1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Truyện ngắn "Con gái viên thuyền trưởng"

Chủ đề trong 'Văn học' bởi minhnv, 22/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhnv

minhnv Thành viên mới

Truyện ngắn "Con gái viên thuyền trưởng"

Hồi bé mình có đọc truyện này, nó kể về một băng cướp biển trên đó có một ông thuyền trưởng ông này có một cô con gái cũng sống trên thuyền. Bọn cướp biển này khi cướp xong được một con tàu nào đó, chúng lại mang đến một hòn đảo bí mật để cất giấu, ở đó mỗi tên có một đống riêng. Nếu tên nào chết thì đống của chúng sẽ được chia đều cho những tên khác. Có một lần chúng cướp được một cái thuyền và bắt được một người, người này có một tài là sử dụng kim để chữa được mọi vết thương nên ko bị giết, và sau đó có một cứu thoát được cô con gái viên thuyền trưởng ấy, cái thuyền sau cùng chở đầy vàng bạc và bị cháy ở biển...

Bây giờ mình muốn tìm lại để đọc nhưng không biết là tìm ở đâu, hình như nó là một truyện trong một bộ truyện ngắn hay là truyện riêng thì cũng ko nhớ nữa. Đây là truyện của nước ngoài
    Ở đây có bạn nào biết truyện này không, thì chỉ cho mình với
  2. microlife

microlife Thành viên quen thuộc

tớ biết truyện này. truyện đơn giản ma` hay nhỉ?
    tớ nhớ tên tác giả là Daniel gì gì đấy thì phải?
    về sau băng cướp tan rã hết, tướng cướp chết, còn cô cọn gái thì sống cùng cái anh chữa bênh bằng kim ấy đúng ko??
  3. microlife

microlife Thành viên quen thuộc

tớ biết truyện này. truyện đơn giản ma` hay nhỉ?
    tớ nhớ tên tác giả là Daniel gì gì đấy thì phải?
    về sau băng cướp tan rã hết, tướng cướp chết, còn cô cọn gái thì sống cùng cái anh chữa bênh bằng kim ấy đúng ko??
  4. CSND

CSND Thành viên mới

Chuyện này mình có biết. Nó là một tiểu thuyết. Mình cũng đang tìm kiếm đó. Mình cũng đọc nó từ hồi còn bé tí nên chỉ nhớ được một số nhân vật
    Cô bé nhân vật chính là: Arabella
    Chàng trai có tài chữa bênh bằng cây kim: Hatsan
    Viên thuyền trưởng: Daniel (Biệt danh Cò súng)
    Đối thủ của Cò súng là Đuôi sam sắt (kẻ đã bắt cóc Arabella dẫn đến việc Daniel hiểu ra giá trị của con mình và đã chấp nhận hi sinh tất cả để cứu con).
    Một số nhân vật khác: người đã nuôi Arabella từ bé là Haleluda, một số nhân vật khác là Thú biển, Chân gỗ...
    Không biết có ai còn có bộ chuyện này nữa không nhỉ?
  5. Babayaga

Babayaga Thành viên mới

Nó là một truyện vừa, không ngắn đâu
    Có người nhắc đến cái mình thích thấy vui vui.
    Tôi có nó. Ngày xưa đọc mê quá mà không giữ được, sau cố lùng tìm bằng được. Nó hơi cũ kỹ. Nếu bạn nào ở HN tôi có thể cho bạn mượn. PM nhé.
  6. IzzyX

IzzyX Thành viên mới

Truyện này hồi bé, thực ra cũng chả bé ( khoảng lớp 10, 11 gì đó ) nghe trên FM .."đọc truyện đêm khuya". Lúc đầu đếch thích vì diễn biến siêu chậm + style rùa của cụ khốt ptv .. nhưng rồi dần dần thích...nghi vì bối cảnh lạ ( Caribbean ? tên quần đảo là Barbados thì phải ), mới lại cũng thích truyện về nghề đi biển ! Tối nào cũng đúng 10h30 là đi ngủ sớm, âm thầm vác headphone sướng 1 mình. Ờ, mỗi ngày khoảng 25p ... chắc phải tháng rưỡi mới sướng hết. Bực cái lúc khoái rồi thì đã gần hết, mk .. có muốn record lại thì cũng lỡ dở.
    Hồi đó đang ... yêu hm, nhưng ko chắc là được yêu. Thế nên có trò hay lắm, thích gì là kiếm cách duplicate để gán cho đối tượng, cho vậy là chắc ăn ...lol. Khổ ! lục tung mấy cái ngõ ở Tràng Tiền, Ng Xí cũng không tìm ra
    Giờ nghĩ lại thấy nhục nhục nhưng mà cũng vui. Có lúc muốn đọc lại lắm nhưng rồi search trên net chả biết keyword vào sao nữa. Truyện dịch mà tên tg không nhớ thì chịu
    Tìm được thread này coi như còn duyên với Arabella, phải đọc lại mới được. Ai có cho tớ mượn, có tg sẽ lên pdf cho chắc. Giờ xem lại "Master & commander" cho thoả cơn nghiền đi biển vây.
  7. lananh2552

lananh2552 Thành viên mới