1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

trường hợp này mình nên làm sao ah?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi shimohara, 09/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. embetiti2

embetiti2 Thành viên mới Đang bị khóa

Thu phục lòng nhân khó lắm bác ạ, và miệng lưỡi nhân gian thì cũng chẳng thể nào lường hết được đâu ( nhất là bọn đàn bà [r23)] )
  2. mummim85

mummim85 Thành viên mới

Những cái chuyện ntn, thường thì sếp tổng đã biết hết rồi, có thể bác ấy không muốn hoặc chưa muốn nói ra thôi. Em thấy nhiều bác cứ hay coi thường sếp, nghĩ rằng sếp chỉ biết mấy cái vĩ mô, mấy cái nhỏ nhỏ sếp còn lâu mới biết. Nhưng mà nhầm to, sếp nào cũng đi từ nhân viên lên, cũng trải qua đủ mọi hỉ nộ ái ố của kiếp nhân viên rồi mới thành sếp được.:-*
    Còn vấn đề của bác thì còn phụ thuộc vào nhiều thứ như: cty là nhà nước( cổ phần) hay tư nhân, cái bộ phận nhân sự kia có quan trọng hay không, tức là cty cần bác hơn hay cần bọn họ hơn, lương tháng của bọn họ ntn.....
    Nói chung là cứ động đến niêu cơm của ai cũng thế thôi, là mệt rồi. Cho nên phải cân nhắc, bác là người trong cuộc thì hiểu rõ hơn.
  3. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

4. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Cái này ko có công thức chung đựoc. Tùy từng vụ mà thắt hay buông. Chỉ cần nhớ là mình làm quản lý, mình thò bút ký vào phê duyệt cái dự toán hay cái hóa đơn cấp dưới đưa lên, lúc sếp ra tay thanh trừng là sếp sẽ căn cứ vào mấy cái đó để diệt.
  5. shimohara

shimohara Thành viên quen thuộc

Thật ra mấy vụ này thì tớ cũng rất cẩn thận, nhất là hàng năm phải chịu trách nhiệm về một con chi phí khủng tới vài chục triêu obama. Nhưng vấn đề là tớ rất muốn mấy chiện lôn xộn đã diễn ra từ nhìu năm nay (nhất là ở bộ phận purchasing) phải được dẹp bỏ, không sẽ thành tiền lệ xấu. Nhưng chắc phải có thời gian vì tớ cũng sợ nếu mình ụp một cái chắc mình die trước lun.
  6. minh91

minh91 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Người ta làm có sai đâu mà bạn ý kiến hả trời
  7. xuccam

xuccam Thành viên mới

nếu đã là hợp pháp thì chỉ có cách giảm tỷ lệ xuống, tức là sẽ phân bổ lại định mức chi phí đó, trước nó 100tr thì nay chỉ còn 50tr thôi, chứ ko nên cắt ngay.
    nếu bác đã quản lý đến vài chục tr obama rồi thì kiểu gì bác cũng hiểu nhiều dây mơ rễ má lắm, động vào là chạy lung tung, có khi lên tới tận tai Chủ tịch tập đoàn, cũng sẽ có dọa giết dọa đánh,
    mình nghĩ sáng suót nhất bác nên yêu cầu bộ phận mua sắm vật tư thiết bị làm báo cáo giải thích rõ, mua của ai, giá thị trường thế nào, chi phí vận chuyển , lắp đặt thế nào?....tự bác nghĩ ra, rồi bác bóng gió nói , bác sẽ tự tìm 1 đối tác khác cung cấp giá có thể tốt hơn xem họ phản ứng ra sao?
    CÒn nói thật mua sắm thiết bị là có thất thoát nhưng lại được bù vào khấu hao, tính vào giá bán rồi, chỉ có người tiêu dùng chịu thôi, mà nếu là mặt hàng xây dựng, năng lượng thi mày ko mua của tao thì mày cũng chẳng mua của ai dc nữa đâu ??? hê hê
    CÒn đường dài thì lại phấn đấu nhảy vị trí cao hơn nữa? lúc đấy mình là thằng soi chứ ko phải thằng chịu trách nhiệm