1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự học dưỡng da và trang điểm cơ bản phần 2

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 29/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vitba

vitba Thành viên mới

2. Amazeeeee

Amazeeeee Thành viên mới

cảm ơn em vitba nhé, nhờ có em mà da chị đỡ khô hẳn, hồi trước cứ táng đủ cả srm, toner, dùng thì mát và sạch nhưng cứ khô hoài, hik hik, bỏ toner đi thì da đỡ khô hẳn í
    còn cái base kia thì chị nhờ bạn chị mua rồi, hi hi, hy vọng ko đỏ mặt như em nói , ko người ta lại tưởng mình làm j xấu hổ
    cảm ơn em nhìu nhé, em nhiệt tình dã man í
  3. vitba

vitba Thành viên mới

Các câu hỏi thường gặp về trang điểm
    1-Cho mình hỏi là eyeliner thì dùng sau hay trước khi dùng eye shadow? Mình đang dùng cái Super liner của L''''oréal thấy cũng khá là dể kẻ. Nhưng nếu dùng sau eye shadow thì thấy nó hơi sắc nét quá, còn dùng trước thì sau khi đánh es, eyeliner nó mờ tịt cả đi, chả biết làm thế nào cả

Mình thường dùng eyeliner sau , vì mình đi makeover người ta cũng hay dùng eyeliner sau e/s. Mình nghĩ dùng sau đúng hơn vì nhiều khi e/s sáng màu rơi xuống làm mất màu e/s. Tuy nhiên, có kiểu đánh như smokey eye thì dùng eyeliner đầu tiên vì sau đó sẽ smudge(làm lem) cái eyeliner để tạo hiệu quả smokey cùng với 1 chút e/s màu ghi.
    Túm lại: nếu muốn smudge liner với e/s: kẻ đầu tiền
    Muốn liner làm đúng nhiệm vụ duy nhất là dềin mắt: kẻ sau e/s, trước mascara.
    2- Vit ơi, cho tớ hỏi brushes của sephora dùng có đc ko? tớ muốn mua 1 bộ nhưng phân vân giữa sephora và MAC. MAC để mua đủ bộ của nó thì đắt quá huhu .
    Mà ko biết là mua theo bộ với cả mua từng cây riêng thì chất lượng nó có như nhau ko nhỉ?

Hôm mình đi thử thì thấy Sephora nhiều loại, nhưng chất lông của nó ko mềm bằng của MAC, khi sờ vào theo chiều bàn tay vuông góc với chổi thì thấy hơi hơi ngưa ngứa. Cùng là lông động vật, nhưng ở lần cắt thứ nhất thì ngọn lông nó nhỏ và mềm nên chổi sợi cũng mềm hơn, còn lượt cắt thứ 2 thì do phần ngọn bị cắt nên phần tiếp xúc lớn hơn ngọn lần 1, do vậy chổi đợt 2 thì lông ko mềm bằng làn 1.
    Mình tìm hiểu thì Sephora quảng cáo là chổi của họ cùng làm từ 1 nhà sản xuất với MAC, NARS, nhưng có thể hiểu Mac là chổi bằng lông cắt lần 1, còn Sephora là lông cắt lần 2.
    Tuy nhiên , để tiết kiệm thì bạn nên mua loại chổi đánh phấn rời, chổi đánh mắt cơ bản của MAC để khỏi ngứa mặt, còn chổiờiong mày, chổi kẻ eyeliner, etc.. có thể dùng của Sephora để tiết kiệm.
    Cái chổi này hôm mình thử của Sephora thì lại rất mềm nhé
    http://www.sephora.com/browse/product.jhtml?id=P183723&categoryId=S4600&shouldPaginate=true
    Đối với các hãng như MAC, Sephora, nhiều người nói rằng brush set thì dùng ko bằng full size mua lẻ vì brush set là làm hàng loạt, còn loại bán lẻ là làm bằng tay. nhưng cái này tớ ko đồng ý với bộ Heirlooms do tớ cảm nhận thấy chổi 187se stippling L.E mềm hơn, tuy ít lông hơn chổi 187 thường.
    Lưu ý với các bạn là ko nên mua MAC bạn theo bộ vì theo hãng MAC ko bao giờ bán chổi MAC theo bộ, chỉ bán lẻ mà thôi, nên nếu bạn mua phải bộ chổi MAC nghĩa là có thể bạn đã mua phải đồ nhái.
    3- Lông mi ko giữ cong được lâu?
    Dùng Primer (hiện có của Shiseido, Lancome, Clinique)
    4-Phấn translucent là phấn gì?
    Phấn translucent giống như phấn thường nhưng phù hợp với nhiều tông da cùng undertone, nghĩa là nhìn qua giống hệt phấn pressed hoặc loose dạng finish/setting powder nhưng ko che khuyết điểm, làm da bắt sáng tốt.
    5- Vitba ơi, bạn tư vấn cho mình với. Mình thường chỉ xài kem dưỡng và kem chốngn nắng thôi. Dạo này da mặt bết bát quá nên muốn xài thêm một lớp phấn lên trên. Nhưng mình không thích nhình dày mặt quá. THeo bạn mình nên mua loại phấn nào nhẹ nhàng khong ha.i da (loose powder cũng được), nhóng nhánh để đánh ban ngày, ban đêm thì có thể dùng thêm foundation.
    Theo như tiêu chí của chị thì chỉ có dùng loose thôi, dùng pressed rất bị cakey mà dễ gây mụn khi kèm với chống nắng. Loose thì vô số chả biết khuyên thế nào, nhưng ấy dùng thử loose của Kanebo xem. Mẹ em dùng của Shiseido ko thích lắm. Thích nhóng nhánh thì dùng mineral makeup. Nếu có điều kiện mua xịn xịn chút thì Chanel, YSL loose đều rất tốt.
    6- Mauu mắt họ cứ chia ra làm các loại: Pearl, Velvet, Satin, Matte, Shimmering thì khác nhau như thế nào?
    Chị nghĩ Pearl và Shimmering thì đều có nhũ mà, sao phải chia ra?

Loại matte là loại ko có nhũ nhiếc gì đâu chị, loại này thấy màu gì là lên màu đó luôn.thường là hay dùng cho eyelids.
    Pearl là có nhũ đó chị, nhưng nhũ nó nhỏ mà mà chỉ óng lên giống như là chị dùng cái gì đó có nước ấy ạ. Có khi thì nó sẽ ánh lên cái màu khác so với màu chị thấy ban đầu. Ví dụ như em nhìn thấy màu trắng kem mà ánh tím hoặc xanh nước biển thì em bảo là màu ngọc trai.
    Shimmer thì là nhũ nhất ạ. Loại có shimmer thích hợp cho dùng để highlight ở browbone hoặc ở gần ngực và vai.
    Velvet và satin finish thì thường là có hạt phấn siêu nhỏ nên khi apply thì rất là smooth ko rụng lả tả.
    Em dùng thì hãng càng rẻ, thì càng dễ rụng màu, đặc biệt là khi viền quanh viền mi dưới.
    7- Chị ơi cho em hỏi cái naỳ ạ, bây giờ tay nghề đánh foundation và phấn rất kém chả hiểu sao đánh lên nhìn như mặt nạ diễn tuồng ý ( đấy còn chưa kể quên cho kem dưỡng ) chán quá ngủ 1 giấc nó trôi 1 ít thì thấy lại đẹp , lại vừa ghê cơ . Em nghĩ chắc em đánh quá dày Chị có thể chỉ cho em cách dùng dưỡng hay đánh foundation, phấn thế nào cho nó mỏng và tự nhiên không ạ ?
    Chị nghĩa lỗi trang điểm em gặp đó là bị cakey mặt, cái này hay gặp khi em dùng tay (ko biết em dùng tay apply found hay ko nữa). Em thử chuyển sang dùng chổi đánh found xem sao. Sau đó dùng sponge rời để xoa cho đều màu và hết màu thừa. Nếu dùng pressed thì thấm nước vào sponge, vắt nước rồi thấm vào pressed thì bôi lên ko bị cakey. Nữa là ko nên chọn màu found sáng hơn màu da nhé, lỗi trang điểm thường gặp đấy.
    Còn nếu khi apply found mà bị hạt phấn thấy được, nhất là ở lỗ chân lông, thì em phải dùng base, nó sẽ làm da mình smooth, giống như khi sơn nhà người ta phải bả matit trước, chứ ko sơn luôn vào ximăng.
    Cho mỏng và tự nhiên em chấm đúng 5 chấm found lên mặt thôi, đừng chấm nhiều chấm. 1 ở giữa 2 mày, 2 ở 2 bên đỉnh má, 1 ở cằm, 1 ở cổ. Thiếu thì chấm thêm. Ngoài ra để lấy ít found hơn thì lấy ngón tay bịt cái lỗ của tuýp found, lộn ngược tuýp found xuống, cảm nhận thấy found nó chảy vào ngón tay rồi thì lộn trở lại và rút ngón tay ra đồng thời quệt bớt nếu vẫn bị nhiều. Nói chung để found ko bị cakey thì là cả 1 quá trình để thực hành, chị cũng bị nên cứ yên tâm
    8- Thế em tư vấn cho chị 1 bộ mỹ fẩm đc ko? Chị đang muốn mua Make up Base - Foundation - Loose powders. Nhưng đọc càng nhiều thì càng ko biết mua cái gì? Laneige - Kanebo - Make up 4ever - Clinique - Estee Lauder ...?? Theo em thì nên dùng kết hợp các hãng thế nào là tốt nhất cho làn da khô + tàn nhang như chị ?? Còn Powder Blush nữa ?? Hãng nào dùng lâu bay màu và có nhũ trông yêu yêu ?? Chị nghe mọi người khen phấn má của NARS dã man , nhưng tiếc thay là chị ko ở những nước có bán sản phẩm đấy !! Phấn má của Make up 4ever đc ko ?
    Base em đã liệt kê các loại tốt ở trang 31 nhé chị.
    Foundation thì sản phẩm của em dùng tốt lại chưa chắc đã hợp với chị. Theo em thì dùng những loại của các hãng châu Á là tốt nhất vì màu và công thức của họ hợp với da mình hơn, vơi skhí hậu mình hơn. Riêng có đồ trang điểm của Shiseido mẹ em dùng ko đẹp, em dùng cũng ko đẹp, nên em ko suggest chị mua. Cá nhân em thích Kanebo, Kose, và Shu Uemura.
    Nếu chị thích những hãng của Âu Mỹ thì em có 1 chút ý kiến cá nhân: da combi hơi dầu/ dầu thì hợp trang điểm của Estee Lauder, da dầu hợp trang điểm của Clinique. Thích lâu trôi, lên màu và che phủ tốt thì M.A.C hoặc Make Up Forever
    9- Tớ nghe nói chì hại da lắm lắm ấy ạ, ấy có thể chỉ cho tớ loại mỹ phẩm nào ít chì được ko? Có cách nào xem được là thành phần có bao nhiêu %chì ko?
    Thực ra chì chưa chứng tỏ được tác hại cho da đâu, thao các báo cáo khoa học gần đây. Chỉ có điều là nó gây bệnh cho các cơ quan nội tạng như dạ dày, não và phổi nếu háp thụ trong thời gian dài. Vì thấy chì trong son môi là rất nguy hiểm vì phụ nữ thường xuyên vô tình "ăn" phải son của mình. Càng nhiều chì thì mỹ phẩm càng lâu phai.
    Nói chung thì chẳng tránh được, ngay cả kẹo cũng còn có chì cơ mà ...
    Vì chì là 1 khoáng chất tự nhiên, nên nó có mặt tại mọi thứ ta thường dùng. Chì trong mỹ phẩm, thường là do nguyên liệu để chế biến có chứa khoáng chất chì ôxit. Lượng chì ở mỹ phẩm thường chỉ ở lượng vài phần triệu (part per million-ppm), nên ko ghi trên thành phần mỹ phẩm bao giờ cả.
    10- trình tự trang điểm bình thường, basic nhất là như thế nào hen? trang điểm sáng hay tối thì cũng giống nhau đúng ko?
    SRM--->(toner có thể ko cần vào mùa đông, tuỳ loại da)--->moisturizer---->sunblock (bồi 15 đến 30'''''''' trước khi ra ngoài)--->base, đợi 5'''''''' cho lớp base khô--->concealer chấm ở điểm cần dùng (quầng mắt dùng dạng liquid, đốm đen dùng stick)--->foundation--->phấn phủ -->blush dạng bột.
    Trang điểm tối chọn màu có nhũ và màu sắ rõ ràng, đậm nét hơn.
    11- trong những bước makeup basic đó, thì bước nào mình có thể bỏ qua không?
    Toner có thể bỏ, sunblock nên mua loại có sẵn trong moisturizer, concealer chỉ bôi chỗ cần, nếu makeup hàng ngày thì ko cần thiết; má hồng tuỳ thích dùng thì dùng.
    Nếu da đẹp và đều màu có thể base rồi phấn luôn, ko cần found.
    12-Những sản phẩm căn bản nào mình phải dùng hàng tốt, không được dùng hàng rẻ tiền?
    base, foundation, phấn phủ.Moisturizer hợp da và bảo vệ da về lâu dài, chống lão hoá là được, đắt rẻ ko quan trọng.
    13- Cách thử sản phẩm lên đâu thì gần chính xác nhất trong điều kiện mình ko tiện apply lên mặt ?
    son, apply vaò đầu ngón tay, do màu đỏ gần tựa môi.
    Foundation chỉ thử như em đã nói là ở gần quai hàm, có người bảo dùng thử ở mặt trong cánh tay nhưng em ko đồng ý vì ng VN mình đi xem máy nhiều, mặt đen hơn mặt trong cánh tay.
    Dưỡng da thử ở sát mang tai
    14- Chị là ng chưa hề biết gì về trang điểm và bây giờ mới nhờ dì chị gửi đồ mk up về, vậy theo vitba có nên mua thành kit không, hay mua lẻ từng sản phẩm nhỉ ^^
    Mỹ phẩm đắt tiền họ thường ko bán cả kit có đủ các bước trang điểm, mà chỉ có dạng như kit cho lông mày, kit cho môi, kit cọ trang điểm, kit found+concealer. Nói chung mua kit dạng đó thì đc, còn ko thể mua rời vẫn hơn vì mỗi thứ 1 yêu cầu riêng
    15- Kem dưỡng nào có thể dùng làm base được? :
    Silicone ( các thành phần có đuôi...siloxane, dimethicone, simethicone) ko ăn vào trong da, mà ở lại trên bề mặt làm mượt da. Vì vậy kem dưỡng có chứa silicone có thể thay base.
    16- Kem chống nắng có thay base được ko?
    Được, quá tốt nữa là đằng khác. Tuy nhiên chọn kem chống nắng mà ko có màu trắng bệch khi bôi lên da, ko bị đặc quá, bí quá. Tốt nhất là kem chống nắng dạng lỏng (lotion).
    17- Ấy cho tớ hỏi mua cọ cho trang điểm chuyên nghiệp thì mua rời hay mua theo bộ thì hơn?
    Chị đã viết trong các bài trên là em mua để trang điểm chuyên nghiệp thì em chỉ có cách là mua rời thôi. Vì sao, vì các set trang điểm thì cán thường là cán ngắn, hợp với trang điểm cho bản thân. Nếu em dùng cán ngắn để trang điểm cho người khác thì sẽ ko kiểu soát được lực ở tay. Thêm nữa là khi em mua, nhớ đừng ham mà mua cán nhựa, vì dùng cán nhựa thì dễ bị trơn trượt cán vì tay mình còn dùng để bôi nhiều thứ rồi mới đụng đến chổi.
    Nếu cán dài, bán theo bộ thì có thể mua2, 3 bộ, rồi dùng kết hợp, là cách tiết kiệm và tốt hơn cả.
    18- Base mặt có thay được base cho mắt ko?
    Base cho mặt có tác dụng mà mặt mướt, hễt lỗ chỗ, giữ màu phấn phủ và foundation.
    Base cho mắt chứa phấn màu và talc hút dầu thừa. base mặt ko thay đc base mắt . Base mắt quan trọng nếu chị dùng màu mắt, thì nó sẽ lên hệt màu chị nhìn thấy, còn ko trông rất lem nhem ko ra màu gì, và giữ màu, ko cho màu mắt trôi xuống đọng ở nếp gấp (crease)
    Có thể dùng bút màu mắt có nhũ màu trắng ngà, hoặc concealer cho mắt để làm base cho mắt.
    Base mắt tốt có Urban Decay Primer Potion, Chanel, Paula Dorf, Borghese, Art Deco, Lumene.
    19- chị ơi mắt em thuộc dạng mắt to và lồi thì trang điễm như thế nào chị nhỉ? mà mắt lại 1 bên bị sụp mi nữa
    màu nào để trông mắt sâu hơn ạ

Em trang điểm mắt dạng smokey hoặc khói đuôi chữ V thì nó sẽ làm mắt có chiều sâu hơn. Mắt lồi thì chị thực sự là ko thấy có vấn đề gì lớn lao cả, chú ý đừng đánh màu sáng quá như hồng hay vàng cam, thì nó sẽ ko nổi lồi thêm (như vừa khóc ấy).
    Em có thể nhớ luật tạo bóng là màu sáng làm nổi lên, còn màu tối làm chìm xuống (hầu hết các trường hợp là thế, ko phải tất cả, vì màu sáng/tối chỉ là khái niệm tương đối). Thực sự nếu hàng ngày thích trang điểm thì em chỉ cần dùng màu da để làm cho mắt đều màu, liner = chì kẻ lông mày, trông rất dịu và ko làm mắt "pop" khỏi mặt quá về mầu. Nên chú ý hơn để làm nổi màu môi, còn mắt chỉ cần mascara là quan trọng nhất.
    20- Ánh sáng nào thì cho màu trang điểm thật nhất?
    -->ÁNH SÁNG TỰ NHIÊN
    - ánh sáng đèn đỏ vàng (incandescent) thường dùng cho khách sạn, nhà ăn, nhà hàng vì có cảm giác ấm cúng, che khuyết điểm của da tốt nên cho màu bị nhạt hơn so với thật.
    - ánh sáng màu xanh (fluorescent) thường dùng cho bếp, chỗ dự trữ đồ, công sở...vì rõ nét, nhưng lại làm rõ thêm khuyết điểm của da người, cho màu đậm hơn thật.
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 10:27 ngày 24/02/2008
  4. tracy_the_coolest

tracy_the_coolest Thành viên mới

Chị Vitba ạ, em băn khoăn mãi mới dám post bài hỏi chị vì chị đang bận midterm như vậy, mà em cũng rất ngại post bài trên public forum nữa
    Nhưng mà bây giờ da xấu quá rồi, không thể nào cứ ngại mãi được nữa
    Em sang New England từ tháng 9 năm ngoái (freshman mà chị ^^) Da em sang đây khô đi nhiều, và có vẻ đỡ mụn hơn hồi ở nhà. Semester 1 em ko có vấn đề gì cả, chỉ 1 vài lần lên tẹo mụn. Thế mà không hiểu sao từ winter break đến giờ da xấu đi rất nhiều, mụn chi chít vừa ở trán, vừa ở má, cả ở cằm. Em đoán vì em travel nhiều quá, phải đi tàu xe nhiều và mải thăm thú nên quên uống nước
    Em làm test về da chị post thì là loại DSPT. Điểm của từng phần là Dry 23, Sensitive 42, 34 Pigmented, 37 Tight. Da em là combi thiên khô, má rửa mặt xong mà ko bôi dưỡng ẩm là thể nào cũng căng và tróc vảy như da rắn. Ban ngày thì đến tầm trưa là T zone bị bóng (ở nhà thì dầu loang lổ nhưng may quá sang đây da ít dầu hơn hẳn)
    Từ hồi đến đây tới giờ em vẫn đang dùng:
    - Aveeno Positively Radiant Cleanser (rửa xong thấy da hơi căng ạ)
    - Neutrogena Oil free moisture for sensitive skin (cái này em thấy rất tốt)
    1 tuần 1 lần em có dùng mask aspirin và honey để mask và tẩy tế bào chết luôn. (bắt chước ricebunny - michele phan :P)
    - Em dùng make up nào gần như cũng bị mụn nhỏ nhỏ hoặc cảm giác ngứa lẩy tẩy. Em dùng Everyday Mineral được khoảng 4 tháng nay thì thấy rất hài lòng :) (hôm nọ vừa ship về cho mẹ em, mẹ cũng thích lắm )
    Ăn uống từ hồi break là em ko có cẩn thận nữa, chắc đó cũgn là vấn đề. Dạo này mặt nổi loạn em biết đường ăn rau thì cũng đỡ hơn, nhưng hôm kia thức đêm viết paper một cái lại lên 2 cái chình ình giữa má trái chưa kể 1 đống mụn đầu trắng lung tung khắp trán và cằm. Mà em không có rượu bia or vegan gì cả ạ, chỉ có bệnh tệ nhất là khi nào cần tập trung ôn cho tests midterm với paper là thức khuya T__T
    Em tính ra health center rồi nhưng lo họ không có kinh nghiệm với tropical asian skin lắm, có đứa chinese bạn em ra mang về 1 đống thuốc mà chửa thấy đỡ là bao. Chị tư vấn giúp em nên dùng cleanser nào mà vừa ok cho da combi khô + mụn và dưỡng ẩm. Em có cần treatment gì không chị? Em đang định order nước khoáng Evian và SRM cetaphil. Học hành đã stressful thì chớ mấy cái mụn tưng bừng làm em frustrated không thể tả được
    Nếu chị bận thì em có thể gửi email hoặc chat với chị sau, nếu chị ko phiền ạ. Mà chị ở west hay east coast thế ạ? Khổ thân chị bị stuck vì bão tuyết, hôm qua office trường em cũng nghỉ sớm hết loạt vì tuyết kinh quá o_O
    Em cảm ơn chị rất rất nhiều ạ
  5. tracy_the_coolest

à PS một cái là em cũng dân Ngô Sĩ Liên Em khóa 00-04, chủ nhiệm cô Tiểu Linh dạy Sinh và cô Vũ Dung dạy Văn khô ng biết chị biết khônng? chị trẻ vậy có khi chị em mình gặp nhau ở trường rồi mà không biết ý nhỉ
  6. vitba

vitba Thành viên mới

@em tracy_the_coolest: em chịu khó chờ chị độ ngày mai chị sẽ tìm hiểu các sản phẩm hợp da em.
    Nói chung, chị thì chị thấy là nếu da em dễ bị ảnh hưởng của stress như thế, tốt nhất em dùng Decleor em ạ. Nó là dạng dưỡng da bằng tinh dầu hương liệu, có tác dụng không những về dưỡng, mà còn sảng khoái tinh thần, ko kích ứng cho da sensitive. Có điều giá rất mắc.
    Thôi để mai chị tìm cho.
    Thực sự bây giờ chị cũng đang bị stress vì chuyện làm giấy tờ chuyển trường (đến March 15 mới xong), nên chị cũng bị giống em là trán đang có 2 cái mụn, đồng thời chị cũng chả có thời gian mà mặt nạ mặt niếc nữa. Nói thật là bảo bản thân nghỉ ngơi khó lắm, khi mà chị đắp mặt nạ khoai tây lúc nãy, mà đầu cứ ong ong suy nghĩ. Thấy quả thật làm người lớn sống vô tư vô lo được cũng là cả một kì công!
    à, chị Sắn Khoai khoáng 98-02. Chị biết cô Linh, cô ấy trước cũng dạy lớp chị môn Sinh vài buổi. Chị ở bên NorthEast.
    Chị học trimester (1 năm 3 terms), vừa rồi chị thi xong finals rồi, giờ đang nghỉ Spring break .
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 10:55 ngày 24/02/2008
  7. tracy_the_coolest

Cảm ơn chị reply em nhanh quá, vừa refresh 1 cái thấy rồi Em vừa thử search hãng Decleor mà thấy giá khủng khiếp quá. 6 7 chục $ 1 lọ thì bằng 1 tuần em làm ở post office với tutor bọn trẻ con rồi Chị cũng chăm da thật! em ở dorm lại double room nên chẳng bao giờ đắp mặt nạ, ngại chết
    Em cũng ở Đông bắc mà :) 3 tuần nữa mới nghỉ SP, nghỉ xong lại midterm, rất bó tay T_T Công nhận với chị nhớn nhớn mà ai sống vô tư vô lo được thì quả là đáng ngưỡng mộ. Hết xong paper hôm kia rồi thì giờ lo lắng cái da... chăm thế nào cho hết đây T_T à em cũng muốn bổ sung là em ko dùng base mà dùng cái dưỡng ẩm của Neutrogena rồi đánh EM luôn.
    Vấn đề to đùng kinh dị của da em nữa là SẸO. Gì cũng sẹo, xước cũng sẹo, trứng cá sẹo,... ít nhất 1-2 năm mới phai (da pigmented T_T) nên em có thêm 1 cái mụn là xác định vác nó theo 1-2 năm nữa trên mắt. Thành ra có những lúc da trộm vía sờ mịn phết mà nhìn cũng vẫn đỏ ửng và như là nhiều mụn lắm :( À đấy còn đỏ ửng và hơi sùi ở Tzone nữa chứ... Chị tư vấn được cho cái da của khỉ của em thì đúng là em vác xôi gà đến nhà chị học dài hạn luôn
    Em chúc chị transfer thành công nhé!
  8. sieuminh

sieuminh Thành viên quen thuộc

Vit ơi, cho mình hỏi, mình đang tìm kem dưỡng ẩm để bôi trước khi dùng base ---> Bạn tư vấn cho mình nên dùng loại nào khô nhanh, ko bóng nhờn (vì da mình oily kinh khủng)
    Và mình cũng tim kem dưỡng đêm cũng khô nhanh, thẩm thấu nhanh
    Mình đang định mua dòng Tea Tree hoặc Sea Weed của TBS, theo bạn có được ko
    Bạn tư vấn cho tớ với nhé
    Thank bạn
    Được sieuminh sửa chữa / chuyển vào 14:04 ngày 24/02/2008
  9. mermaid123

mermaid123 Thành viên mới

Ngoài lệ 1 chút, căn cứ vào mấy bài post của bạn, hình như là LTT A8 đúng ko? hehe... Tao đọc blog thấy dạo này mày xinh đấy chứ, than vãn cái giè. MT
    Hí hí chị vitba cũng NSL ạ? Hay quá
  10. vitba

vitba Thành viên mới

@bé the_coolest (nick hoành tráng thế):
    Cleanser: Dove Gentle Exfoliating Daily Cleanser
    Facial water : Evian, Avene, hoặc Vichy (Evian đi cho rẻ).
    Acne: Neutrogena Healthy Skin anti-blemish.
    Mois: Aveeno Positively Radiant Daily Moisturizer spf15
    hoặc Olay Complete Defense Daily UV Moisturizer SPF 30
    Mois tối: Aveeno Positively Radiant Daily Mois (ko có SPF)
    hoặc Olay Total Effects 7x Vitamin Complex
    Dùng cái acne trước lên vùng potential có mụn, chờ thấm độ 3 phút rồi bôi mois.
    Nếu chỗ em có CVS thì chị có thể send em 1 số coupon 4$ off 204 purchase.
    Nếu định mua trên beauty.com thì có coupon 10$ off 60$ order.