1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trưng cầu ý kiến về việc có nên tách box beatles ra khỏi TTVNOL để thành 1 trang web chính thức về b

Chủ đề trong 'The Beatles' bởi haitrieu165, 16/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. haitrieu165

haitrieu165 Thành viên mới

Trưng cầu ý kiến về việc có nên tách box beatles ra khỏi TTVNOL để thành 1 trang web chính thức về beatles đầu tiên ở VN hay không ?

Hiện tại Việt Nam chưa có 1 trang web chính thức nào về Beatles ngoài từ trang web của chúng ta hiện nay http://www9.ttvnol.com/forum/beatles.ttvn . Thiết nghĩ người yêu Beatles ở Vn củng khá nhiều nhưng chúng ta chưa có 1 trang web chính thức nào về Beatles thật vô lý , còn trang web chúng ta hiện nay chỉ là 1 chuyên mục nhỏ nằm trong trang ttvnol.com nó rất hạn chế nhiều mặt .Đây chỉ là ý kiến chủ quan của mình , mình chỉ nêu ra để chúng ta bàn luận, còn có làm nên 1 trang "www.beatles.com.vn" hay không là 1 chuyện khác mà người ta hay nói " nói dễ hơn làm " . Mong mọi người nêu lên kiến của mình nhé .​

Được haitrieu165 sửa chữa / chuyển vào 20:14 ngày 16/04/2007
  2. chuongbeats

chuongbeats Thành viên quen thuộc

Thực ra ý tươ?ng na?y tôi đaf có tư? cách đây khoa?ng 2 năm, khi TTVNOL bị đóng cư?a 1 thơ?i gian la?m cho dân ti?nh phơ? phạc như thiếu thuốc Hồi đó tôi cũng đã làm hẳn 1 diễn đàn nhỏ, 1 trang web flash (cái banner của box ta là từ cái trang web đó). Nhưng trộm nghĩ mái nhà TTVNOL như cái chợ ấy, còn box Beat chỉ là gian hàng. Box Beat ko chỉ phục vụ mỗi member của BB được, mà còn những người khác trên diễn đàn rộng lớn được, họ có vào được thì mới biết Beatles là ai. Mình tự làm 1 trang web riêng, cũng như việc tự chuyển gian hàng từ chợ lên núi, ngồi bông đùa với nhau chả ai biết đến, thế thì chẳng bao giờ phát triển được!
  3. MERSEYBEAT

MERSEYBEAT Thành viên mới

Anh ChươngBeats nói cũng đúng nhưng có điều chẳng lẻ chúng ta mãi là 1 gian hàng hay sao , hay chúng ta mãi phục cho những người vào ttvnol , VN đã hội nhập với quốc tế rồi chúng ta cũng nên vậy thôi . Như anh nói Box Beatles là 1 gian hàng , có lẻ em củng thấy nhiều gian hàng như chúng ta nằm ở những trang web khác nhưng nó tồn tại mà chả ai biết ( chính như box chúng ta mãi gần đây em mới biết dù yêu beatles lâu lắm rùi hihi ) . Box Beatles chưa khẳng định được mình đúng tầm cở của nó , nó là ý kiến dại dột của em anh chị nào không hài lòng thì bỏ qua vì đây ấy kiến cá nhân của em mục đích làm cho box chúng ta phát triển thôi mà
  4. barrygibson

barrygibson Thành viên quen thuộc

Thật ra Beatles fan club vẫn còn mang tính địa phương quá, hơn 90% dân số đều ở HN. SG chỉ có một vài móng còn các địa phương khác hầu như không hề thấy bóng dáng. Và thật ra chỉ có phong trào ở HN là mạnh. Tôi vẫn trăn trở một điều là làm thế nào để mở một chi nhánh Beatles fan club trong SG để fan của hai miền nam bắc có điều kiện giao lưu. Địa điểm tổ chức sinh hoạt, kế hoạch sinh hoạt và tài liệu thì không thiếu nhưng nhân sự không biết như thế nào. Chú haitrieu có kêu gọi được ai trong SG để lập chi nhánh Beatles fan club trong nam không? Nếu được thì tháng sau anh về VN sẽ tính. Có khi lập một trang web lại là một ý kiến hay, nhằm mở rộng cưả hơn cho các fan hâm mộ.
  5. floatle

floatle Thành viên mới

Chào các bác,
    theo em, nếu tách ra thành một Web riêng và duy trì được nó thì quá tốt.Bởi nếu làm được điều này thì cơ hội giao lưu,phát triển là rất sáng sủa. Nó sẽ là điểm đến và liên kết tất cả những người yêu Beatles không chỉ là người Việt Nam mà có thể là đang sống, làm việc tại VN. Khi đấy,khi đã là Beatles-Việt Nam Web thì những hoạt động của chúng ta theo em ko những chỉ là những cái do chúng ta tự tổ chức, mà có khi còn kết hợp được với hệ thống beatlesmania trên thế giới nữa chứ.
    Nếu làm được điều này thì không những mở rộng được số lượng fan mà có khi còn lôi kéo lại được những fan kỳ cựu kiểu như TùngJohn, Long Vũ,... hay là cái bác jj mà cách đây độ chục năm chuyên viết bài về Beat trên Hoa Học Trò ý( hình như tên là Cao Vân thì phải ). Đấy nếu thế thì mỗi chương trình chúng ta làm sẽ hoành tráng, đa dạng hơn nhiều
    Nó như là môt lời tuyên bố, lời khẳng định về sự sự lớn mạnh của cộng đồng BB chúng ta. Đây kiểu như một đứa tuổi teen nói với bố mẹ chúng là chúng đã lớn,đã trưởng thành và muốn tự lập.
    Nhưng theo em hiện tại có mấy điểm chưa ổn:
    1.Em tán thành với ý kiến của bác Barry. Khi đã là một Website thì chắc chắn là sẽ phải thiết kế, trang trí lại và thường xuyên cập nhật thông tin cho bà con biết nữa chứ; không lẽ chỉ có mỗi diễn đàn thôi sao!!?. Do vậy thì sẽ phải cần một nhóm chuyên để duy trì hệ thống này.
    2.Hầu hết các bác thành viên cốt cán của BB đều đang đi làm cả thì không biết còn dư nhiều quỹ thời gian chăm chút cho Web và hoạt động sau đây nữa ko!
    3.Để duy trì Website thì chắc cũng phải mất một khoản phí nữa chứ nhỉ
    4. Em chưa rõ là ý định của các bác "cầm đầu" là sẽ phát triển Box nữa hay đơn thuần chỉ là duy trì một nhóm những anh em yêu Beat chơi với nhau, thi thoảng tập nhạc cùng nhau, lúc nào có dịp thì tụ tập nhau lại pic-nic, giao lưu biểu diễn....( Thật ra với bản thân em thấy rất phục các bác vì các bác luôn tạo điều kiện, cơ hội giao lưu vui chơi cho anh em trong box; chỉ tiếc với khả năng tài chính hiện nay của em ko đủ cho phép em tham gia thường xuyên dược )
    Dù thế nào thì cũng rất hy vọng Box ta sẽ phát triền hơn nữa!
    Mong rằng năm 2007 này cùng với sự ra đời phòng tập của BBB thì chúng ta sẽ được đón nhận nhiều tin vui nữa!
  6. haitrieu165

haitrieu165 Thành viên mới

Em đồng tình ý kiến với anh Barry , thật sự người yêu Beatles thì miền nào củng có , em dạo web nhiều nên củng thấy những người yêu beatles xuất hiện rãi rác trong web nhạc có web rock có web các trường học có ngay cả web thể thao củng có . Nhưng tập trung mọi người lại thì hơi khó , còn việc tạo ra 1trang web beatles em thấy có 2 điểm không thuận lợi :
    _ Thiếu những người " cầm đầu " có năng lực
    _ Kinh phí và thời gian ( đa số thành viên bõ không ai mà không đi làm hay đi học , chả biết có ai dám bỏ công việc riêng của mình mà làm chuyện này không ..)
    Nhưng nếu có 1 trang web dành cho beatles thì sẽ không biết như thế nào nhĩ..........( đang mơ ) ít ra thế giới cũng beatles ở VN củng có " 1 cộng đồng " fan của beatles không thua kém ai . Còn việc anh Barry hỏi có kiếm được Fan beatles trong SG thì em trả lời luôn vẫn như xưa ( buồn quá ) ngoài trừ cái cậu mới tham vào beatles tên gì đó không nhớ có giới thiệu là dân Sg ( tính đi tính lại người yêubeatles ở Sg đếm trên đầu ngón tay , thật sự người yêu beatles ở Sg củng khá nhiều nhưng họ ẩn mình kỷ quá nên khó phát hiện ) . Sẵn đây báo mọi người 1 tin không biết vui hay buồn , số hình ảnh của beatles mình sưu tầm từ lúc mình có máy vi tính tới giờ ( chắc hơn 2 năm ) đã bị virus ăn hết rồi không còn 1 tấm hic hic , chắc mình phải rút lui vào bóng tối 1 thời gian để lấy lại những gì đã mất huhuhu ( không biết mất bao nhiêu lâu để khôi phục số hình đó , trong các ảnh mất có nhiều cái do mình tô màu củng đi hết rùi ....)
  7. camennpnk92

camennpnk92 Thành viên mới

em thấy "timail" nói đúng đấy, thành lập chi nhánh ở HCM là 1 việc rất khó, hội viên thì em chỉ kiếm dc có 3, 4 ngừoi hà, về tài chính thì cũng là 1 vấn đề, em cũng rất muốn làm chi nhánh ỏ HCM dể đi cho gần, nhưng...và em cũng muốn đóng góp cho việc làm 1 web riêng của Beatles ở VN nhưng ko biết nên làm gì??
  8. timail

timail Thành viên quen thuộc

Hi all,
    Để có 1 web thì cực dễ, quá đơn giản. Với tôi chỉ cần 180'' là có ngay 1 web site của Beatles trên mạng.
    Tuy nhiên để nó là web của tất cả mọi người thì phải có 1 chiến lược rõ ràng.
    Người lãnh đạo - phương hướng, con đường đi.
    Kỹ thuật - xử lý temp và nội dung cho site
    Pomo - lo quảng bá, lăng xê, mang web này đến cho mọi người, mang mọi người đến với web.
    Nòng cốt - những thành viên gạo cội, khai quốc công thần
    Tích cực - thành viên tích cực với nhiều nội dung hay ho đúng chủ đề
    newbie - wellcome everytime, everywhere, không phân biệt tuổi tác.
    PS: về vấn đề chi nhánh HCM thì cần có người khởi xướng, vì từ trước tới giờ mình có trao đổi nhiều với các thành viên của Box trong HCM nhưng phần vì các bạn nhỏ tuổi hoặc là khi hết lớp 12 là đi du học nên việc thành lập rất khó khăn. Nếu bạn nào máu thì nhào dzô làm đi, ngoài này sẵn sàng ủng hộ.
    Bạn nào máu thì suy nghĩ thật kỹ và xem mình có thể đóng góp gì, giúp sức chung tay cùng nhau làm.
    Chúc tất cả thành công !
  9. MERSEYBEAT

MERSEYBEAT Thành viên mới

Thực sự tạo 1 trang web không phải khó nhưng duy trì nó lâu dài và phát triển thì thật khó , nhân lực trong box chúng ta không thiếu chủ yếu là kinh phí để xây dựng và duy trì trang web . Điều quan trọng nhất là ai dám đứng ra dẫn đầu anh em để tiến hành công cuộc " khai hoá " này . Mình xin đóng góp những gì mình có để xây dựng trang web à quên không biết lấy tên trang web là gì nhỉ ? , chúng ta sẽ bắt đầu từ đâu ?
  10. chuongbeats

chuongbeats Thành viên quen thuộc

Thực ra, việc thiết kế 1 trang web thi? ba?n thân tôi hoa?n toa?n có thê? la?m được, điê?u ấy không khó lắm. Chúng ta cũng có 1 lượng khô?ng lô? kiến thức vê? Beatles: các ba?i phân tích nghiên cứu, thư viện âm nhạc, thư viện a?nh cu?a bác Haitrieu... hoa?n toa?n có thê? la?m tha?nh 1 trang web có nội dung tốt. Tuy vậy, co?n nhiê?u vấn đê? đặt ra:
    1. Ai sef bo? tiê?n ra mua domain, thuê host va? duy tri? nó.
    2. Chúng ta lập trang web như vậy sef thu được gi?. Việc thu thêm nhiê?u fan hâm mộ tư? trang web đó theo tôi không kha? thi. Tôi nghif trang web đó sef chi? la? 1 "nha? ba?o ta?ng" mang ý nghifa tifnh (chứ không động như TTVN), nơi chúng ta lưu giưf tất ca? nhưfng gi? chúng ta có vê? Beatles, đê? môfi lâ?n 1 ngươ?i na?o đó (VN hoăc nước ngoài) câ?n 1 tư liệu gi? đó, thi? có thê? va?o đó ti?m kiếmđươcj.
    3. La?m thế na?o đê? cho mọi ngươ?i biết đến trang web đó, nếu chi? các tha?nh viên Beatles Box lên đó đọc thi? trang web đó sef chết yê?u. Tôi ko muốn BB la? 1 gian ha?ng cu?a cái chợ TTVN nhưng nếu không có cái chợ na?y thi? BB cufng rất khó phát triê?n hơn được.
    4. Nếu tôi có tiê?n, tôi cufng muốn la?m 1 trang thư viện bă?ng tiếng Anh vê? Beatles. Với số a?nh cu?a bác Haitrieu thi? khối trang vê? Beatles trên thế giới co?n pha?i ghen tị ấy chứ. Các tư liệu vê? Beatles cufng rất phong phú, tôi muốn nó la? 1trang international chứ ko chi? mang tính chất nội bộ. Nhưng đó vâfn la? ước mơ thôi.
    Chúc các bác trong SG lập được chi nhánh trong đó, khi na?o anh em ngoa?i bắc lại va?o đó giao lưu, vui biết mấy!