những suy nghĩ riêng, quan niệm riêng, về topic, về người viết, sẽ có những nhận định riêng, và tôi cũng vậy. Có thể tôi sẽ post suy nghĩ của mình sau khi copy hết nguyên cái topic đó qua đây! Xin nhắc lại, đây là một topic mà theo tôi nghĩ là khá hay, vì chỉ trong vòng 1 ngày mà đã có đến 4 trang trả lời. Và tôi cũng thật sự bị cuốn hút phải ngồi đọc một lèo 4 trang topic đó, bị cuốn hút phải trả lời, và bị thôi thúc phải giới thiệu nó rộng rãi hơn. Tôi đem nó về đây, để mọi người cùng đọc. Ở LHP, đa số là người lớn, mà nếu để người chưa lớn là các em còn đang đi học đọc thì cũng không có gì là sai cả, như một bài giáo dục giới tính mà thôi.
    Mong các bạn hãy đọc, hãy cùng trăn trở và suy ngẫm với từng nhân vật, từng suy nghĩ trong các diễn đàn. Tôi thấy các bạn ấy đã nói lên chính kiến của mình rất thực và rất sâu sắc, không phải chỉ là dạng qua loa đại khái.
    Mong các bạn hãy theo dõi.
    Thân ái
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Nangthuytinh@
    Đây là 1 vẫn đề theo tôi là đáng phải quan tâm!
    Ngày nay xã hội đã khác trước nhưng nó mang 1 sắc thái nửa tây nửa ta. Suy nghĩ về sự trinh tiết của người con gái không còn đến mức nặng nề như thời xa xưa phong kiến nữa. Nhưng không phải vì thế mà nó nhẹ nhàng hơn. Thời nay người con trai tuy nói rằng không quan trong chuyện đó. Nhưng chỉ 1 phần nhỏ thực sự là có cái suy nghĩ đó, còn lại thì đều tỏ vẻ bất bình kể cả ngoài mặt hoặc trong suy nghĩ.

Tôi đã làm 1 cuộc phỏng vấn đối với chính những người bạn xung quanh tôi. Khi được tôi hỏi rằng: "Liệu bạn có chấp nhận 1 người con gái đã lỡ dại và không còn trinh tiết nữa không?"
    Kết quả là : 10 người thì có:+ 6 người nói rằng không chấp nhận
    +2 người nói rằng có thể chấp nhận nếu như cô gái đó thẳng thắn với mình. Nhưng họ cũng không chắc chắn được rằng bước đầu vì tình yêu họ sẽ chấp nhận, còn sau này khi có bất đồng thì đó có phải là cái cớ để họ lên án hay không
    +1 người nói rằng họ cũng không biết sẽ xử lí thế nào trong trường hợp đó
    +1 người nói họ chấp nhận vì theo họ điều đó không phải là vấn đề quan trọng

Đó có thể chỉ là 1 tỉ lệ khách quan. Nhưng phần nào cũng hiểu được rằng trong suy nghĩ của phái nam vẫn còn nặng nề về vấn đề sự trinh tiết của người bạn gái. Tôi không biết rằng đó có phải là sự ích kỉ không?

Trong tình yêu, theo tôi thì con gái luôn luôn trong thế bị động và con trai luôn là người chủ động trong chuyện quan hệ ********. Nói vậy để hiểu rằng nếu con trai không đòi hỏi mà biết kìm chế sự ham muốn thì sẽ không có kết cục khiến cho bao nhiêu bi kịch xảy ra. Bạn có thể biện minh ra hàng trăm lí do: trong tình yêu thì không thể kìm chế được? cả đôi bên cùng tự nguyện? cái đó là điều không tránh khỏi?... Nhưng những lí do đó có còn ý nghĩa gì không?

Khi chuyện đã rồi, các bạn coi thường sự trinh tiết của bạn gái, nhưng khi chọn lựa 1 người vợ thì các bạn lại đòi hỏi phải có sự trinh tiết đó làm bằng chứng cho 1 tình yêu để tiến tới hôn nhân? Các bạn có nghĩ đến sự mất mát của người bạn gái mình?
    Các bạn có nghĩ rằng đối với con gái sự trinh tiết là cái "đáng giá nghìn vàng"( như từ trước đến nay vẫn nói). Tôi không muốn nói đến những cô gái chơi bời, sống buông thả, bởi đối với họ cái đáng giá nghìn vàng đó chỉ là 1 cái "có cũng được mà mất thì cũng chẳng sao". Nhưng đối với những cô gái nghiêm túc trong vấn đề tình cảm, coi tình yêu là 1 thứ tình cảm chân thành và thiêng liêng thì lại khác. Mất đi cái đó, họ xem như mất tất cả.

vậy tại ai? nguyên nhân là gì? nó nên nói đến trách nhiệm ở đây?

tại sao chỉ có người con gái phải chịu 1 kết cục thiệt thòi, còn con trai? họ chỉ quay đi với những lời xin lỗi mà họ không hiểu rằng họ đã làm tan vỡ trái tim người con gái cùng với cả tương lai của họ?
    Cái xã hội này hay chính họ nói rằng họ không quan trọng chuyện đó, nhưng thực tế thì sao? người con gái vẫn phải chịu đựng và chịu đựng. Liệu trong số họ có mấy ai tìm được hạnh phúc vẹn tròn sau khi đã bị mất đi cái đó?có bao nhiêu người gặp được người đàn ông thực sự hiểu và thông cảm cho cái đó? Tôi khẳng định rằng không, con số đó quá ít ỏi. còn con số những cô gái tìm đến sự giải thoát, tìm đến sự cô lập thì không đếm được hết.
    còn bạn là con trai? bạn đừng vội tỏ ra mình cao thượng mà khẳng định rằng bạn sẽ chấp nhận 1 người vợ đã không còn trinh trắng. Bạn hãy suy nghĩ thật kĩ và có chắc chắn rằng bạn sẽ chiến thắng được sự ích kỉ là bản chất cố hữu của bất kì thằng đàn ông nào hay không?
  2. talker

talker Thành viên mới

Otkhongcay@
    Hay!!! Cái chủ đề này sáng giá! Thử hỏi xem các bác nam nhà ta liệu khi người phụ nữ ta yêu lại mất đi sự trong trắng của cuộc đời !!! Đối với bản thân em thì chưa đối diện với sự việc đó bao giờ nhưng thực sự cũng khó lòng chấp nhận điều đó! Và thực sự nếu có quan hệ ******** với ai đó thì phải chắc chắn là có cái tờ giấy "Đăng Ký Kết Hôn"

Nangthuytinh@
    Vâng, một người đàn ông chân chính thì sẽ chịu trách nhiệm với những gì mình đã làm và không nên đòi hỏi 1 cách vô lí khi chính mình không làm được điều đó. Anh ta có thể quan hệ trước hôn nhân với cô gái khác, vậy tại sao không chấp nhận người bạn đời của mình cũng quan hệ trước hôn nhân với 1 người đàn ông khác?
    Một cô gái khi ở trong tình trạng tuyệt vọng, khi bị bạn trai bỏ rơi trong tình thế " sự đã rồi" sẽ có cảm giác hoang mang và đau khổ. Cảm giác mình đã mất tất cả, mất lòng tin vào cuộc sống và mọi người xung quanh , cảm giác tương lai trước mắt mù mịt, lo sợ cho chính tương lai của mình. Bên cạnh đó, còn là sự đau khổ của sự sụp đổ tình yêu nếu cô ta yêu bằng cả con tim. Và dễ thấy hậu quả của nó thế nào.
    Nếu bạn là đàn ông, nếu bạn đã yêu và quan hệ với bạn gái của mình. Nếu bạn bỏ rơi cô ấy, bạn có bị tòa án lương tâm lên án không? hay bạn vẫn thản nhiên với suy nghĩ: Chuyện đã rồi, hãy bỏ qua và quên đi. Tôi, chúng tôi cực kì phản đối cái thái độ bàng quang của những người đàn ông như vậy. Chúng tôi đòi hỏi các bạn phải có trách nhiệm.
    Tôi cũng không hiểu vì sao tôi lại bức xúc như vậy.
    Nhưng sáng nay tôi đã cùng chị gái tôi đi dự đám tang 1 chị bạn chị tôi. Chị ấy đã sống mặc cảm nhục nhã với chính người chồng của mình. Cũng như bao cô gái khác, chị có mối tình đầu đẹp và lãng mạn khi còn sinh viên. 3 năm với mối tình . Chị ấy đã trao cho anh ta tất cả. Để rồi ngày ra trường, anh ta nói lời chia tay với lí do: không hợp và tình cảm của anh ta đã hết. Chị âm thầm cam chịu, đau khổ và tuyệt vọng. Đúng lúc đó thì có 1 người đến với chị, chăm sóc, lo lắng cho chị và rồi 2 người xây dựng gia đình. Đêm tân hôn, anh chồng đã hỏi chị tại sao lại thế? Chị thành thật kể cho anh nghe tất cả với suy nghĩ rằng sẽ nhận được sự cảm thông ở chồng mình. Nhưng, vâng... Từ đó tình cảm giữa 2 người trở nên nặng nề, chị âm thầm cam chịu. Đến 1 ngày chị báo tin vui với chồng rằng mình đã có thai. Bạn có tưởng tượng được thái độ của anh ta không? Dửng dưng và nói rằng: Cô có chắc chắn cái thai đó là con của tôi không? Chị đã rất bất ngờ, dù nói thế nào, thanh minh thế nào thì cũng không thể thay đổi thái độ của người chồng. Chị đã quá uất ức và nhục nhã , và cũng đêm đó, chị đã uống cả lọ thuốc an thần và mang theo đứa con trong bụng ra đi.
    Tôi thực sự không hiểu, ai đáng trách ở đây? anh chàng người yêu đầu tiên? hay chồng chị? hay chị?
    Nếu anh chàng người yêu đầu tiên không phải hạng người " qua cầu rút ván", không bỏ rơi chị ấy. Anh ta biết nghĩ cho chị 1 chút và Anh ta biết chịu trách nhiệm về hành động của mình thì có thể sẽ không có kết cục ngày hôm nay
    Nếu anh chồng chị đừng quá ích kỉ thì không đến nỗi như vậy
    Nếu chị bình tĩnh hơn...
    Mọi hành động quá khích hôm nay đều để lại hậu quả nặng nề, Không chỉ ở hiện tại mà còn ở tương lai sau này nữa. Chúng ta đã lớn, đã trưởng thành và đã biết suy nghĩ về những gì chúng ta làm. Vậy các bạn nghĩ sao nếu các bạn là người trong cuộc?
  3. talker

talker Thành viên mới

Ngu_tieu_canh_muc@
    Phải chăng chữ TRINH chỉ là độc quyền của phụ nữ?
    Từ cổ chí kim, có một cách để biết phụ nữ, nhưng có cách nào để biết đàn ông đã mất cái "ngàn năm danh giá"?
    CĐN@
    về vấn đề của bạn ngư tiều hỏi: đúng là ko thể nói con trai ko mất gì, nhưng điều quan trọng là xh chúng ta vẫn trọng nam nên vấn đề nhìn nhận với phái nam ko khắt khe như phái nữ, có thể nói con gái vị tha hơn con trai trong vấn đề nhìn nhận này...
    đúng là sự trinh tiết phẩm hạnh cuả người con gái ko đơn thuần chỉ là chữ Trinh...Nói thẳng ra giờ trong xã hội việc vá lại cái đó ko khó, 2tr/ ca...báo chỉ chẳng đăng đầy rẫy
    Khi yêu nhau, thì lúc đó có sự dâng hiến cho nhau, chả mấy ai nghĩ đến việc chia tay. Đúng là trong chuyện này hầu hết sự thiệt thòi là về phía người con gái do cách nhìn nhận của xã hội. Đúng là khi đã xảy ra những chuyện như vậy việc trách nhiệm là điều ko thể ko làm đối với những người chân chính.
    Tuy nhiên, đặt ngược lại câu hỏi cho các bạn: khi TY đã hết, tình cảm đã lụi tàn vậy thì chúng ta có nên níu kéo, giữ người ta lại chỉ vì cái chữ TRÁCH NHIỆM đó ko? liệu lúc đó ta có thực sự được hạnh phúc hay ko? sống với nhau như thế liệu cuộc sống hôn nhân sau này sẽ như thế nào?
  4. talker

talker Thành viên mới

nangthuytinh@
    Vậy xin hỏi bạn CĐN: Vì sao xảy ra chuyện đó rồi mà tình cảm lại lụi tàn?
    Nếu tình cảm phía người con gái lụi tàn thì mọi việc dễ dàng chấp nhận. Không còn gì để nói về vấn đề trách nhiệm ở đây, đúng không nào?
    Nếu tình cảm phía con trai lụi tàn. Vậy nguyên nhân vì sao?
    Tôi nghĩ rằng tình cảm không phải là không thay đổi. Nhưng nó cũng chỉ dao động trong 1 ngưỡng nhỏ mà thôi. Vậy bạn là con trai. Bạn không còn yêu cô ấy nữa? vì sao lại như vậy? Trong hàng trăm lí do bạn đưa ra thì tôi chắc chắn có 1 lí do to đùng. Đó là sợ trách nhiệm. Tôi khẳng định là như vậy. Bạn sợ bị ràng buộc, sợ phải chịu trách nhiệm về những việc mình làm. Sợ đối diện với cô ấy. Đúng không ạ? Có thể tình cảm của bạn chưa hết, tình yêu của bạn nhạt phai đi chứ không đến mức là con số 0 tròn trĩnh. Nhưng bạn qui kết làm tròn nó về con số 0, bạn hoảng sợ với 2 chữ TRÁCH NHIỆM to đùng hay bạn vì muốn nắm bắt lấy những gì tốt hơn, cao sang hơn. Bạn vẫn sẵn sàng bỏ rơi người bạn gái đã cùng bạn say đắm những giây phút yêu đương. Chia tay với hàng trăm lí do cực kì hợp lí : Không hợp nhau, Anh đã hết yêu em, chúng ta không có tương lai, ... Những lí do cực kì hợp lí cho 1 cuộc chia tay mà cô ấy không thể níu kéo lại. Nếu cô ấy càng muốn níu kéo, tâm lí bạn trai lại càng lo sợ, càng muốn bứt phá và chạy trốn nhanh hơn, xa hơn.
    Theo tôi, tình yêu đôi bên là quan trọng thật. Nhưng ngoài tình yêu ra còn phải có trách nhiệm. Tình yêu không phải là 1 thứ chìa khóa duy nhất dẫn tới 1 hôn nhân hạnh phúc. Hôn nhân là sự ràng buộc lẫn nhau mà thôi. Ở đó là nơi 2 người thực hiện những trách nhiệm của nhau
    Trả lời câu hỏi của bạn CĐN: Tình yêu đã hết? tình cảm đã lụi tàn?
    Chuyện đó chỉ xảy ra khi đối tượng làm cho ta bị sốc, bị thất vọng. Họ đã làm những điều tồi tệ vô cùng khiến cho chúng ta cảm thấy rằng họ không xứng đáng với tình cảm của chúng ta . Lúc đó tình cảm mới lụi tàn
    Và thêm nữa, Nếu như tình cảm đã lụi tàn thì họ sẽ dễ dàng căm ghét nhau, thù hận nhau. Nếu đến mức độ ấy thì đúng là sẽ không hạnh phúc.
    Nhưng nếu 1 bên còn tình yêu, anh ấy hoặc cô ấy vẫn còn yêu. Thì tôi nghĩ sẽ dễ dàng hơn vì dù sao thì anh hay cô ấy cũng đã từng yêu bạn. Thời gian gắn bó và sự tinh tế của bạn có làm thức dậy tình yêu nơi người ấy hay không là phụ thuộc vào bạn. Và quan trọng nhất là đôi bên nên hiểu nhau, thông cảm cho hoàn cảnh của nhau và cùng nhau vượt qua những khó khăn mà 2 người đang gặp. Hãy dẹp sự ích kỉ cố hữu trong mội con người chúng ta. Dẹp sự hèn nhát trong mỗi con người chúng ta để nhìn thẳng vào thực tế.Lúc đó thì hạnh phúc ở trong tầm tay thôi. Cuộc đời nhiều điều bất ngờ mà
    Còn ngược lại, nếu bạn bỏ rơi cô ấy. Bạn có cảm thấy tội lỗi không? Có thể cô ấy sẽ không oán trách bạn, không đổ lỗi cho bạn. Nhưng khi cô ấy suy sụp, trong lòng bạn có nhẹ nhàng không? Và nếu cô ấy có vượt qua được hoàn cảnh trước mắt, vậy tương lai cô ấy liệu có hạnh phúc thực sự như bạn và cô ấy mong muốn không? Giống như trường hợp câu chuyện về bạn chị gái tôi. Tôi tin rằng nếu anh bạn trai đầu tiên của chị ấy là 1 người con trai có lòng tự trọng và là 1 người đàn ông chân chính ( như bạn CĐN nói ), thì trước cái chết của chị ấy, anh ta sẽ tự thấy hổ thẹn với lương tâm mình và cả cuộc đời anh ta sẽ sống trong mặc cảm tội lỗi.
    Còn nếu bạn là người hèn nhát, sợ trách nhiệm thì đúng là không có gì đáng nói cả. Nhưng dù sao tôi cũng khuyên bạn nên đấu tranh và chiến thắng chính sự hèn nhát đó trong con người bạn.
    Tôi nghĩ là không hề dễ dàng cho hành động của bạn. Nhưng bạn nên xem xét kĩ
    Cũng nói thêm về các bạn gái. Các bạn đừng vì 1 phút bốc đồng mà tự tay mình hủy hoại cuộc đời mình. Đừng quá tin tưởng người yêu mà " không tiếc gì" với người yêu cả. Bởi vì bạn không biết rằng bạn có thể hiểu anh ta về tính cách, về những gì bên ngoài. Còn 1 góc nhỏ "đàn ông" trong con người anh ta thì bạn hoàn toàn chưa hiểu hết được đâu. Mà chính cái phần nhỏ "đàn ông" trong đó mới là yếu tố quyết định cho tương lai của bạn. Bạn có hiểu không?
  5. talker

talker Thành viên mới

Grope@
    Các bạn đã hiểu đúng từ "Xâm hại" chưa?
    Khi yêu nhau, để tình trạng QHTD xảy ra, đều là do 2 người tự nguyện, như thế sao gọi là xâm hại? Có thể , bạn cho rằng con gái luôn ở thế bị động, nhưng tôi dám chắc, cái thế bị động đó chỉ là phút ban đầu, nhiều khi , yêu và dâng hiến, khoảng cách nó rất mong manh.
    Tôi cũng biết, có những trường hợp, người bạn trai chủ động và cố tình để có thể QHTD, như thế thì đáng trách, nhưng theo quan điểm của tôi, tất cả do mình cả. Giữ mình được hay không, cũng do mình .
    Yêu và chịu trách nhiệm về những vấn đề mình gây ra!
    Tôi cũng là con gái, tôi có thể thông cảm và cũng cảm thấy phẩn nộ, thậm chí là coi thường những đức ông chồng tự cho mình cái quyền phán xét vợ mình như thế. Nhưng nói nghiêm túc ra, sau khi để xảy ra mọi chuyện, tìm cách đổ lỗi cho người khác là 1 điều chẳng hay ho chút nào.
    Tôi nói về ví dụ của bạn, bạn hỏi, trách nhiệm cái chết thuộc về ai? Với tôi, trừ những trường hợp chết do bệnh hiểm nghèo, do tai nạn ngoài mong muốn, đó là những cái chết cần qui trách nhiệm, những cái chết đáng được cảm thông, còn tự tử, rồi hành xác ... đều là những cái chết không thể nào thông cảm được. Trách nhiệm thuộc về bản thân của mình.
    Có thể đức ông chồng đó là 1 kẻ ích kỉ, nhỏ nhen, tầm thường, nhưng chết vì điều đó có đáng không? Cha mẹ mang nặng đẻ đau, nuôi mình mấy chục năm trời, khổ sở không làm được gì thì thôi, lại còn để cho cha mẹ phải chứng kiến cảnh đó, rồi sẽ sống suốt đời trong dằn vặt ... đáng không? Nói tôi thông cảm cho cô gái đó à, không thể nào?
    Tôi biết trên đời không thiếu những ông chồng như thế, họ chỉ là 1 con người bình thường, với những ích kỉ rất đời thường, thế thôi, nhưng tôi thiết nghĩ, tự bạn gái phải làm chủ cuộc sống của mình, phải xác định mình sống vì cái gì? và sống như thế nào? chứ cứ phụ thuộc vào những dư luận thì chắc chắn chết. Cuộc sống còn nhiều việc để làm...chẳng việc gì phải tự hủy hoại mình, gia đình mình vì một kẻ không đáng.
    Tôi đồng ý quan điểm với CDN, bạn bảo nếu người con trai kia biết chịu trách nhiệm về những gì mình đã làm ...? Trách nhiệm theo bạn là gì? Cưới chăng? Khi tình yêu đã hết, thì việc hành hạ nhau kiều đấy là 1 cực hình. Người con gái phải tự biết cái giá của mình chứ, việc gì phải hạ mình, làm hèn đi con người mình chỉ vì một thứ tình cảm níu kéo? Bạn cho rằng, người con gái đó đã yêu hết mình, chưa đâu, yêu hết mình, đã yêu có nghĩa là luôn muốn những điều tốt đẹp nhất đến với nhau, chứ không phải là hành hạ nhau bằg 1 cái gọi là nghĩa vụ
    Chuyện QHTD trước hôn nhân hiện nay không phải là hiếm. Nếu như bạn gái tự nguyện, tốt nhất là nên tự chịu trách nhiệm...
    còn nếu là bạn bị xâm hại TD (tôi nói đến xâm hại , có nghĩa là bị lợi dụng ********, có nghĩa là bạn bị ép buộc quan hệ ngoài ý muốn , sự việc diễn ra thường xuyên , liên tục và với những hình thức bất bình thường...), bạn gái nên lên tiếg. Sẽ có những người có trách nhiệm giúp đỡ bạn, giúp bạn không bị ám ảnh và có thể trở về với 1 cuộc sống yên bình. Ít nhất, bạn hãy lên tiếng để cho những cô gái khác sẽ không còn là nạn nhân tiếp theo của hắn. Tôi đang nói về việc xâm hại đấy nhé (hi vọng bạn hiểu đúng từ xâm hại)
    Tôi nghĩ, không nên để tên Topic là Xâm hại ********-trách nhiệm, tình yêu. Khi đã có khái niệm xâm hại TD, thì sẽ không thể gắn với khái niệm tình yêu. Còn trách nhiệm của những kẻ Xâm hại là trước hết, sẽ chịu trách nhiệm trước pháp luật (bạn nên nhớ, Xâm hại TD được khép vào khung hình sự đấy), sau đó sẽ chịu trách nhiệm trước dư luận. Đó là những kẻ đáng lên án và cần phải trừng trị.
    Nên đổi tên topic là "QHTD trước hôn nhân-trách nhiệm và giải pháp"

Nangthuytinh nói đúng , hôn nhân là tổng hợp của rất nhiều yếu tố , nhưng bạn nên nhớ 1 điều , tình yêu là một yếu tố cực kì quan trọng.
    Bạn nên biết 1 điều , hạnh phúc tại tâm ,sướng khổ , vui buồn ,bất hạnh , mất mát , chán nản hay không , phù thuộc rất nhiều vào quan điểm sống của mỗi người.Nếu yêu nhau , sao phải hành hạ nhau bằng cách qui kết trách nhiệm?
    Trách nhiệm là tự nguyện , bạn cũng nên hiểu , cái gì ép buộc cũng sẽ gây ức chế , sống mà ức chế , liệu có hạnh phúc không?
    Bạn ảo tưởng quá, khi tình yêu đã hết , nên hành động thế nào để sau này , nhìn mặt nhau còn dám ngẩng đầu chào nhau...
    Trả lời đúng chủ đề của Topic :Trinh tiết , liệu còn quan trọng không?Có , dù xã hội nào , thì trinh tiết cũng là điều nên giữ ...Ai chẳg muốn đêm tân hôn sẽ là một khoảng khắc đáng nhớ nhất trong đời.
    Nhưng tôi cũng có thể nói không? xã hội đang phát triển , mọi quan niệm sống được mở rộng ra , ý thức hệ cũng dần dần đang được thôg thoáng hơn ,một con người thời đại mới , tôi nghĩ rằng , nên thông thoáng hơn,bởi cuộc sống, còn rất nhiều giá trị cần được giữ , cần được vun vén hơn là những KN mang tính chất như chữ Trinh...
    Các bạn trai cũng nên hiểu , khi bạn lấy vợ, cái bạn được sẽ được xuất phát từ tính cách , bản chất của người PN ,chính vì thế , hãy tôn trọng vợ mình vì chính con người của họ ,đừng vì những hình thức , những chuẩn mực cổ hủ mà mất đi HP gia đình.THông cảm hơn với PN , bạn chỉ được , chứ sẽ không bao h mất.
    Tóm lại , dù nó quan trọng hay không , tôi nghĩ cũng không phải là cái cớ để qui kết trách nhiệm cho nhau ,bạn đã dấn thân , bạn phải chịu trách nhiệm.Thế thôi
    Lời talker: cô bạn này nói hơi nặng quá!
  6. talker

talker Thành viên mới

khannhachboa@
    Ê này hỏi cái, trinh tiết là cái gì vậy?
    Mọi người cứ bàn trên giời dưới biển, mà cái khái niệm cơ bản nhất lại không nêu ra.
    Tùy vào quan niệm của một người về khái niệm trinh tiết mà nó sẽ quan trọng hay không, vậy thôi
    Gorpe@
    heheh, để trả lời cho đồng chí Khan
    Tớ nói đến khái niệm TRinh tiết , đơn giản nó chỉ là 1 khái niệm XH , tâm lí học thôi.
    Theo tớ hiểu , khái niệm TRinh tiết mà bạn đưa ra ,chính là khái niệm phá vỡ ********** trước hôn nhân.
    Còn thực tế mà nói TRinh tiết chính là phẩm giá của người phụ nữ , nó không chỉ có một khái niệm đơn thuần chỉ QHTD , mà nó còn là khái niệm về tình yêu trong sáng , chân thành , trinh nguyên dù cuộc sống , thời gian có thay đổi.
    Các bạn trai cẩn thận , ********** có thể là giả khoảng vài triệu là vá OK, cũng có thể có những bạn gái không có **********...Mọi người hay hiểu khái niệm TRinh tiết theo kiểu trần tục hơn nên hơi bị nhức đầu.Cha ông ta từ xưa đâu có cổ hủ đến mức đó
    khannhachboa@
    Đúng vậy, tôi rất đồng ý với ý kiến của Tr-Gorpe.
    Rõ ràng, topic nói về vấn đề xâm hại, còn bên trong, các bạn toàn bàn luận về chuyện quan hệ của hai người trong tình yêu. Chuyện đó, cùng lắm chỉ đến mức "lợi dụng" thôi chứ chưa thể đến mức "xâm hại" được. Mọi người có nhầm lẫn gì chăng?
    Như Tr. nói đó, khi cả hai không kìm chế được thì dễ dẫn đến chuyện đáng tiếc. Vậy vấn đề đặt ra ở đây là câu hỏi: Liệu đặt ra và thảo luận một chủ đề như vậy có phải là có chút phiến diện khi gạt bỏ hoàn toàn trách nhiệm của người con gái - khi họ đã không giữ mình, không kiên quyết, dẫn đến một hậu quả không mong muốn. Có phải là các bạn gái đã quá ích kỷ khi phán xét phái kia, không nghĩ đến mối quan hệ qua lại, hai chiều?
    Hơn nữa, tôi biết những trường hợp người con gái chủ động để cho chuyện đó xảy ra, với một mục đích nào đó. Nói ra mong các bạn đừng giận, tuy tỉ lệ này nhỏ, nhưng không phải không có. Cuối cùng thì một mối quan hệ đổ vỡ được đổ hết lên đầu người con trai, như vậy là sao?
    Bàn luận như các bạn, liệu đã hoàn toàn khách quan chưa?
  7. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Từ ngày có talker vào box này trở nên "người lớn" hẳn . Trước giờ hình như chưa thấy ai nói đến mấy chủ đề này thì phải. À hình như là có nhưng mà chỉ thoáng qua thôi, chứ không lập thành cả topic như thế này. Một luồng gió mới đang thổi vào box LHP đây.
    Theo Kimikamo nhận xét thì trong cộng đồng người Việt ở nước ngoài cũng như du học sinh thì một khi đã yêu nhau thì tỉ lệ quan hệ trước hôn nhân là khá cao, phải đến trên 40%. Tình hình ở VN thì tỉ lệ này hình như cũng không phải là thấp lắm đâu.
  8. talker

talker Thành viên mới

nangthuytinh@
    Xin lỗi, chẳng hiểu cái diễn đàn này làm sao mà tôi đã gõ mỏi cả tay rôi nhưng khi post lên thì nick lại bị out. Cuối cùng mất sạch. Đành kì cạch ngồi gõ lại vậy
    Cảm ơn bạn Gorpe và bạn khannhachbo đã góp ý . Thực ra tôi cũng đã định đổi lại tên topic rồi, nhưng tôi chưa biết làm sao để sửa. Nhờ bạn nào có chức năng quản lí sửa lại giùm tôi. Xin cảm ơn 1 lần nữa
    Trích dâfn:
    Tôi cũng là con gái , tôi có thể thông cảm và cũng cảm thấy phẩn nộ , thậm chí là coi thường những đức ông chồng tự cho mình cái quyền phán xét vợ mình như thế.Nhưng nói nghiêm túc ra , sau khi để xảy ra mọi chuyện , tìm cách đổ lỗi cho người khác là 1 điều chẳng hay ho chút nào.

Tôi nói về ví dụ của bạn ,bạn hỏi , trách nhiệm cái chết thuộc về ai?Với tôi , trừ những trường hợp chết do bệnh hiểm nghèo ,do tai nạn ngoài mong muốn, đó là những cái chết cần qui trách nhiệm,những cái chết đáng được cảm thông, còn tự tử , rồi hành xác ...đều là những cái chết không thể nào thông cảm được.Trách nhiệm thuộc về bản thân của mình.

Vâng, bạn là con gái và tôi cũng là con gái. Chúng ta giống nhau ở chỗ là chúng ta không phải ở trong hoàn cảnh đó. Chúng ta khác nhau ở chỗ là có cái nhìn khác nhau về sự việc.
    Và theo như ý bạn thì việc làm của anh người yêu và của chồng chị ấy là có phần đáng trách nhưng vẫn có thể chấp nhận được. Và người đáng trách ở đây là chị ấy?
    Tôi cũng không phải hoàn toàn phủ nhận sự đáng trách của chị ấy Nhưng người ta nói : Nguyên nhân...kết quả. Chúng ta không thể chỉ vì cái kết quả đó mà không xét đến cái nguyên nhân dẫn đến cái kết quả đó. Đúng là 1 cái chết đáng giận, nhưng chúng ta có thể phán xét hành động của chị ấy, tại sao lại không thể phán xét nguyên nhân đẩy chị ấy tới hành động tiêu cực đó?
    Trích dâfn:
    Tôi đồg ý quan điểm với CĐN , bạn bảo nếu người con trai kia biết chịu trách nhiệm về những gì mình đã làm ...?Trách nhiệm theo bạn là gì? Cưới chăng?Khi tình yêu đã hết ,thì việc hành hạ nhau kiều đấy là 1 cực hình.Người con gái phải tự biết cái giá của mình chứ , việc gì phải hạ mình , làm hèn đi con người mình chỉ vì một thứ tình cảm níu kéo?Bạn cho rằng , người con gái đó đã yêu hết mình, chưa đâu, yêu hết mình , đã yêu có nghĩa là luôn muốn những điều tốt đẹp nhất đến với nhau , chứ không phải là hành hạ nhau bằg 1 cái gọi là nghĩa vụ

Theo tôi. Cưới cũng là 1 giải pháp, nếu như có thể nghĩ ra giải pháp gì toàn vẹn cho cả 2 thì càng tốt
    Còn cái quan niệm: "Yêu là luôn mong muốn những điều tốt đẹp đến với người đó.".Tôi không hiểu những người như vậy là những người cao thượng hay những kẻ ngu ngốc? Tôi nghĩ đó chỉ là quan niệm lí thuyết mà thôi , còn thực tế, nếu là tôi thì không bao giờ. Cầu chúc cho người đã làm cho mình đau khổ và tương lai trước mắt của mình thì như "ngàn cân treo sợi tóc" những điều tốt đẹp? hạnh phúc. Không bao giờ có chuyện đó. Cao thượng? chỉ khi sự tổn thương không đến mức quá lớn. Nếu chưa có chuyện gì xảy ra, anh ta phản bội tôi thì tôi có thể cao thượng vì anh ta không đáng và tôi cũng không mất gì. Nhưng nếu đặt cả cuộc đời tôi lên canh bạc. thì tôi không cao thượng đến mức mỉm cười nếu tôi thua đâu. Có thể là các bạn nghĩ rằng tôi hơi điên? Tuy tôi không rơi vào hoàn cảnh như vậy nhưng suy nghĩ của tôi là như vậy
    Tôi nghĩ bạn Gorpe nếu là bạn gái thì bạn phải là người có cái tôi cá nhân khá lớn và quan niệm sống khá thoáng? Nhưng theo tôi nghĩ rằng nếu con người ta sống đơn giản được như ý bạn nói thì đã chẳng còn là cuộc sống bạn ạ. Có thể bạn nghĩ thế này, muốn thế này, nhưng nhúng suy nghĩ và hành động của bản thân còn bị chi phối bởi chính con người chúng ta . Ngoài gia đình, bạn bè ra chúng ta còn có chúng ta , có cái phần con trong mỗi con người chúng ta nữa bạn ạ
    Trích dâfn:
    Liệu đặt ra và thảo luận một chủ đề như vậy có phải là có chút phiến diện khi gạt bỏ hoàn toàn trách nhiệm của người con gái - khi họ đã không giữ mình, không kiên quyết, dẫn đến một hậu quả không mong muốn. Có phải là các bạn gái đã quá ích kỷ khi phán xét phái kia, không nghĩ đến mối quan hệ qua lại, hai chiều?

Tôi nghĩ vấn đề thảo luận này không hề phiến diện bạn ạ. Có thể con trai nghĩ rằng con gái đã quá ích kỉ khi phán xét phái con trai. Nhưng chúng ta xét cái được và mất của đôi bên trong mối quan hệ 2 chiều này ? Tôi chỉ xét khía cạnh nhạy cảm của vấn đề. Tôi chỉ muốn nói đến 1 trường hợp hay 1 hậu quả của sự trốn chạy của con trai mà thôi.
    Trích dâfn:
    Hơn nữa, tôi biết những trường hợp người con gái chủ động để cho chuyện đó xảy ra, với một mục đích nào đó. Nói ra mong các bạn đừng giận, tuy tỉ lệ này nhỏ, nhưng không phải không có. Cuối cùng thì một mối quan hệ đổ vỡ được đổ hết lên đầu người con trai, như vậy là sao?

Tôi công nhận rằng có trường hợp như vậy . Vì những mục đích phi tình cảm . Nhưng đó là ngoài nề vấn đề tôi muốn nói đến ở đây bạn ạ. Trong vấn đề nhạy cảm đó, con trai có thể " chạy làng" và người con gái cũng chẳng thể làm gì anh ta cả. Tôi chỉ muốn nói đến khía cạnh, lương tâm của những người con trai chạy làng đó mà thôi
    Thân ái!
  9. talker

talker Thành viên mới

nangthuytinh@
    Hihi, đúng vậy, trinh tiết là cái "đáng giá nghìn vàng" đấy bạn ạ. Chính vì cái quan niệm đó và sự ích kỉ trong suy nghĩ của con trai mà dẫn tới không ít những bi kịch trong cuộc sống
    Ý tôi không phải là tình yêu là thứ bất biến. Ý tôi muốn nói là sự phủ nhận tình cảm trong mỗi con người thôi ạ
    Trích dâfn:
    Tôi cũng là con gái, nhưng nếu tôi rơi vào trường hợp đó, nếu tình cảm đã ko còn, thì tôi sẽ ko níu kéo anh ta chỉ vì cái trách nhiệm đó. Tôi sẽ đi tìm một người khác, có tấm lòng bao dung hơn, họ có thể tha thứ cho việc đó, và có thể mang được TY đến cho tôi, có thể bạn sẽ cười là nói tôi mộng tưởng nhưng tôi tin, trong cuộc sống ko thiếu những người như thế. Còn hơn là người đã từng yêu tôi mà lại sống với tôi chỉ vì 2 chữ Trách nhiệm.

Tôi không cười vì suy nghĩ của bạn. Đó là suy nghĩ đúng đắn và ai cũng muốn suy nghĩ như vậy, kể cả những cô gái lâm vào hoàn cảnh éo le đó. Nhưng tôi tự hỏi rằng cái con số những người đàn ông có tấm lòng bao dung và biết tha thứ đó được bao nhiêu người? Tôi biết là có những người như vậy nhưng con số thì ít ỏi vô cùng. Xác suất để những cô gái ... gặp được người đàn ông như vậy là rất nhỏ. Cái đó không đảm bảo và quá mong manh
    Trích dâfn:
    Nhưng tôi cũng có thể nói không? xã hội đang phát triển , mọi quan niệm sống được mở rộng ra , ý thức hệ cũng dần dần đang được thôg thoáng hơn ,một con người thời đại mới , tôi nghĩ rằng , nên thông thoáng hơn,bởi cuộc sống, còn rất nhiều giá trị cần được giữ , cần được vun vén hơn là những KN mang tính chất như chữ Trinh...
    Các bạn trai cũng nên hiểu , khi bạn lấy vợ, cái bạn được sẽ được xuất phát từ tính cách , bản chất của người PN ,chính vì thế , hãy tôn trọng vợ mình vì chính con người của họ ,đừng vì những hình thức , những chuẩn mực cổ hủ mà mất đi HP gia đình.THông cảm hơn với PN , bạn chỉ được , chứ sẽ không bao h mất.

Nếu cái xã hội nửa tây nửa ta của chúng ta mà thoáng hơn trong quan niệm vậy thì khỏi cần phải nói đến 2 từ trách nhiệm phải không bạn? Nhưng oái oăm là trong suy nghĩ của cánh mày râu lại hoàn toàn không đơn giản như vậy đâu ạ
    Tôi nghĩ rằng đối với những cô gái trong hoàn cảnh đó, Nếu cô ta còn tình yêu thì việc nhắc đến 2 từ " trách nhiệm" ở đây đối với cô ta cũng đã là cực kì khó khăn. Bởi trong suy nghĩ của cô gái sẽ không chỉ đơn thuần là sự gắn kết bằng trách nhiệm, mà cao hơn cả vẫn là tình yêu.
  10. talker

talker Thành viên mới

why-not@
    Trinh tiết ư, có nghĩa gì trinh tiết
    Khi lòng ta đã mang nặng chữ tình
    Khi người ấy yêu ta hơn ta nữa
    Thì tình yêu kia là trinh tiết chứ còn đâu

Gorpe@
    Thứ 1.nếu cậu log out , thì chỉ cần log in vào , thì bài viết vẫn được bảo toàn.
    Thứ 2. tiếp đến vấn đề đang bàn cãi.
    Dù chuyện gì xảy ra , cái quan trọng nhất vẫn là cách sống của mình.
    Không thể dựa vào lí do là chúng ta không như họ thì chúng ta sẽ ko hiểu.Bạn hiểu sống vì cái gì? Sống như thế nào?Chúng ta đang trao đổi làm sao để cho 1 người đã từng QHTD trước hôn nhân , nhưng gặp bất trắc trong tình cảm có thể có 1 cuộc sống bt cơ mà.Các bạn gái ạ , tôi có thể thông cảm vì bạn đã đánh mất TY , bạn chịu thiệt thòi , người khác cũng có thể như vậy ...mọi người đều thông cảm , nhưng vì điều đó mà bạn có những hành động ích kỉ, hèn nhát , quị lụy hoặc níu kéo , van xin , thì lúc đó , chính bạn đang tự hạ thấp mình , đang tự mình hủy hoại mình...bạn sẽ làm cho người khác coi thường mình.Tôi nghĩ rằng , con người sống quan trọng vẫn là cái sĩ diện của bản thân , đánh mất liêm sỉ của mình,thì chẳng có gì mà phải nói.
    CHúng ta là con gái , chúng ta có những cái giá trị vô giá của mình ,không thể vì lí do gì mà chúng ta lại hủy hoại nó.Tôi biết , có người sống vì quyền , có người vì danh , cò người vì tiền , có người vì cái gì gì nữa , nhưng 1 con người đáng tôn trọng là 1 con người biết tự trọng.Đồng ý chứ?
    Cái mà cậu bảo tôi là lí thuyết "muốn người mình yêu hạnh phúc " , nó không hề ngu ngốc đâu bạn ạ , nó thể hiện đẳng cấp của 1 con người đấy.
    KO có cái tôi thì mình ko có bản sắc , nhưng sống mà chỉ biết mình thì không đáng sống .Cái tôi của mình phải dung hòa giữa quyền lợi của những người khác nữa , chắc bạn phải hiểu điều đó.
    Tôi cứ băn khoăn , tại sao bạn cứ đặt cho các bạn trai cái tội danh"chạy trốn", khi họ đã trót quan hệ nhưng lại hết tình yêu?
    Thứ 3 , nói ngoài lề một chút
    Trích dâfn:
    , Tôi nghĩ bạn Gorpe nếu là bạn gái thì bạn phải là người có cái tôi cá nhân khá lớn và quan niệm sống khá thoáng? Nhưng theo tôi nghĩ rằng nếu con người ta sống đơn giản được như ý bạn nói thì đã chẳng còn là cuộc sống bạn ạ. Có thể bạn nghĩ thế này, muốn thế này, nhưng nhúng suy nghĩ và hành động của bản thân còn bị chi phối bởi chính con người chúng ta . Ngoài gia đình, bạn bè ra chúng ta còn có chúng ta , có cái phần con trong mỗi con người chúng ta nữa bạn ạ

, tôi gặp nhiều hơn bạn những con người cao thượng , tôi cũng gặp nhiều hơn bạn những kẻ tiểu nhân , có thể bạn không tin , tôi đánh giá cao 1 cô gái giang hồ ,1 cô gái điếm chẳng hạn, tôi đánh giá cao 1 anh chàng ăn cắp vặt , bảo kê hơn là 1 kĩ sư , 1 trưởng phòng nếu như những cô gái điếm đó , những tên kẻ cắp đó biết nhỏ 1 giọt nước mắt cho 1 bà lão ăn mày , biết dừng lại có thể chỉ gọi điện hộ cho 1 ca cấp cứu, còn nếu những kĩ sư kia , trưởng phòng kia , chỉ biết ngồi phủi tay , rồi cười hềnh hệch trước nỗi đau của người khác.Bạn hiểu chứ , con người có phẩm giá của mình....