1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự cảm của ngày thu

Chủ đề trong 'Đà Nẵng' bởi viviani, 22/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viviani

viviani Thành viên quen thuộc

Anh ạ,
    Những hàng cây không bao giờ nói dối
    Thản nhiên xanh giữa phố vắng yên bình
    Em gõ bước qua đường yêu nghẽn lối
    Chênh chếch buồn như một bóng râm
    Anh ạ,
    Mình quen nhau trên những con đường ấy
    Mình hôn nhau dưới những vòm cây ấy
    Tháng năm quên sóng sánh ướt mi rồi
    Anh bảo mình nông nổi giếng khơi
    Chưa kịp nhớ quên đã về rất vội
    Anh ạ,
    Có lẽ anh và em vô tội
    Thật yêu nhau nhưng đã nhớ xong rồi
    Như những hàng cây không bao giờ nói dối
    Như những chuyện tình nông nổi cứ chia đôi...
    Jo
    What's a sign that a person really loves you? It's not the things he gives you, like flowers or kisses. It's the things the person don't give you... like tears in your eyes and pain in your heart
  2. viviani

Một ngày điên khùng... hic hic.... khùng như con thạch sùng.... bực như con mực.... nghếch như con ếch....
    I hate today!
    Jo
    What's a sign that a person really loves you? It's not the things he gives you, like flowers or kisses. It's the things the person don't give you... like tears in your eyes and pain in your heart
  3. viviani

07.11.2003
    Anh biết không ngày hôm nay buồn lắm? em giống như đang lang thang đi tìm lại những kỷ niệm dấu yêu của hai đứa chúng mình? có gì đó trong lòng em cứ bồn chồn không yên? ở đâu đó trong lòng cháy bỏng một nỗi nhớ thương da diết? Em nhớ giọng nói của anh? nhớ từng lời anh nói? nhớ mỗi bước anh đi? Hà Nội về đêm rồi? đường phố đã thưa dần xe cộ?. em ngồi từ trong một quán kem nhỏ nhìn ra phía hồ? Không gian màu hồng nhỏ xinh? và một khung cửa màu xanh da trời? phía bên ngoài kia là Hà Nội đêm mùa thu đầy gió? se lạnh và cô đơn?. Hồ vẫn đầy ăm ắp nước? giống như những thương yêu trong lòng em vẫn đầy ăm ắp? chợt một thoáng vô tình em thấy mình bị lạc? mất anh? mất phương hướng và mất thăng bằng? tự nhiên nghe bài hát buồn mà chợt mắt âng ấng nước mắt? ?ocầu mong anh sống yên vui và quên em?? Anh à? giờ anh đã quên được em chưa? em không biêt smình đang muốn cái gì nữa? nửa muốn anh thật nhanh hãy quên em đi? nửa lại muốn lưu lại một chút gì của em ở trong anh mãi mãi? Lúc nào em cũng mâu thuẫn thế này nên chẳng thóat ra được khỏi những nỗi lòng rối bời chồng chéo? Có lẽ anh sẽ sớm quên được em thôi? xung quanh anh có biết bao nhiêu người con gái khác? em chỉ là một cô gái rất nhỏ bé và bình thường trong số họ? không có gì nổi bật,.. chẳng qua chỉ là một chút yêu thương? Tự nhiên khi ngồi bên bờ hồ em lại muốn khóc? bài hát đã kết thúc từ lâu rồi nhưng đâu đó trong đầu em nó vẫn còn ngân nga mãi ?ocầu mong anh sống yên vui? đừng nhớ em?? Anh à? giờ anh có yên vui không? Anh có cười nhiều hơn thời gian qua không? Anh có hòa mình vào cuộc sống hơn không? Anh có thời gian nghỉ ngơi và tận hưởng cuộc sống không? Giờ bên anh đã có ai rồi? người ấy có thể làm dịu đi trong lòng anh những suy tư mệt mỏi và buồn bã hay không? hay anh cũng giống người ấy? đang sống không thật với bản thân mình? giấu nỗi buồn và đau khổ vào công việc? Tấm hình chúng mình chụp bên cầu sông Hàn đang dựng trên bàn làm việc của em? không có ngày nào là em không lặng người ngắm nó? anh nhìn em cười có tươi tắn không? đó là một phút giây hạnh phúc nhưng đằng sau nụ cười ấy là biết bao nhiêu nước mắt khóc một mình? Nhớ anh nhiều lắm?
    Cứ mỗi một ngày mệt mỏi đi qua? mỗi ngày trước khi đi ngủ em vẫn chờ tin nhắn của anh? đã lâu lắm rồi anh không còn nhắn tin nữa,? em cũng biết anh đã đổi thay và dần quên em? điều đó tốt cho anh mà? em biết? vậy mà em lại cảm thấy có gì đăng đắng trong cổ họng? Cứ mỗi lần đau khổ? là lại thấy có gì đó đâm xuyên vào mình? trước kia em không tin vào cảm giác đó? em cứ nghĩ rằng đó là do người ta bịa ra để thi vị hóa nỗi buồn? nhưng hóa ra nỗi đau đó là có thật? cảm giác giống như có cái gì rất nhọn? rất sắc đâm vào ngực? và cả bàn tay này nữa? cái bàn tay anh từng nắm? dịu dàng? em thấy đau? đó là cảm giác thực?
    Em vẫn mong rằng anh có thể quên em? đừng nhớ em? như thế sẽ rất tốt? anh nhỉ? Bởi vì cũ không đi thì mới không đến? em vẫn tự nhủ mình như thế? ước mong sao ở thành phố tất bật và xa lạ ấy... anh có một ai đó để thương yêu? để lấp đầy những khoảng trống mà em để lại? để quan tâm đến anh? chăm sóc cho anh và làm tất cả nữhng gì em không thể? Em sẽ ghen với cô ấy? em sẽ khóc một mình? nhưng em biết đièu đó sẽ tốt cho anh? Hạnh phúc có cánh đấy, anh biết không? hãy ôm nó thật chặt? đừng để nó bay mất
    Em đang run rẩy? không biết vì lạnh hay vì thiếu anh?... cảm giác khi lần đầu tiên anh nắm tay em sẽ không bao giờ còn trở lại? những nụ hôn ngọt ngào? và những kỷ niệm sẽ chỉ còn là những thứ vô hình bầu bạn với em trong những ngày sắp tới?
    ?o? Dù gió có trút lá úa xuống vườn chiều
    Bước chân ai đang lang thang về cô liêu
    Chốn xa xôi kia mang bao kỷ niệm cũ
    Anh đã quên? hay là vẫn mang theo?...
    Dù cho bên em nay anh không còn nữa
    Biết chăng trong con tim em luôn hằng nhớ?
    Người yêu ơi? sao anh nỡ bỏ em ra đi?
    Sao anh nỡ? bỏ em đi mãi??
    Jo
  4. viviani

Tình Em Còn Mãi
    Nhìn sao trời chiếu sáng, lòng em chợt nhớ đến dáng người.
    Ngày nào ta bên nhau bao yêu thương vấn vương
    Mình tay trong tay cho trăng sao chứng nhân ta.
    Tình em còn mãi đây, vườn xưa đầy dấu yêu nhớ nhiều.
    Ngày xưa cho nhau bao yêu thương tình nồng, ấm bên vai anh.
    Thời gian dần xóa hết, vườn yêu vừa mất dấu chân của người.
    Vì sao ta xa nhau khi em đang yêu thương?
    Giờ đây anh quên em đến bên ai.
    Tình anh giờ rất vui (biết anh có biết gì) còn em là những đêm khóc thầm,
    Tình yêu sao mang bao chông gai bao chua cay, không đẹp như mơ.
    Người đi còn mãi bóng dáng ấy, ánh mắt ấy , tiếng nói ấy
    trôi dần xa theo chân mây khắp phương trời,
    Lệ tuôn rơi sao không thôi, thời gian bao đêm trôi,
    mình em ôm đơn côi tình xa xôi
    Dù cho tình đó đã mất hết vẫn nhớ mãi phút ấm áp
    chỉ mình em riêng nơi đây nhớ thương người.
    Tình đôi ta nay chia xa, thầm mong anh bên ai đừng như em
    (Tình đôi ta nay chia xa thầm mong anh yên vui và quên em)
    Tình đôi ta nay chia xa thầm mong anh yên vui đừng nhớ em !!!
    Jo
  5. viviani

Phải chăng tình yêu của người con gái sẽ chẳng là gì nếu không thể chăm sóc được cho người mình yêu thương... ước gì lúc này được ở bên anh... chăm cho anh từng viên thuốc... chườm cho anh hạ sốt... lau mồ hôi hột cho anh... em chẳng làm được gì... chỉ biết ngồi đây... và nghĩ về anh... Ngày mai mùa đông về rồi...
    Đến lúc này em mới cảm thấy mình thật bé nhỏ và vô dụng? Khoảng cách thật xa xôi quá,? em không biết phải làm gì mới đến được bên anh lúc này? anh đang mệt mỏi lắm phải không? tự nhiên em thấy lòng mình đau thắt lại? Em hận mình chẳng biết làm gì cho anh bây giờ? không thể vuốt ve vầng trán đầy mồ hôi và mệt mỏi? không thể đi mua thuốc cho anh? em hận mình chẳng biết làm gì mỗi khi anh ốm? Vô dụng lắm, phải không anh? tự nhiên lúc này em cảm thấy tình yêu của mình thực sự vô dụng quá? chẳng làm được gì cho anh mà chỉ biết đứng từ xa nhìn? Em giống như một con thú bị thương? muốn thóat ra để đến bên anh mà bị bốn bức tường giữ lại? có lẽ vì thế anh rời xa em là phải? bởi vì anh cần có ai đó chăm sóc được cho anh?. Bởi vì anh cần một ai đó khác xóa đi cái cảm giác cô đơn và trống trải ở thành phố đó? Anh không thích yêu nhau mà chỉ quan tâm được bằng lời và chẳng làm gì cho nhau được? và em? giờ đang đứng trên nẻo đường ấy,? chẳng biết làm sao để gửi thương yêu của mình đến bên anh, chẳng biết làm sao để gửi những chăm sóc của mình đến bên anh? Tự nhiên lúc này em lại ước ao? giá mà ở nơi ấy anh cũng đã có người yêu mới? dù điều đó thật đau khổ và thật khó chấp nhận với em? nhưng ít nhất người ấy có thể chăm sóc được cho anh? không để anh lủi thủi một mình buồn vui đau ốm? Tự nhiên em muốn bật khóc thành tiếng? em vô dụng? vô dụng quá đi thôi?
    Anh thương yêu? giờ anh đã ngủ chưa? mai liệu anh có khỏe để tiếp tục đi làm? Em nhìn ra ngoài khung cửa sổ và thầm khóc? vì sao em lại vô dụng đến thế này? Tình yêu của người con gái? nếu không san sẻ? không chăm sóc được cho người mình yêu thương? thì liệu còn lại cái gì? Hôm nay Ốc nói với em? chị biết anh ấy có ốm đau không thì chị làm được cái gì chứ? em chẳng làm được gì cả? cho anh? nhưng cái cảm giác vô dụng này còn đau và đắng hơn cả cảm giác khi biết anh không còn trở lại?
    Đêm nay sao mà đắng quá? anh ơi? anh phải chóng khỏe nghe? Em chẳng biết làm gì? chẳng biết làm gì? chẳng biết làm gì?.
    Jo
  6. viviani

Đêm trắng của em...
    Ánh sao nhỏ rơi vào cửa sổ
    Đi tìm anh... xa lắc tận chân trời...
    Sao nhỏ ơi...
    Giờ nơi ấy anh có còn thao thức
    Nỗi vất vả có hằn trong hạnh phúc
    Những muộn phiền có còn đó trong anh...
    Đêm trắng mong manh...
    Ngôi sao nhỏ chỉ nhìn em im lặng
    Nhưng em biết cái bình yên đêm trắng
    Sao nhỏ sẽ gửi về phương ấy giùm em
    Vuốt ve anh vầng trán dịu hiền
    Nâng giấc ngủ anh sau nhiều đêm thức trắng
    Và sâu thẳm trong nỗi buồn xa vắng
    Hồn em hoá ánh sao kia...
    Đến bên anh...
    lặng yên nhìn anh ngủ...
    Được viviani sửa chữa / chuyển vào 21:14 ngày 10/11/2003
  7. viviani

Rồi mai này anh sẽ quên em
    Cô gái nhỏ yêu anh nhiều biết mấy
    Trước mặt anh em kiêu kì là vậy
    Mà đêm về nước mắt ướt nhoè mi
    Rồi mai này khi hai đứa chia li
    Tên em sẽ chìm vào muôn vàn tên khác
    Như một vật tầm thường anh đánh mất
    Trong cuộc đời này chẳng thiếu sự lỡ tay
    Rồi mai này rồi mai này đây
    Sẽ có người nâng chân em từng bước
    Dạy em đặt niềm tin vào phía trước
    Vào tương lai vào sức mạnh tình yêu
    Người ấy sau này mạnh mẽ biết bao nhiêu
    Biết nhịn biết chiều biết nâng em khi ngã
    Dù người ấy có làm nên tất cả
    Nhưng em vẫn phải tin rằng đó không phải là anh
    Jo
  8. viviani

Mùa thu ơi chào mi... hãy mang tình yêu và nỗi nhớ này đi... Mùa đông ơi... cuộc sống ơi chào mi... ở phía trước phải chăng mùa xuân còn đang đợi?
    Jo
  9. love_will_stay

love_will_stay Thành viên mới

Lặng lẽ (thơ Vũ Thị Tú Anh)
    Thôi về phía ấy đi anh/ Để em một trái tim lành vẹn nguyên...
    Thôi về phía ấy đi anh
    Để em một trái tim lành vẹn nguyên
    Trách chi kiềng bếp chung chiêng
    Ba chân thì vững, chuyện riêng thì đừng
    Yêu thương bởi chút muối gừng
    Gừng cay muối mặn đã từng vì ai
    Trên tay là tháng ngày dài
    Gừng cay thì có, nghĩa này mặn không?
    Thế là cách núi ngăn sông
    Cánh chim mỏi giữa bâng khuâng mắt nhìn
    Em không vá được tim mình
    Tình yêu may áo lòng tin rách rồi.
    Em không phải là người vĩ đại
    Chẳng đo trời đếm đất... chẳng lớn lao
    Em tất cả chỉ là bờ vai nhỏ
    Lúc cô đơn anh sẽ tới tựa vào...
  10. viviani

Bài thơ thật hay.... đọc được bài này trên TTVN mỗi ngày một bài thơ... xúc động quá hic hic

Thơ cho em và những người tôi yêu quý
    Anh xin lỗi vì đã bỏ ra đi
    Cuồng dại như cánh chim bay ngược chiều gió thổi
    Giọt nước mắt em ngày nao rơi nóng hổi
    Chỉ khiến lòng anh thêm cháy khát tự do.
    Anh xin lỗi vì những điều nhận và cho
    Anh chẳng bao giờ nghĩ về em trước nhất
    Chỉ khi nào lo sợ em đi mất
    Anh lại dịu dàng lời nói ngọt đầu môi.
    Anh xin lỗi vì những khoảng cách xa xôi
    Của mỗi lần ghé thăm kéo dài từ tuần sang tháng
    Anh xin lỗi vì những lúc anh lơ đãng
    Nhớ tới một người khi đang nắm tay em.
    Anh xin lỗi vì những phút dịu êm
    Được ở bên em mà anh không trân trọng
    Trái tim yêu ngày xưa tưng cháy bỏng
    Nguội lạnh dần theo những chuyến đi xa.
    Để một ngày khi năm tháng trôi qua
    Anh giật mình nỗi nhớ em da diết
    Đến bây giờ anh mới hiểu, anh mới hay, anh mới biết
    Em chính là bờ bến của đời anh.
    Chỉ còn lại những điều rất mong manh
    Anh sẽ đợi, sẽ chờ tới khi em tha thứ
    Hãy để trái tim anh sau bao ngày say ngủ
    Thêm một lần, cháy bỏng để yêu em
    Aki Kokoro
    Jo