1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự học Violin trên lưới Self Learning Violin Online

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi CoDep, 28/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Bạn phê bình rất đúng về chuyện SholderRest .
    Tôi cũng có một cái loại mới, nhưng nó lại bị gãy .
    Cái loại này có thể xếp lại gọn và để trong hộp được,
    không phải cầm riêng ra ngoài như cái này.
    Tuy vậy, toi phải di New York mua mới có . Quanh nhà thì
    các tiệm phục vụ cho nhạc thì không có mặn mà với Violin mấy .
    Thế mới biết ở Mỹ, Violin cũng là đàn của nhà giàu.
    Ở Mỹ, tôi không có đồ nghề như ở VN, để dễ dàng làm được
    Sholder Rest như bạn nói . Ở đây, cái gì cũng mua, vì nếu làm
    thì phải có đồ nghề như kìm búa đục chẳng hạn, và nguyên vật
    liệu như giây thép . Tôi ở đây đã 16 năm mà chưa tìm ra nơi
    nào bán các loại giây thép cả . Dù sao, đồ nghề và phần lớn
    các nguyên vật liệu (đã chế sẵn, chứ không thô) thì rất dễ mua .
    Tôi xin nghe lời bạn, đi tìm trong những đồ cũ bỏ đi, thì có thể
    làm được Sholder Rest loại mới, có thể gấp gọn được.
  2. gun_ho

gun_ho Thành viên mới

Mình cũng đã dùng qua nhiều loại shoulder rest nhưng đến nay vẫn thấy thich nhất là hiệu Resonans Shoulder rest .Nếu mua mới trên ebay thì khoảng 12 usd ,ngoài ra còn có hiệu Kun, model Bravo cũng rất khá.
  3. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

Cái shoulder rest của bác codep em cũng dùng ,của Tàu ,chỉ khoảng 100k vnd .Đuợc cái chắc chắn nhưng thấp quá ,dùng cái đấy bác có phải đệm thêm khăn vào không ? em thì phải đệm thêm khoảng 3cm nữa thì mới vừa và kẹp chặt đuợc ! không thì sẽ phải cúi xuống rất thấp ,lâu ngày gù cũng nên !
    Còn chuyện tư thế cầm archet thì cái hình ấy em moi trên net ,các bác không thấy tên của nó à " 1 cách cầm archet tốt " !
    Thằng bạn em cãi là khi cầm archet thì :
    + Thoải mái ( cái này thì chắc rồi ! )
    + chỉ có ngón trỏ và ngón cái là đẩy archet lên xuống ,các ngón còn lại chỉ tựa cho đỡ mỏi ( ! )
    + Ngón cái đặt giữa ngón giữa và ngón áp út ( cái này em thấy rất là lạ ,tay ai mà hay thế nhỉ ,em thấy rất khó )
    Mà tư thế đấy là hắn học của cô nào ở Nhạc viện HN !
  4. music_heal_mysoul

music_heal_mysoul Thành viên mới

ủa? nghe nói đồ Mỷ tốt lắm mà? sao lại hay bị gảy vậy? mấy cái thầy em làm ra chỉ có lấy búa tạ đập mới bị gẩy thôi. vật liệu rất dễ kiếm. chắc tại cái dế bằng gổ hay nhựa nên rất dể gẩy. có thể tháo nó ra và tìm miếng nhôm hay kim loại nào cứng vùa phải xong copy lại hình dạng và uốn theo vai rồi cắt ra . xong đục lỗ như cái củ rồi ráp vô đảm bảo xài cả đời. dán thêm miếng xốp cho êm là được. Cái của em làm bằng nhôm máy bay . nên bền lắm( nhà gần sân bay nên máy bay chiến tranh hồi xưa rất nhiều nên wa chôm mấy miếng)
    còn tay acxe em được thầy chỉ là ngón cái phải đặt đầu ngón vào khoảng trống giửa miếng simi màu đen và mếng gổ đen của acxe. và so với mấy ngón khác thì nó ở khoảng giữa . các ngón khác phải lỏng . [​IMG]
    như hình này
  5. CoDep

Đồ Mỹ như cái chip của computer thì tốt, nhưng các đồ khác thì
    tiền nào cúa ấy . Hơn nữa, trong buôn bán, đồ càng mau hỏng
    thì càng bán được nhiều. Cái shoulder rest bị gẫy của tôi là
    hàng Trung Quốc đấy . Chắc là con nhỏ của tôi nó chơi nên mới
    hỏng, chứ như bạn nói, khó gẫy lắm.
    Tôi cầm cung kéo violin thì cầm vào cái cần, vào nơi dễ điểu
    khiển nó nhất, không để ý đến trúng vào chỗ nào . Vì thế tôi
    mới chụp cái ảnh cầm một nhánh cây sả để làm mẫu. Trong
    ảnh, lực một bên là ngón tay cái, và lực bên kia là 3 ngón khác .
    Ngón út coi như không xài đến . Trong 3 ngón kia, thì ngón trỏ
    vào một phe, ngón giữa và ngón nhẫn vào phe đối ngược .
    Khi ngón trỏ mạnh lên, thì đầu trên của nhánh sả sẽ ghì xuống .
    Khi ngón nhẫn mạnh lên thì đầu trên cúa nhánh sã sẽ cất lên .
    Thế là 4 ngón tay thành thế chân vạc mà tranh nhau sức mạnh
    lên cái cung. Tôi nghĩ chỉ cần 2 phe thôi thì không đủ lực các
    phía mà cầm cung được tốt .
  6. emgaiHN

emgaiHN Thành viên mới

Thông báo các bác là như hình này là chuẩn rồi. Bây giờ các trường ở châu âu cũng toàn dậy kiểu này. Ngón út trong ảnh nhấc lên vì ác sê đang ở ngọn, nếu lên đến gốc thì tự khắc nó sẽ phải đặt xuống để cân bằng cho toàn ác sê ở một số kỹ thuật nhất định.
    Còn mấy cái ảnh của bác CoDep em nói thật là sai bét, bác đừng có giận. Thứ nhất là ngón cái của bác vừa thẳng đuỗn lại vừa gập vào trong, tối kị cho một tay cầm ác sê linh hoạt. Thứ 2 là vị trí cầm của bác. Không phải ngẫu nhiên mà người ta làm cái phần cuốn da ở gốc ác sê đâu (nếu bác thấy cái phần da đó trên ác sê của bác không phù hợp thì có thể đến hỏi người làm đàn làm lại cái khác ở vị trí đẹp hơn, chứ đếch ai lại cầm kiểu chợ búa như bác). Với cả cái ác sê + đàn của bác em nhìn cũng đoán là đồ rẻ tiền---> bác cũng chỉ chơi cho vui thì có thể chấp nhận được.
  7. emgaiHN

emgaiHN Thành viên mới

Theo em thì thằng bạn bác sai ở b và c.
    Ở b theo em thì tất cả các ngón đều được dùng hết, tuỳ vào kỹ thuật và âm thanh muốn tạo ra thôi. Thằng bạn bác mà chỉ dùng ngón cái và ngón trỏ thì em cá là tay cầm ác sê của nó cứng như sắt, kẹp chặt cái ác sê như kìm thì mới chơi kiểu ấy được.
    Còn ở c thằng bạn bác sai do cách cầm ở b. Giờ bác thử tưởng tượng thế này: bác giơ tay phải lên ngang mặt sao cho cổ tay lỏng, bàn tay buông thõng xuống. Song chưa? Rồi, bác từ từ hạ tạy xuống và vẫn tư thế hoàn toàn thả lỏng như vậy, bác cầm hộ em cái gì dài dài như bút chì, đũa... Bác thấy sao? Thứ nhất là ngón cái không bao giờ cong vào trong ở tư thế tự nhiên cả mà hơi cong ra ngoài. Thứ hai là vị trí của ngón cái sẽ rơi một cách tự nhiên vào khoảng đốt giữa của ngón giữa. Đấy chính là tư thế cầm ác sê mà em biết. Cầm xong cái ác sê rồi, ít nhất với nó trong tay bác phải làm được động tác này: vẫn giữ ác sê trong tay như khi đang chơi đàn, chụm tất cả các ngón tay lại như muốn nắm bàn tay lại, sau đó lại duỗi thẳng tất cả các ngón tay ra (vâng, tất nhiên là cái ác sê vẫn không được di chuyển khỏi vị trí ban đầu trong bàn tay của bác). Lặp đi lặp lại động tác ấy vài chục lần thì các bác sẽ biết ngay tay mình sai, cứng ở chỗ nào.
  8. CoDep

Bạn nói đúng ở chỗ ngón cái của tôi.
    Tôi sửa mãi mà chưa được . Có lẽ chưa tập trung tư tưởng đủ .
    Về chuyện đàn rẻ thì cũng đúng . Nếu chơi trong các giàn nhạc
    lớn, hay solo thì cần phải mua đàn tốt hơn, vài chục nghìn đôla
    còn ít. Nói như vậy có làm nhụt chí các bạn chơi Violin không ?
  9. mobile3g

mobile3g Thành viên mới

Ui da, nhìn bắt thèm,mình 28 tuổi rồi khồng biết có học violin được nữa không các bạn ơi????Mình dịnh dành dụm mua 1 cây vĩ cầm để học nhưng hoang mang quá, có bạn nào chỉ giáo mình xin đa tạ!!!
  10. music_heal_mysoul

music_heal_mysoul Thành viên mới

nếu kinh tế eo hẹp thì đánh đàn trung quốc giá khoảng triệu rưởi là được. Hàn quốc loại thường củng khoảng 2 triêu. nếu ko thì tìm đàn củ xài lại cũng được. bởi vì thời gian đầu mua đàn thật tốt và thật mắc thì chắc tối ngày các bác đem ra nghía mấy cái . lau bụi xong rồi cất vào hổng dám đánh sợ.......mất màu! . Thời gian đầu tập nhiều nên mua đàn dã chiến một tí. có thể mang đi đây đó đánh thoải mái ko sợ hư. khi nào cảm thấy kinh tế khá thì mua đàn tốt. bây giờ tui đánh đàn cũ thôi. khoảng chuc năm nửa khi nào đánh thật tốt mới mua đàn mới