1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tứ đại mỹ nhân trong lịch sử Việt Nam

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Voldo, 10/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. duongphuongbay

duongphuongbay Thành viên mới

Một số ảnh khác về Nam Phương hoàng hậu
    Nam Phương và Bảo Đại
    Nhan sắc các bà hoàng khác của triều Nguyễn:
    Hai người vợ của vua Thành Thái
    Bà Ân phi Hồ Thị Chỉ, vợ của vua Khải Định (theo ông Nguyễn Duy Chính ở VN)
    Các ảnh tư liệu khác xem thêm tại đây
  2. dukoon

dukoon Thành viên mới

Chào bác Voldo,bác mở 1 chủ đề khá thú vị và có những ý kiến rất độc đáo, tuy nhiên,khi bác dùng những phân tích chưa chắc chắn của 1 cá nhân để bác bỏ điều được đông đảo mọi người thừa nhận liệu có quá khiên cưỡng ?
    Nhân đây , xin mạn phép nhờ bác tóm lược những phân tích của Hoàng Xuân Hãn về tác phẩm ""Ai tư vãn" của Lê Ngọc Hân lên diễn đàn để mọi người có dịp được nhìn nhận vấn đề một cách rõ ràng hơn,có đươc không ạ ?
    Được dukoon sửa chữa / chuyển vào 00:26 ngày 18/03/2005
  3. TLV

TLV Thành viên rất tích cực

Thúy Kiều lấy theo mẫu nhân vật trong tác phẩm "Kim Vân Kiều truyện" của Thanh Tâm Tài Nhân. Các tên địa danh, nhân vật như Vô Tích, lâm tri, sông Tiền Đường, Giã Tĩnh triều Minh... cho thấy nàng là người Tàu 100%
    Nếu "Kim Vân Kiều truyện" của Thanh Tâm Tài Nhân là 1 tác phẩm tầm thường của Trung Quốc, thì "Truyện Kiều" khi được Nguyễn Du chuyển thể thơ lục bát đã trở thành tác phẩm đặc sắc của Việt Nam (có lẽ của cả thế giới?) qua các thời đại. Người Việt Nam, mấy ai không thuộc dăm ba câu Kiều, không kể nhiều trường hợp thuộc lòng cả tác phẩm.
    Trong tâm khảm mọi người, hình ảnh của Kiều đã trở nên thân thuộc đến mức mọi người cứ ngỡ nàng là... người Việt Nam (1 cách không cố tình). Trong văn chương, các bài thơ, bài hát, khi nói đến hình ảnh "những nàng Kiều" là ám chỉ thân phận các cô gái Việt Nam, chứ không phải... Trung Quốc.
    Dù sao, việc tôi lấy ví dụ về Kiều trong chủ đề bình chọn người đẹp Việt Nam kể cũng không hợp. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở
  4. thainhi_vn

thainhi_vn Thành viên rất tích cực

Xét khả năng ảnh hưởng, tài sắc vẹn toàn thì Nguyên phi Ỷ Lan đứng đầu bảng, Dương thái hậu, Linh Từ quốc mẫu. Nam Phương hoàng hậu tuy đẹp, nhưng ảnh hưởng lịch sử không nhiều bằng.
    Còn một nhân vật khác cũng có ảnh hưởng mạnh tuy lịch sử ít nhắc đến là Công nữ Ngọc Khoa. Bà là con của chúa Sãi Nguyễn Phúc Nguyên, được gả cho vua Chân Lạp Chey-Chetta II. Chính cuộc hôn nhân này đã đẩy mạnh công cuộc thu phục vùng Đồng Nai - Gia Định màu mỡ về tay người Việt. Tuy sử triều Nguyễn gần như khôn gnhắc gì về bà, nhưng các tài liệu cũ của Chân Lạp và người phương Tây ghi về thời này đều ghi nhận là bà rất đẹp và có sức ảnh hưởng rất lớn đối với việc biến vùng đất của Chân Lạp thành sở hữu của người Việt.
  5. spioler

spioler Thành viên mới

Em có ý kiến là TK không phải người VN ah.Bác đọc lại truyện KIều đi em ko nhớ rõ lăm nhưng ở ngay mấy câu đầu ý có ghi rất rõ ràng là ( nếu em nhớ câu chữ ko chính xác các bác bỏ wa cho nhé)
    Rằng năm Gia Tĩnh Triều Minh
    Bốn bê im lặng, hai kinh....( ko nhớ 2 từ đó là từ gì)
    Có nhà viên ngoại họ Vương
    Gia tư nghĩ cũng thường thường bậc trung
    Một trai con thứ rốt lòng
    Vương quan là chữ nối dòng nho gia
    Đầu lòng hai ả tố nga
    TK là chị em là TV.........
    Được spioler sửa chữa / chuyển vào 01:20 ngày 19/03/2005
  6. spioler

spioler Thành viên mới

Xin lỗi các bác bây giờ mới đọc đến mấy bài ở trang 5 mới nhìn thấy.Vậy coi như bài trên em chưa viết.
  7. thienthanviet

thienthanviet Thành viên mới

Sao không ai bình chọn Huyền Trân công chúa cả nhỉ? Một công chúa được vua chọn để gả cho nước khác nhằm thực hiện kế hoạch "đổi đất lấy hoà bình" thì chắc chắn phải thuộc tầm chim sa cá lặn rồi. Người tiếp theo là Ngọc Hân công chúa. Số đâu có số lạ lùng, Một người lại lấy 2 chồng là...vua. Vua nào cũng yêu cũng quý thì nhất định bà Lê Ngọc Hân không thể xấu được.
  8. dukoon

dukoon Thành viên mới

Người lấy hai vua không phải là Ngọc hân mà là em gái của bà_ Lê Thị Ngọc Bình-con út của vua Lê Hiển Tông,nguyên là vợ của vua Quang Toản. Đức Phi Lê Thị Ngọc Bình là một trong ba bà vợ nổi tiếng nhất của Gia Long Nguyễn Ánh. Bà sinh được hai hoàng tử và hai hoàng nữ.
    ( 9 đời chúa mười ba đời vua nhà Nguyễn _ Trần Đắc Xuân biên soạn )
    Được dukoon sửa chữa / chuyển vào 12:46 ngày 19/03/2005
  9. ak47vn

ak47vn Thành viên mới

Chào bác voldo .Em là dân của box ktqs .Hôm nay em dao choi sang box lich sử văn hoá em thấy chủ đề này bác nêu ra rất hay.nhưng em hỏi bác vì sao bác lại kên quyết không chọn chị võ thị thắng vào trong danh sách những nguời mà chúng ta bình chọn nhỉ .Em nghĩ vẻ đẹp và sự tài giỏi của chị cũng thuộc loai thượng thừa đấy chứ .Hay là còn nguyên nhân nao khác .Bác có thể làm ơn gải thích hộ em cái thắc mắc này được không
  10. silver_gun

silver_gun Thành viên mới

==> tui ko thể bầu đây là TỨ ĐẠI MỸ NHÂN của Việt Nam ta. Ít nhất,, về mặt nhan sắc, bà này cũng chẳng phải quốc sắc thiên hương (theo quan điểm của riêng tui)