1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự học dưỡng da và trang điểm cơ bản phần 2

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 29/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. psyche1812

psyche1812 Thành viên mới

Hic, thanks em Vitba. Bài trả lời của em ngắn gọn mà hữu ích ghê gớm. Chị vừa test thử da và câu trả lời trúng phóc. Nhưng mà chị ước gì cái ông tác giả ông ấy list luôn tên các product của các hãng ra thì tốt biết bao. Ví dụ như bây giờ chị ko biết là hãng nào mà cleanser lại có thành phần là acid salicylic. CHắc phải tự tìm hiểu thôi, chứ cứ chờ sung rụng thì da mình muôn đời vẫn xí.
    Thanks em nhé
  2. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Topic rất hữu ích!
  3. Hanhbossy88

Hanhbossy88 Thành viên mới

chị vitba ơi. cho em hỏi
    da em siêu dầu.
    mùa hè trang điểm xong ở nhà ngồi điều hòa thì ngon lành.
    thế mà chỉ cần bước xuống tầng 1 lấy xe là mồ hôi mẹ mồ hôi con đổ ra rồi.
    lái xe đc nửa tiếng thì mặt bóng loáng.
    trông rất là xí.
    Base em dùng của Smashbox, thình thoảng có thêm base xanh của Geo.
    Found em dùng Mac studio fix SPF15
    còn phấn phủ em dùng của tenamyd.
    chẳng nhẽ đi chơi lúc nào cũng thủ giấy thấm dầu thì xâu hổ lắm. lau xong nhìn tấm giấy chắc bạn em cười em quá.
    chị cho em lời khuyên nhé.
    Em cảm ơn.
  4. psyche1812

Mạn phép đưa ra lời khuyên về vụ da dầu nhé. Hồi trước da mình cũng siêu dầu, trông khiếp lắm. Makeup kiểu gì cũng chỉ 1 tiếng sau là xỉn màu, trôi hết. Sau đó mình mua Lotus Oil của Clarins và chăm chỉ dùng đều đặn thì da mình thành da hỗn hợp thường. Thậm chí mùa đông còn chẳng có tí xíu nhờn nào nữa cơ. Nếu bạn quan tâm thì ra quầy Clarins ở Parkson hỏi xem có Sample không, xin về dùng thử, vì theo kinh nghiệm của mình, chỉ khoảng sau 1 tuần dùng đều đặn là bạn sẽ thấy ngay kết quả. Cách đây 5 hôm mình dùng hết tiếp 1 lọ, lại ra Clarins mua, giá 780k cho 40ml, dùng chăm chỉ thì cũng phải 1 năm mới hết 1 lọ.
  5. psyche1812

Nhân tiện đây mình muốn hỏi về kem làm sáng da (brightening nhé, chứ ko cần whitening, cũng không cần spot eraser đâu). Da mình là loại OSPW (sau khi làm bài test của em vitba ), nói chung khi chịu khó bôi kẽm dưỡng đầy đủ thì ko tệ lắm (nghĩa là không mọc mụn tùm lum, không trên dầu dưới khô, không nhăn nheo táo tàu...). Nhưng vấn đề muôn thuở là sắc da bị vàng, hơi tối, thậm chí đôi lúc trông xỉn xỉn chứ không được sáng sủa, hồng hào khỏe mạnh. Vì vậy bạn nào có kinh nghiệm về vụ dưỡng da làm sáng da thì share với tớ nhé, để tớ nghiên cứu thêm nhé
  6. psyche1812

Up topic lên để mọi người vào tư vấn giúp tớ về cái vụ làm sáng da
    Mấy hôm trước, sau 1 tháng miệt mài miệt mài dùng cho nó hết bộ Super Aqua của Guerlain để đổi sang bộ Primordiale của Lancome (vì nếu vứt luôn mà ko dùng hết thì tự vấn lương tâm lắm, hehe), tớ đã chính thức xài em Primordiale mua tháng trước Parkson trong Sài Gòn. Buổi sáng đầu tiên thức dậy, tớ cực kỳ bất ngờ với làn da của mình.
    Để tớ miêu tả sơ qua về mấy bước dưỡng da tớ vẫn làm buổi tối nhé:
    1: Rưả mặt Paula''''s Choice (có BHA 2% nhé)
    2: Lotion
    3: Lotus Oil để cân bằng da dầu + Facial Lift của Clarins để chống chảy xệ (cằm tớ hơi bị nhão rồi).
    4: Serum
    5: Kem đêm + kem mắt
    Sau khi thanh toán bộ Super Aqua, tớ thay toàn bộ bước 2, 3 4, 5 bằng Lancome. Sáng đó, sau 1 đêm ngủ mệt (như mọi khi), tớ thức dậy và nhìn vào gương. Mặt tớ hầu như không bị đổ dầu, chỉ có chút xíu ở cánh mũi thôi. Gương mặt cũng không nhợt nhạt, tái xám hay xỉn màu như mọi khi. Mà thay vào đó là một gương mặt căng (không mịn lắm ), hai má hồng hào. Nói thật là nhìn da rạng rỡ hẳn lên, cứ như được tái sinh ấy. Mấy ngày hôm sau, sáng nào dậy cũng vẫn cảm giác ấy. He he, bây giờ thì tớ đang ngồi ở văn phòng nhé, không make up, chỉ dùng skincare ban ngày + kem chống nắng. Vậy mà da cũng không đổ dầu, vẫn căng và hồng hào như buổi sáng thức dậy. Bình thường tớ ko make up thì kiểu gì cũng sẽ đổ dầu và làm da xỉn màu đi. Ôi, tớ mê quá nên phải lên đây viết review luôn, mặc dù hơi bị nhanh nhảu đoảng vì tớ mới dùng bộ Primordiale này chưa tới 1 tuần chứ mấy
    Hèm, kết luận (của 1 kẻ không có kiến thức căn bản về skincare cho lắm - mà tớ nghĩ đa phần chị em cũng... hơi giống tớ thì phải ) là: Cứ phải thử mới biết. Nhưng để hạn chế mất tiền ngu thì nên xin sample về thử. Ví dụ tớ đây, trước nay ko bao giờ thích skincare và đồ makeup của bọn Lancome (cảm giác hãng này chỉ dành cho các bà già, ko có gì xuất sắc hết mà quảng cáo quá trời), nhưng giờ thì sau vài ngày sử dụng, bộ Primordiale này mang lại kết quả nhiều hơn bất kỳ bộ Guerlain hay Chanel, Clarins nào mà tớ đã dùng qua. Tớ xót tiền quá nên vẫn dùng tiếp kem mắt của bộ Guerlain, chứ ko có lẽ đã nhảy ra Parkson mua luôn em Genifique của nó cho đủ bộ
    Được psyche1812 sửa chữa / chuyển vào 13:48 ngày 17/07/2009
  7. pinkpink_92

pinkpink_92 Thành viên mới

CHị vitba chop e hỏi tí : E định mua tặng thằng người yêu 1 lọ thuốc Loreal feria starry night giống của chị . Nhưng tóc nó ngắn nên ngày nào cũng gội đầu . Chị nói là nhuộm xong 2 ngày sau mới đc gội thế thì nó dùng cái gói xả có trong í trong 2 ngày sau khi nhuộm đc k hả chị ? . Mà sau nhuộm sao lại fải mặc áo tối màu hả hcị ?