1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trung đoàn 66 Hai Râu

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi maseo, 04/05/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

To chiangshan: maseo nói là "chỉ huy" chứ ko phải "tư lệnh", bác đọc Chương 3 "Đường tới ĐBP", Mr. Độ là phó chính uỷ 308 đánh Thất Khê. Tên cấp chỉ huy của ta rất lằng nhằng, nào tư lệnh, chính uỷ, sư trưởng, tham mưu trưởng ... ko rõ ông nào là to nhất nhưng đều nằm trong bộ chỉ huy sư đoàn (hay ban chỉ huy, ban tham mưu, bộ tư lệnh ... ặc ặc).
    To everybody: nếu các bác cứ muốn tiếp tục ngâm cứu về sư 304 sao ko lập quách 1 topic mà bàn luận, hiện đã có khối chuyện để nói về nó như ai chỉ huy qua các thời kỳ, chiến công thất bại, Mr. Độ có dính dáng gì đến nó ko? Mr. Quách Sĩ Kha là ông nào? Đã tản ra hợp lại ra sao? sinh con đẻ cái thế nào? ... maseo xin hết sức tham gia chứ các bác cứ chui vào đây thì thật mất thể diện cho 304
    Kính các bác!
  2. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Hê hê, nếu bác maseo chịu khó đọc kĩ cái đoạn nói về bộ chỉ huy mặt trận Thất Khê nằm ở cuối trang 53 đấy thì sẽ thấy là ông Trần Độ là phó chính ủy mặt trận Thất Khê chứ không phải phó chính ủy 308. Ngoài ra trong BCH đó còn có 1 chỉ huy phó là Lê Trọng Tấn. Trong khi ông Lê Trọng Tấn chưa bao giờ là phó tư lệnh 308 cả (phó TL 308 là Cao Văn Khánh).
    Nhà em cũng không muốn cứ lan man thế này đâu, nhưng bác maseo cứ thỉnh thoảng lại tung ra vài tin động trời (chỉ huy không được lên cấp, cụ Trần Độ...) mà tỉ lệ không chính xác hơi bị cao, nên phải vào mà góp ý thôi.
  3. ov10

ov10 Thành viên rất tích cực

Có ai biế về vụ ông lão Trần Độ nhà ta bị quân Cộng Hoà bắt không?
  4. altus

altus Thành viên mới

Vụ này tôi không nhớ nhưng có đọc về vụ có tin ông Trần Độ bị bắn hay bị bom chết, VNCH thu được xác, mời TT Nguyễn Văn Thiệu (ông này biết mặt Trần Độ vì thời đầu kháng chiến chống Pháp ông ta đã từng tham gia *********) đến nhận dạng. Ông Thiệu xem xong gật đầu bảo là Trần Độ thế là radio VNCH loan ầm cả lên.
  5. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Bác nói vậy e hơi khiên cưỡng, trận đó có mỗi 308 tham gia thì Mr. Độ ko chỉ huy 308 thì chỉ huy bọn Tây chắc . Tuy nhiên công nhận maseo nói năng ngang ngược, thỉnh thoảng tương ra những câu hỏi mơ hồ kiểu "ko rõ việc này có liên quan gì đến Mr. Độ ko?", y như rằng các bác nhảy dựng lên tòi ra những thứ sách vở tài liệu hay ho chứ bản thân maseo có biết quái đâu .
    Nhân đây xin thông báo bài tiếp theo maseo sẽ post về trận Mang Buk, đảm bảo ko bao giờ dùng nguồn NXB QĐND nên bác nào thấy sai lệch với nguồn chính thống cứ vào đưa tài liệu mà đối chứng hoặc chửi bới maseo tiếp! Tuy nhiên vì các trận của ông 66 Hai Râu này cơ bản toàn là thắng thôi, cụ tỉ là tài liệu của maseo toàn than thở "bị tràn ngập", "ko thể chống nổi biển người", "chỉ sau n ngày ko có tiếp tế mới chịu rút và/hoặc hàng" ... nên chắc ko làm các MOD thấy quá áy náy.
    Chào thân ái và quyết thắng!
  6. Mr_Hoang

Mr_Hoang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Được Mr_Hoang sửa chữa / chuyển vào 20:14 ngày 11/05/2006
  7. chiangshan

Vâng vâng, thế cụ Lê Trọng Tấn cũng chỉ huy 308 phải không
    Thưa bác, ngoài 308 còn có trung đoàn độc lập 209 (trung đoàn trưởng Lê Trọng Tấn), lí do đấy ạ.
    Mà thôi bác maseo ạ, em cũng quyết định là sẽ ngừng tranh cãi với bác ở đây. Mời bác cứ tiếp tục với trung đoàn 2 Râu đi, em không phá đám nữa
    u?c chiangshan s?a vo 22:24 ngy 11/05/2006
  8. chiangshan

Em có tra thử hồi kí của mấy cụ Nguyễn Hữu An, Đặng Vũ Hiệp, Nguyễn Nam Khánh thì quả thật không chỗ nào nhắc tới "trung đoàn trưởng" (chỉ có "chỉ huy trung đoàn", chắc bác hasinhat nhớ nhầm chăng ?). Cho nên em mạo muội phỏng đoán là thời điểm đó E66 chỉ có chính ủy mà không có trung đoàn trưởng. Ngoài chính uỷ ra thì lúc đó E66 còn được chỉ huy bởi sư bộ nhẹ của F304.
    (Nghe đúng là vô lý, nhưng trong quyển Sư đoàn 304, lúc nói về họp Đảng uỷ bàn kế hoạch đưa sư đoàn vào Nam thì chỉ có các cán bộ cấp sư đoàn, E trưởng E pháo binh và 3 chính ủy 3 E bộ binh chứ tuyệt nhiên không có ông E trưởng bộ binh nào. Cuộc họp quan trọng thế mà E trưởng (nếu có) không có mặt thì cũng hơi khó tin).
  9. quyenlinh66

quyenlinh66 Thành viên mới

Thông tin thêm về trận Ia-đrăng có thông tin về trung đoàn trưởng trung đoàn 66
    Trong chiến dịch này, cái khó khăn nhất là trung đoàn 66 vừa chân ướt chân ráo tới, mới tập kết xong thì địch đổ quân bằng trực thăng ngay vào khu vực đứng chân. Trung đoàn trưởng và các cán bộ chủ chốt của cơ quan trung đoàn đang đi chuẩn bị chiến trường ở ngoài đường 21, về không kịp.
    Anh Nguyễn Hữu An giao cho anh Lã Ngọc Châu (chính ủy trung đoàn) trực tiếp tổ chức chỉ huy đánh tập kích ngay, không chờ cán bộ quân sự về. Anh động viên anh Châu cứ mạnh dạn làm, anh sẽ giúp. Sở chỉ huy chiến dịch áp sát ngay sau trung đoàn, chỉ đạo cụ thể luôn cả tình huống chiến thuật những khi cần.
    Thiếu tướng Nguyễn Đồng Thoại

10. altus

altus Thành viên mới

E trưởng E 66 chắc chắn có, khi nổ súng ở X Ray đang đi điều nghiên rồi lạc không về kịp được chép trong tài liệu của ta khá cụ thể. Chỉ thiếu thông tin ông ấy tên gì thôi. Tôi đoán ông này bị kỷ luật. Kiểu như ông VK gì D trưởng bị ra tòa án binh ngay tại Điên Biên Phủ ấy.