1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự học tiếng anh_ nên bắt đầu từ đâu ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi quyda, 18/07/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

2. lolem08

lolem08 Thành viên mới

Hiện tại mình đang muốn tự học tiếng Anh mà chưa biết bắt đầu như thế nào. Vốn tiếng A của mình hiện tại phải nói là "chưa có gì", trước đây m có học ôn nhiều lắm ( thi khối D mà), thời gian học đại học cũng có học tiếng anh chuyên ngành ktế ( chỉ học 1 năm)....nhưng từ thời gian đó tới giờ không học nữa mà đi làm cũng không sử dụng nên hình như nó trở về con số 0 thì phải.:((.

Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp m và cho m lới khuyên nhé. Thực tế là đang muốn thay đổi một vài thứ nên quyết tâm sẽ học lại . Mục tiêu là trong vòng 6 tháng có thể nói lưu loát và viết được văn bản. Hiện tại m cũng đang chọn trung tâm nn để học nhưng nhiều quá chưa biết chọn chỗ nào hết. Chắc chắn là sẽ học ở trung tâm và tự học là chính. Nhờ mọi người tư vấn giúp :

1. Chọn trung tâm ngoại ngữ nào ? ( m ở Sg nhé)
    2. Tự học thì nên bắt đầu từ đâu ?

Cảm ơn mọi người nhìu nhìu.[r32)]
  3. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

SG các trung tâm NN nhiều như heo con, bạn lựa cái nào học phí chấp nhận đựoc và thuận tiện đi lại thì học thôi. Học phí thấp nhất chắc là ở NVH Thanh niên.
    Tự học: giờ bắt đầu lại từ con số không, thì học mấy cuốn Headway, hay New Streamlines, lựa chọn trình độ elementary, tự học ngoài việc học từ phải học nghe. Bạn mua băng/đĩa về nghe rồi nhại lại cho thật giống. Nếu có máy ghi âm, ghi lại lời mình phát âm để so sánh thì càng tốt.
  4. zo23zo

zo23zo Thành viên mới

học kiểu tiếng Việt nhé : Học các từ thông dụng cho có vốn từ rồi học ngữ pháp
    xem film nhiều cũng tăng đáng kể vừa giải trí vừa học :))
  5. tlspace

tlspace Thành viên mới

Mình cũng dốt tiếng anh, tuy nhiên một thời gian tự học thì cũng khá lên một chú rồi :D. Học ở trung tâm thì trong sg mình không rõ, nhưng cứ kiếm chỗ nào tốt tốt (học phí nhiều ấy :P) rồi chịu khó học là cũng ok rồi. Còn tự học thì bạn trước học khối D nên giờ học lại chắc cũng dễ thôi. Đây là kinh nghiệm tự học của mình.

Luyện dịch để học từ mới, dịch nhiều vào. Có vốn từ vựng rồi thì học những cái khác dễ hơn nhiều. Khi học từ mới, cố gắng phát âm cho chuẩn luôn. Công thêm đọc sách, báo bằng tiếng anh. Mình đọc Vietnam news và quyển đảo giấu vàng + lịch sử hoa kỳ.
    Luyện nghe, không hiểu cũng cứ nghe :D. Cứ ngồi máy là mình bật BBC World Service lên nghe. Một thời gian trình nghe cũng khá phết rồi, bây giờ nghe VOV5 hiểu gần hết :D. Lên mạng làm cái bài test nghe nữa cho chuẩn.
    Luyện viết, thì cái này mình mới học [:D], đang học theo quyển How to Master Skills for the TOEFL IBT Writing.
    Luyện nói, cái này thì đang luyện theo mấy cái video trên mạng với trang phát âm của BBC, nhưng không hiệu quả lắm :D, lúc nào phải đăng ký đi học thêm cái này thôi :D
  6. anhtuyencie

anhtuyencie Thành viên mới

quan tâm...
  7. nobita_hn

nobita_hn Thành viên mới

Ngoài việc học trung tâm thì cách tốt nhất là biến t.anh thành công cụ để mình có động cơ sử dụng nó và sử dụng nó một cách tự nhiên nhất. Cụ thể là chăm xem phim tiếng Anh, nếu ko hiểu thì xem phụ đề, xem các chương trình trên kênh nước ngoài, và quan trọng nhất là đọc báo t.anh hàng ngày, ví dụ: Vietnamnews, vietnamnet tiếng Anh, voa.... Từ nào ko biết thì tra rồi ghi lại vào sổ từ vựng riêng của mình. Ko nên tra hết mọi từ mình chưa biết, nhiều lúc phải dựa vào văn cảnh để đoán.

Một vài kinh nghiệm như vậy. Nhưng tự học khó lắm đấy. Không phải vì tiếng Anh khó mà vì khó vượt qua sự lười biếng của chính mình :D
  8. ngkhang09

ngkhang09 Thành viên mới

có cơ bản rồi thì tự kiếm sách mà học, phải đi học đâu nữa trời
    đến trug tâm học nói thôi nè
  9. ars3nal

ars3nal Thành viên mới

học ở ACET nếu tiền ko là vấn đề :D, vào đó rồi sẽ biết cách tự học :))
    ngày xưa mình cũng như bạn, bỏ tiếng Anh 5 năm đi học lại đc 6 tháng, rồi h lại bỏ được hơn 1 năm rồi :))))
  10. lolem08

lolem08 Thành viên mới

Bạn nè chia sẻ kinh ngiệm iu quá [r32)]. Mình sẽ thử theo một vài kinh nghiệm của bạn. Cảm ơn nhìu nhé. @}
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Rất thíck câu cuối cùng của bác .