1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Truyền thông và hoạt động của truyền thông

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi kienxanh, 13/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kienxanh

kienxanh Thành viên mới

Truyền thông và hoạt động của truyền thông

Chào các bạn

Mình là dân ngoại đạo của Báo chí và truyền thông. Hôm qua được hỏi(mà là bị hỏi thì đúng hơn) một câu như thế này khiến mình ớ người ra : "Em đã làm truyền thông bao giờ chưa??"

Trời ạ, mình còn chưa định nghĩa được "Truyền thông là gì" sao mà biết được "Hoạt động truyền thông" là thế nào? Cũng có thể mình đã làm rồi mà không biết đó cũng là hoạt động truyền thông chăng?

Mong các bạn cho mình khái niệm hoặc chỉ cho mình (những) cuốn sách viết về truyền thông.
    Mình đang rất cần biết.
    Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn
  2. vieetvnam

vieetvnam Thành viên mới

Truyền thông tức là truyền tải thông tin, hoạt động truyền thông theo em là các hoạt động liên quan đến thu thập, tiếp nhận, xử lý và đưa thông tin đến nhiều người
  3. BBC2007

BBC2007 Thành viên mới

Mảng hoạt động của"truyền thông" cũng khá rộng. Người làm về nghề truyền thông thường được hiểu là người làm Media của các agency quảng cáo hoặc PR. Tức là làm về booking media (mua giờ, mua sóng, đặt chỗ trên sóng truyền hình, mua vị trí quảng cáo trên trang web, trên báo in, trên radio và các phương tiện truyền thông khác).
    Người làm truyền thông cũng được hiểu là làm PR, PV báo chí, PV truyền hình, nhưng nghĩa này ít được sử dụng
    Các công tin hoạt động trong lãnh vực tiếp thị trực tuyến cũng thường được đặt tên là các công ty truyền thông.
    Tựu trung lại thì, người làm truyền thông thường được hiểu là đang làm cho các agency về QC, PR đang thực hiện những công việc có liên quan đến báo chí, truyền hình, radio, và trực tuyến
  4. ppqq

ppqq Thành viên mới

Túm lại là bất cứ ai làm việc liên quan đến lãnh vực báo chí, truyền hình, PR thì đều có thể được gọi là làm truyền thông.
  5. Petitmoineau

Petitmoineau Thành viên mới

Tưởng bác Kiễn Xanh chị bị hỏi về việc đi chơi thôi chứ. . Hôm nhờ các bác tư vấn mà em có chuyến đi Côn Đảo mỹ mãn....
    Quay lại câu hỏi của bác nhé: Em cũng đang làm truyền thông nhưng hồi thi vào đúng là điếc không sợ súng, em chả biết truyền thông là cái khỉ gì, tưởng mình đi dịch dọt vơ vẩn cho mấy cai dự án cũng đã là làm Communication. Chắc mấy đứa thi vào nó cũng gà mờ ngang cỡ em. Bây giờ thì em phụ trách quan hệ báo chí, tổ chức sự kiện, in ấn các loại tài liệu để đi đâu phát được thì phát ,... cho cơ quan em. Chắc tại cơ quan em bé nên nói chung chỉ giới hạn có thế....