1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ Hà Nội Đến Mel Đôi Điều...................

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi The_Hunter156_new, 20/08/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. The_Hunter156_new

The_Hunter156_new Thành viên quen thuộc

Từ Hà Nội Đến Mel Đôi Điều...................

-Em vào trong box này cảm thấy thích cuộc sống của các anh chị bên đấy quá tuy vất vả nhưng được khẳng định mình. Và quả thực em cũng có ý định sang Uc'', cụ thể là mel.
    -Nhưng còn quá nhiều vấn đề mông lung trong đầu, chưa thể xác định phương hướng, em xin trình bày hoàn cảnh của em, hy vọng các anh chị có thể giúp cho em.
    -Em đang học BK năm thứ 3, giờ em đứng trưóc 2 con đường một là đi luôn bây giờ vi có lẽ em đã chọn nhầm ngành học và cảm thấy ko hấp dẫn. 2 la em cố gắng học xong rồi đi.
    Nếu làm theo pa 2 thì theo em biết sang học master có thể dễ dàng hơn trong việc xin học bổng.
    -Em xin hỏi các anh chị về pa 1: Em có bà chị gái dang sống ở spring vale, khoảng 1 năm nữa là chị em vao` Citizen ship. Và có lẽ đây là niềm hy vọng lớn lao của em hihihi.
    -Em chưa lên IDP hỏi cụ thể, nhưng qua tìm hiểu thì em thấy em gặp khó khăn nhất trong phần tài chính, vì quả thực về phía gia đình em chắc sẽ ko đáp ứng được. Nhất là về chứng minh thu nhập hàng tháng. Nếu em sang bên kia thì có lẽ về chi phí nhà ở không lo vì ở nhà của chị gái, còn tiền ăn tiêu thì em sẽ tự lo vừa học vừa làm, IELTS em sẽ thỉ khoảng tháng 8 năm 2006.
    Vấn đề chứng minh tài chính là vấn đề đau đầu nhất của em hiện tại,
    1)phải có cố định trong ngân hàng một khoản tiền bao nhiêu: và khoản tiênnày là tiền học trong 2 năm và có bao gồm cả tiền chi phí ăn ở không ạ?
    2)chứng minh tài chính thu nhập hàng tháng, chắc chắn không được vì nhà em có mội một người đi làm và thu nhập khoảng 5 triệu 1 tháng. Bất động sản có giá trị khoảng 600 trăm triệu( 2 mảnh đất). Theo như em được biết thì phai chứng minh được cho 2 năm sau nữa.
    3)Tiền học nộp luôn từ Việt Nam hay sang bên kia nộp
    4)Liệu khi bà chị em vào Citizen Ship thì có giúp ích được gì trong quá trình đi du học của em.
    5)Mong các anh chị tư vấn củ thể mục 2 về chứng minh tài chính cho em, vì tiền học thì chắc chắn là em phải nộp được trong 2 năm rồi, còn 2 năm sau em sang kia tính sau. Hoặc là em có thể học cao đẳng để giảm chi phí được không ạ.

Em xin chân thành cảm ơn mọi nguời rất nhiều đã đọc bài viêt của em
  2. 18Googol2

18Googol2 Thành viên mới

Chuyện chứng minh sổ tiết kiệm giờ chỉ còn chuyện nhỏ, càng yên tâm nữa khi nhà bạn có đất. Bạn ra ngân hàng làm hợp đồng ảo thế chấp nhà. Tốt nhất so sánh xem fee từng ngân hàng là bao nhiêu ko thì cứ ra ngân hàng ACB mà làm. Hồi tớ làm thì fee bọn này rẻ nhất và rất quan trọng ở chỗ nó có goodwill với tụi ĐSQ Úc (hearsay)
    Nếu sợ tụi Úc sắp tới strict trong chuyện hợp đồng ảo hoặc bạn ko yên tâm với cách này bạn nên làm sổ tiết kiệm càng sớm càng tốt. Chính thức là khoản tiền trong sổ tiết kiệm sẽ cover tiền học và sinh hoạt trong cả quá trình học, cái này bạn tự tính được đúng ko và từ lúc mở sổ đến lúc nộp hồ sơ xin visa là 3 tháng.
    Cái khó nhất trong chứng minh tài chính bây giờ là chứng minh thu nhập hàng tháng đủ mạnh. Hồi làm visa tớ tự khai bảng lương cho bố mẹ tớ mặc dù trước đấy mỗi tháng thu nhập bao nhiêu tớ chả quan tâm. Cái này rất quan trọng quyết định trực tiếp số phận visa cho nên tớ làm rất cẩn thận. Bạn nên làm 2 bản khác nhau hoặc nhiều hơn càng tốt. Một cái là lương cao hơn mức thực tế một chút và có thêm 1 số khỏan được make up, một cái lương cao hơn rất nhiều mức thực tế và có rất nhiều khoản make up. Cái này để khi xin chữ ký sếp, hôm đấy sếp có good mood thì giơ bản thứ 2, nếu sếp rắn hoặc sếp và bố mẹ bạn ko get on với nhau thì đành submit bản 1. Bạn nên làm trong Excel cũng được mà Word cũng được, trình bày bảng biểu, heading, font fiếc dễ nhìn, rõ ràng nói chung là professional looking, sau đó dịch sang TA, version TA sẽ đi kèm với Visa application.
    Tốt nhất bạn ra ngân hàng để tụi nó consult còn muốn biết chính thức việc chứng minh tài chính ntn vào Google gõ site:www:immi.gov.au "student visa" "financial requirement"
    Về mặt tài chính tớ ko rõ nhưng khả năng bị reject visa rất cao. Nó sợ bạn ở luôn tại Úc. Bạn phải chứng minh với những lý do cực kỳ convicing là học xong sẽ rời khỏi Úc thì mới có cơ obtain Visa.
    Có gì cứ hỏi, càng chi tiết càng tốt tớ khóai ai hỏi chi tiết. Thế nhé tớ back to assignment đây due date đến nơi rồi
    Được 18Googol2 sửa chữa / chuyển vào 19:41 ngày 20/08/2005
  3. The_Hunter156_new

Xin chân thành cảm ơn bạn về những câu trả lời hết sức chi tiết và cụ thể.
    Như vậy mình đã biết thêm được rất nhiều thông tin hữu ích, vậy vấn đề còn là chứng minh thu nhập tài chính hàng tháng của gia đình, mình sẽ hỏi gia đình về cách bạn hướng dẫn, mình nghĩ nó khá là khả thi, vì gia đình cũng có mối quan hệ tốt với mấy ông sếp.
    Về vấn đề tiền học như vậy sẽ đóng ngay ở Việt Nam khi nhận được pre-visa. Lúc đầu mình lại cứ tưởng là khi mình làm sổ tiết kiệm chứng minh đủ tài chính trong vòng 2 năm học đầu tiên thì khi sang bên náy sẽ lây số tiền trong tài khoản đó để đóng tiền học. Một lần nữa xin cảm ơn về sự nhiệt tình của bạn.
    Nếu bạn không phiền có thể cho mình biết nick yahoo của bạn được không?
  4. 18Googol2

18Googol2 Thành viên mới

Ko bạn ạ, một khi đã cầm được Visa trong tay thì quên ngay sổ tiết kiệm đi được rồi. Thậm chí ngay lập tức bạn có thể rút tòan bộ tiền và hủy sổ với ngân hàng cũng được.
    Nick Yahoo thì tớ có nhưng bạn có hỏi nghiêm túc trên YM tớ cũng khó trả lời tử tế được, cái này nó làm để chit chat mà. Bạn có thể hỏi ngay tại topic này, ai chưa rõ cũng biết thêm 1 chút, ai biết rõ hơn nữa có thể vào góp ý còn ai thấy tớ sai thì còn nhắc. Cái này YM làm sao làm được
  5. The_Hunter156_new

Ok! cũng là định hỏi nick để gửi tới một lời cảm ơn chân thành.
    Mình còn thắc mắc một điều là chứng minh thu nhập hàng tháng, thì phải có mã số thuế mà theo như bạn nói thì mình tự khai và nhờ mấy ông sếp ở cơ quan của bố mẹ mình xác nhận.
    Và hôm trước mình có đọc trên svduhoc thì có thể chứng minh thu nhập hàng tháng của một người bảo lãnh cho mình cũng được? không biết vấn đề này là thế nào.?
    Vấn đề tài chính của mình hiện giờ là đang thu xếp khoản tiền học trong vòng 2 năm<-- một vấn đề khá là to tác hì hì. Và là tối thiểu mà mình phai lo được
    Còn lại chứng minh tài chính mà cứ đúng khả năng của mình làm thì chắc chắn không đáp ứng đủ rồi.
    - A` còn vấn đề nữa là học bổng: để nhận được học bổng ngoài IELTS thì mình có phải thi thêm môn gì không?, các yêu cầu về bảng điểm cấp 3 thì chắc không ổn vì điểm hồi cấp 3 không cao lắm. Và phải viết bài luận nữa thì phải?.
    -
    lại làm phiền bạn chút nữa
  6. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Muốn xin học bổng của các ĐH Úc, IELTS chẳng giúp được gì đâu bạn à. Đơn giản là IELTS chỉ giúp bạn chứng minh đủ khả năng vào ĐH thôi. Cứ suy nghĩ đơn giản thế này, nếu chỉ căn cứ vào điểm IELTS thì tụi Úc đã cấp học bổng cho dân Úc hết rồi, vì thằng Úc nào thi IELTS chẳng cao điểm hơn bạn :-)
    Bình thường các trường ĐH có cấp học bổng nếu bạn học tốt sau năm 1. Học tốt ở đây có nghĩa là bạn phải được ít nhất khoảng 80-85% trung bình sau năm 1.
  7. white_poplar

white_poplar Thành viên mới

Nếu học coursework thì học bổng vừa ít ($$) vừa hiếm. Chỉ có Research thì nhiều funding hơn. Nhưng để lấy được scholarship cho cái đấy cũng không dễ ạ.
    Mà bạn gì đấy định học trường gì, ngành gì?
  8. AxlRose_Guy

AxlRose_Guy Thành viên mới

Thưa anh chị,
    Swinburne có cấp học bổng ko ạ? và nếu đạt 80-85% trung bình sau năm 1 thì được giảm học phí bao nhiêu % ạ? Em vừa mới chuyển tiền cho course đầu tiên trong offer letter để làm visa, thấy nhiều quá
    Em cảm ơn,
    Được axlrose_guy sửa chữa / chuyển vào 08:28 ngày 25/08/2005
  9. amateur_in_rock

amateur_in_rock Thành viên rất tích cực

hình như là ko có học bổng gì đâu á, chỉ cho Post Graduate thôi
    ah mà năm sau em cũng sang Swin với bác nè
    tháng 2 này có khi ta gặp nhau đấy
  10. hugobosshn

hugobosshn Thành viên mới

Hy vọng kiếm được 1 chút học bổng
    Được hugobosshn sửa chữa / chuyển vào 10:29 ngày 25/08/2005