1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự học dưỡng da và trang điểm cơ bản phần 2

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 29/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BlueSmoke

BlueSmoke Thành viên mới

Ok, thế thì chị cảm ơn vitba nhé, chị không biết tuổi vitba mà, vitba 21 thì đúng là em rồi. Thế cho chị hỏi tiếp là mua loại base, found hay phấn phủ nào thì thích hợp nhỉ, chăm sóc thì sẽ làm theo cách vitba chỉ dẫn, nhưng sắp tới chị đi làm nên cần mua một bộ trang điểm mà không biết mua loại nào, thấy mọi người da dầu có vẻ nhiều sản phẩm lựa chọn hơn, phấn hút dầu..., thế da khô như chị dùng dòng nào thì tốt nhỉ?
    Thank vitba nhé!
    Tình hình là sau khi đọc gần hết cái topic trước thấy cần thiết phải mua cái kem chống nắng của loreal cho dễ mua, ở việt nam nắng cứ gọi là kinh khủng, chưa kể đến bụi nữa, hic. Mà kem chống nắng chị thấy bôi lên da cũng sáng sủa lên rất nhiều, có thể dùng thay base được không? Để tiết kiệm thời gian thì qui trình trang điểm mỗi sáng sẽ là rửa mặt (cetaphil) -> xịt khoáng -> bôi kem (loccitance) -> bôi kem chống nắng ( chị định mua của loreal) -> cuối cùng là phấn phủ được không em ( chị nghĩ bôi cái này cho mặt nó đỡ bị bắt bụi vì đường xá VN bụi kinh khủng), phấn chị định mua của la neige vì thấy đánh khá mịn, dễ đánh, chắc bên Mỹ không xài loại này, hì, nếu không thì naris, shiseido hoặc loreal được không em ) ? Ở VN những hàng này có nhiều cửa hàng chính hãng rất dễ mua, còn không thấy có cửa hàng mấy hãng em hay giới thiệu, mà có thì giá cả chắc cũng đắt.
    Và một câu hỏi cuối cùng là chị rất thích dùng toner vì thấy rất mát, da chị khô như vậy có nên dùng không, nếu dùng thì dùng loại gì thì tốt em nhỉ, chị đang dùng toner của oriflame cái loại chiết xuất lô hội, cái này rẻ dùng nhiều khi chị dùng tẩy trang lớp bụi bẩn đi ngoài đường thấy rất sảng khoái, nhất là mùa hè, mát lắm.
    Thank vitba nhiều nhé!
    Được bluesmoke sửa chữa / chuyển vào 02:17 ngày 19/02/2008
  2. meohamchoi

meohamchoi Thành viên mới

Vịt ơi cho tớ hỏi với: có sản phẩm nào để xịt vào tóc để chống nắng tránh tác hại của mặt trời ko ? Tớ thấy trên báo nó khuyên dùng cho mùa hè nhưng ko biết mua ở đâu cả? Liệu cái Ultra Sheer Body mist của Neutrogena có dùng được ko nhỉ T_T
    Mà nếu mùa hè thì nên mua Neu Ultra Sheer Dry touch 55 hay 70 hơn hả ấy
  3. vitba

vitba Thành viên mới

@mọi người: từ giờ đến hết thứ 7 tuần này, em chưa trả lời được các bài tư vấn bộ dưỡng da vì hiện em đang thi học kì và chuẩn bị giấy tờ phỏng vấn.
    @chị littlestar: em nghĩ chị ko thuộc dạng W đâu vì dạng đó chỉ cho bọn Bắc Âu và Ailen.
    Dành tiền mua skincare tất nhiên tốt hơn về lâu dài, so với dành tiền mua mỹ phẩm. Nhưng với 1 số người bị mụ mị nghiện ngập như em thì cứ mua 1 cái này, rồi thấy cái kia lại thèm, thế là cứ mong ước mãi.....
    Bộ SK-II chị dùng ko thôi theo em ko làm trắng da được. Nó hợp với những người da bị nám hoặc đen do mụn hơn. Vì da chị dạng Non-pigmented nên khó có loại làm da trắng hơn mà ko làm hại da.
    @bluesmoke: chị dùng kem chống nắng theo base được.
    Chị dùng thích dùng toner thì chị cứ dùng thôi, em làm gì có quyền gì đâu. Có điều những gì em hướng dẫ chị là những thứ ko thừa ko thiếu. Chị dùng thêm làm tác dụng ko như ý muốn thì đó là làn da của chị thôi. Chị có quyền hỏi, có quyền nghe, có quyền ko nghe theo, em cũng có quyền ko trả lời những gì ngược với suy nghĩ của em.
    @meohamchoi: sản phẩm đó thì chỉ có của các dòng xịn bán trong hairsalon thôi. Ấy cứ tìm đi. Có điều nếu ấy hay đi bơi, hoặc nhuộm tóc, thì mới cần thiết, còn ko thì thêm 1 loại dưỡng nữa chỉ tổ nặng đầu. Tóc là tế bào chết, chán chê nó mọc tóc mới thôi.
    Ultra Sheer Body mist chứa tận 68% drying alcohol, ko nên dùng vì tóc ấy đang bị sun hỏng.
    NEU đó SPF 55 thích hơn do ít cảm giác nặng như SPF 70. Tác dụng chống nắng như nhau, có điều thời gian bảo vệ chống UV của 70 thì dài hơn.
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 10:56 ngày 19/02/2008
  4. lolita_girl

lolita_girl Thành viên mới

Up nì . Nàng vitba làm tutorial đi
  5. BlueSmoke

BlueSmoke Thành viên mới

Ok em, tại chị không biết nên cái gì chị cũng phải hỏi, chắc làm em hơi khó chịu. Mỗi ý kiến chị đưa ra chị đều hỏi em xem được không đấy chứ? về toner và phấn phủ chị thấy dùng dễ hơn found nên hỏi em, vì kinh nghiệm make up chị không có. Nếu em nghĩ không thích hợp thì cứ nói giúp chị, có sao đâu mà. Hic, xin lỗi em nhé, từ bây giờ sẽ không hỏi lung tung nữa.
    Chị cám ơn vitba nhiều lắm vì đã tư vấn chị rất cẩn thận cách dưỡng da !
  6. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

Vit ơi, da thuộc loại:
    1. Mùa hè thì oily (cả má + chữ T),
    2. Mùa đông lúc trời khô thì bóng chữ T, khô tróc ở má và đỉnh má (triệu chứng theo dõi thấy), lúc trời ẩm nồm thì da má vẫn hơi tróc nhưng nhìn vẫn bóng.
    Mùa đông,
    - dùng SRM cho da oily/hỗn hợp thì da sạch, ko bóng. Nhưng khi nước trên mặt khô thì cảm thấy 2 má căng, một lúc sau thì da tróc tróc ra một ít. Đặc biệt vùng chân mũi giao với 2 má thì nếu cười là sẽ thấy căng hơn và nếp nhăn nhiều hơn. Tuy nhiên, vùng chân mũi giao với 2 má này cũng là nơi lỗ chân lông to nhất, nhìn rõ nhất. Ngoài ra, trên mũi (cánh mũi) thì nhiều mụn cám nhỏ và mụn đầu đen, lỗ chân lông to.
    - dùng SRM cho mọi loại da, loại cream cleanser (loại kem ko bọt) thì nhớt nhớt không thể chịu được. Rửa xong lấy khăn mặt lau đi rồi vẫn thấy nhớt. Thế nên đành dùng thêm cả exfoliator cho da oily/hỗn hợp và kết quả là cảm thấy da rất smooth, đỡ bị tróc và 2 má cũng mềm mại không thô ráp nữa. Như vậy là sao nhỉ ?! dùng kết hợp thế liệu có ổn không Vit?
    Mà liệu có phải do ngồi điều hoà nóng (30 độ) nhiều, nhất là vào buổi tối khi đi ngủ, và điều hoà phả thẳng vào cái giường nên da mặt bị nóng dẫn đến nẻ, thô ráp và bong tróc không ?! Liệu da như thế là da kiểu gì ?! dầu là chủ yếu hay khô là chủ yếu?
    Hay da tớ là da hỗn hợp thiên nhờn vào hè, thiên khô vào đông dẫn đến nẻ, thô ráp, bong tróc? Hay là da mất nước dẫn đến nẻ, thô ráp, bong tróc như vậy? Tớ confuse quá đi mất!!
    Còn theo tớ test như trang 35 phần I, thì kết quả cho da tớ là OSPW.
    Với tình trạng da như vậy, tớ nên dùng những thứ gì để care da mặt?
    Hiện tớ đang có: SRM vitamin E (TBS), seaweed exfoliator (TBS), SRM kanebo dòng blanchir cho da dầu, xịt khoáng, Day cream vitamin E (TBS).
    Tớ cần phải thay loại nào, dùng loại nào? Nếu theo Vit, da tớ mất nước thật thì tớ nên dùng cái gì, loại nào mà dưới 400k/món í.
    Hic, lo lắng quá cho cái da của tớ.
    À mà theo skintype thì da tớ là W - nhăn. Nếu thế thì tớ nên dùng sản phẩm chống nhăn nào? Kết hợp ra sao với các loại khác?
    Vit chỉ cho tớ cả cách care da ban ngày và ban tối với!! Thanks Vit quá!! Mừh tớ 23 tuổi nhé Vit!!
    PS. lần trước lười ko post chi tiết và ko test chi tiết để hỏi Vit, bi h da tồi tệ nhanh quá, ko tươi sáng nên sợ phát hoảng rùi, ko lười nữa, nhất định thế!!
  7. coy123

coy123 Thành viên mới

vitba ơi, chị đã đọc mấy sản fẩm eye care dành cho người 25 tuổi em recommend nhưng ở VN nên khó mua quá em ơi , có loại nào fổ biến hơn không em ? huhuhu, chị chỉ nhờ mua được ở Sing thoiio
  8. Feb56

Feb56 Thành viên mới

Haha, Vịt con thẳng tính đáo để, hệt như chị. I like it :P:P.
    To coy123: Vịt chắc đang bận học thì rùi, chị cũng biết ít nhiều về kem mắt, có gì chị có thể giúp đc em hông, nếu tin tưởng chị :P:P
  9. nang_tien_tren_cong_co

nang_tien_tren_cong_co Thành viên mới

Em gái ơi chị ấy đang hỏi ý kiến thật của em mà, đâu có ý gì đâu mà phản ứng dữ vậy Có gì em nói rõ hơn một chút là tại sao da khô không nên dùng toner (chỉ da khô ko nên dùng hay cả mọi loại da không nên dùng <-- điểm này chị cũng thắc mắc mặc dù theo dõi topic của em rất kỹ). Lí do là toner làm da khô hơn -> làm da khô tình trạng càng khô còn da nhờn thì càng có xu hướng tiết dầu ; và nó có thể chỉ đem lại cảm giác sảng khoái tức thời (với một số loại) chứ ko có tác dụng gì về lâu dài -> không đáng tiền. Chị hiểu vậy có đúng ý em không? Thực sự dùng nó có tác hại gì lớn không hay chỉ đơn giản là không đáng tiền? Phụ nữ ai cũng sợ dùng phải một thứ hài lòng hiện tại rồi kinh hoàng tương lai nên cứ hỏi em nhiều vì thế, em thông cảm chút nhá (chị cố câu thêm bài này vì chị cũng đang dùng toner, mùi cồn ghét lắm nhưng mà cả lọ còn đầy nguyên, giờ vứt đi thì tiếc, nhưng lỡ có hại gì thì sợ nên phải chạy đi hỏi cho chắc )
    Tối nay chị sẽ thử xông hơi trà chamomile theo cách của em
  10. buxubuxu

buxubuxu Thành viên mới

Uh, chị cũng dùng toner của Nivea như trong list em Vit giới thiệu cho mọi người, nhưng hôm nhớ hôm quên, vậy thì không nên dùng hay chỉ trong trường hợp cụ thể của chị này thôi hả em?