1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự kỉ động @_@

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi grasspig, 09/10/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. grasspig

grasspig Thành viên tích cực

1. Con ạ, con nhất định phải học nấu cơm. Việc này không liên quan với chuyện hầu hạ người khác. Khi những người yêu thương con đều không ở bên cạnh, con có thể đối đãi bản thân thật tốt. (Có thể độc lập sinh tồn)

2. Con ạ, con nhất định phải học lái xe. Việc này không liên quan với thân phận địa vị. Như thế vào bất cứ lúc nào, con cũng có thể cất bước đi đến bất cứ nơi nào con muốn, không cầu cạnh bất cứ người nào. (Tự do)

3. Con ạ, con nhất định phải học đại học, đại học chính quy. Việc này không liên quan với học lực. Trong đời người cần trải qua mấy năm này, cuộc sống không gò bó lại có thể thấm nhuộm thư hương. (Một khi đi vào xã hội, là đã đi vào thị trường)

4. Con ạ, con có biết không? Dấu chân có bao xa, lòng dạ có bao rộng. Tấm lòng rộng rãi, con mới vui vẻ. Ngộ nhỡ đi không xa, hãy để sách vở đưa con đi. (Mở rộng tầm nhìn của mình, nhờ vào tầm nhìn của tri thức)

5. Nếu trên đời chỉ sót lại hai bát nước, một bát dùng để uống, một bát phải dùng để rửa sạch gương mặt và quần áo lót của con. (Tự tôn không liên quan với giàu nghèo)

6. Trời sập xuống cũng đừng khóc lóc, đừng oán trách. Như thế chỉ khiến những người yêu thương con càng đau lòng, những kẻ thù hận con thêm đắc ý. (Bình tĩnh chấp nhận số mệnh, những người yêu thương con đương nhiên sẽ quan tâm)

7. Dù ăn cơm trộn nước tương, cũng phải trải khăn ăn sạch sẽ, ngồi với tư thế trang nhã. Sống cuộc sống thô sơ theo cung cách cầu kỳ. (Phong độ không liên quan với cảnh ngộ)

8. Khi đến phương xa, ngoài máy ảnh, nhớ mang theo giấy bút. Phong cảnh giống nhau, nhưng tâm tình ngắm cảnh mãi mãi không trùng lặp. (Hình ảnh và ký ức tình cảm là khác nhau)

9. Nhất định phải có không gian thuộc về mình, dù chỉ hơn chục mét vuông. Nó có thể giúp con khi cãi nhau với người yêu giận dỗi bỏ đi không đến nỗi lưu lạc đầu phố, đụng phải kẻ xấu. Càng quan trọng hơn là, khi con nông nổi, có một nơi để con bình tĩnh lại, cho lòng mình một góc ở yên. (Nhân cách độc lập)

10. Lúc nhỏ phải có kiến thức, lớn lên phải có từng trải, con mới có cuộc đời tinh tế đẹp đẽ! (Đọc từng trải của người khác, tìm từng trải của bản thân)

11. Bất kể lúc nào, đều phải làm một người hiền lành lương thiện. Hãy ghi nhớ, lương thiện, sẽ khiến con trở thành người được trời cao chiếu cố nhất. (Kiểu chiếu cố này không hẳn là giàu có và quyền thế. Thiện có thiện báo, thứ được báo đáp, là tình yêu thương.)

12. Nụ cười, ưu nhã, tự tin, là của cải tinh thần lớn nhất. Sở hữu chúng, con sẽ sở hữu tất cả.

Đây chính là tinh thần “quý tộc”.

[suu tam]
    ChinhPhong2014 thích bài này.
  2. grasspig

Vì Q là Q
    Vì U thương Q
    1 tháng rồi 1 tuần
    Rồi lại 1 tuần nữa
    U biết làm sao khi U tuần nào cũng bay đi ctac, Q thì bận rộn với bvien.
    Chúng ta rồi sẽ tính sao?
  3. grasspig

Trong cuộc sống, đôi khi chúng ta gặp rất nhiều kiểu người. Có người sẵn sàng chấp nhận bất cứ một ai đến với mình vì cho rằng, mình không thể sống thiếu tình yêu, cho dù lúc đó có yêu người ta hay không. Nhưng cũng có người lại lặng lẽ khép mình sau một cuộc tình buồn, họ muốn trái tim mình được nghỉ ngơi, được chuẩn bị sẵn sàng cho những điều tốt đẹp ở phía trước...

Có người lại lặng lẽ khép mình sau một cuộc tình buồn...

Sáng nay tôi nhìn thấy em ở ngã tư. Đèn đỏ còn sáng và đồng hồ đang đếm ngược. Ba mươi chín giây. Em đang vội, chiếc xe đạp điện màu đỏ cứ nhích dần lên. Không chỉ mình em, nhiều người khác cũng vội. Những chiếc xe máy cứ nhích dần, nhích dần lên... Sống là không chờ đợi. Dù chỉ mấy mươi giây.

Tôi nhớ có một hôm nào đó, em đã nói với tôi rằng đấy là một triết lý hay, ta phải tranh thủ sống đến từng giây của cuộc đời.

Nhưng em biết không, đừng vì bất cứ một triết lý hay nào mà gạt bỏ đi ý nghĩa của sự chờ đợi. Bởi chờ đợi ở đây không phải là há miệng chờ sung, mà chờ đợi là một phần của bài học cuộc đời. Em sẽ bằng lòng đợi chứ, nếu em đã học biết về điều sẽ xảy ra.

Đợi khi xếp hàng ở siêu thị, vì biết rồi sẽ đến lượt mình và rằng đó là sự công bằng. Đợi tín hiệu đèn xanh trước khi nhấn bàn đạp, vì biết đó là luật pháp và sự an toàn cho chính bản thân. Đợi một người trễ hẹn thêm dăm phút nữa, vì biết có bao nhiêu việc có thể bất ngờ xảy ra trên đường. Đợi một cơn mưa vì biết rằng dù dai dẳng mấy, nó cũng phải tạnh. Đợi một tình yêu đích thực vì biết rằng những thứ tình yêu "theo phong trào" chỉ có thể đem đến những tổn thương cho tâm hồn nhạy cảm của em...

Đợi một cơn mưa vì biết rằng dù dai dẳng mấy, nó cũng phải tạnh.

Vì vậy mà hãy cứ bình tâm, em nhé. Cuộc đời ta cũng như rượu vang vậy. Có những loại vài tháng là uống được. Nhưng cũng có loại phải lưu giữ rất nhiều năm để đạt độ chín cần thiết. Điều quan trọng không phải là sớm hay là muộn, mà là đúng lúc. Bởi mọi thứ đều có thời điểm của riêng mình. Vị rượu ngon chính là phần thưởng của tháng năm.

Cũng như câu chuyện về hai chú sâu kia. Sâu anh nằm trong cái kén cảm thấy bực bội vô cùng, nên cố vùng vẫy thật mạnh để mong thoát ra ngoài. Vùng vẫy ngày này qua ngày khác, sâu mọc đôi cánh bé. Nó lại cố ra sức đập cánh, đôi cánh dần lớn ra, cứng cáp. Và cuối cùng, sâu anh hóa ****, rũ bỏ cái kén chật chội để bay lên cao. Khi đã thoát ra rồi, nó mới thấy sâu em vẫn còn mắc kẹt trong kén. Nó hăm hở lao đến giúp em phá vỡ cái kén và đưa sâu em ra ngoài.

Thế nhưng, em biết không, sâu em mới chỉ có một đôi cánh mỏng manh bé xíu. Nó không thể bay lên như anh và cũng không còn chiếc kén để bảo vệ thân mình. **** anh khóc ròng nhìn em bị đàn kiến tha đi.

Tôi nhớ có một câu danh ngôn, đại ý rằng: "Bạn sẽ có được con gà con lông vàng mũm mĩm bằng cách ấp trứng, chứ không phải bằng cách đập vỡ cái trứng ra". Vậy thì đó là lý do tại sao con sâu phải nằm trong kén đủ ngày rồi mới được hóa thân. Cũng như con người phải chín tháng mười ngày mới nên rời lòng mẹ. Đó cũng là lý do của ba mươi chín giây đèn đỏ, của mười hai năm miệt mài trên ghế nhà trường, của một mối tình thiết tha còn chưa chịu hé lộ. Và của rất nhiều khoảnh khắc chờ đợi trong cuộc đời.

Mọi vật đều có thời điểm của mình. Em đừng cố rút ngắn thời gian. Nếu trái chưa chín thì đừng nên hái. Nếu nhộng chưa chín thì đừng phá vỡ kén tằm. Nếu chưa gặp được một tâm hồn đồng điệu thì đừng trao gửi trái tim. Đừng để thế giới này tác động.

Nếu chưa gặp được một tâm hồn đồng điệu thì đừng trao gửi trái tim. Đừng để thế giới này tác động.

Xuân qua hè tới. Đông sang thu về. Đừng nôn nóng khi nhìn thấy những loài cây khác đã khoe lá khoe hoa. Hãy cứ bình tâm. Hãy đợi thời điểm của mình, em nhé. Hãy tận dụng khoảng ngừng lặng này để bồi đắp cho chính mình và học cách khám phá điều sẽ xảy ra. Nếu em biết suy tư, khoảng thời gian chờ đợi không bao giờ là vô nghĩa.

Vì thế, dù cuộc sống có trôi nhanh biết mấy, em nhớ để dành trong đời mình những khoảng lặng thời gian cho sự đợi chờ. Không chỉ như chờ đèn xanh bật sáng ở ngã tư, mà như chờ rượu chín rồi hãy uống.

Như chờ tình đến rồi hãy yêu ...
    HKAGZ thích bài này.
  4. HKAGZ

HKAGZ Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ngày xưa mình cũng nghĩ thế này
    Công nhận, ko phải là ty thấy mối quan hệ tẻ nhạt lắm
    Nhưng giờ tớ đỡ lãng mạn hơn bạn này rồi (chỉ cần có lúc đầu có cảm giác yêu yêu là được: Nghĩa là nhìn cái mặt ko muốn đấm ấy : ))
    Cơ mà 10 thằng gặp thì tới 9,75 thằng chẳng muốn gặp lần thứ 2 thì biết làm sao? Cứ cái kiểu nhìn thiên hạ rồi nói: Sao cái thằng kia mà con kia nó cũng yêu được là sao? Nhưng cũng phải công nhận cũng có những thằng hay hay thì ông trời ko cho mình gặp để mình có chút cơ hội. Buồn cho mềnh, hu hu : ((
    Chúc bạn này có ty như mong muốn nhá : )

Hic, giờ mình coi như 1 người con gái trên TTVN vậy, thấy vậy nhẹ nhàng và thoair mái nhất, thẳng thắn đối mặt với thực tế tự nhiên lại thấy mất đi cảm giác tổn thương lâu nay. Còn nếu họ có ghét mình đào đất đổ đi thì mình xin lỗi nhé, mình sẽ lưu ý ko quot bai của bạn nữa
    Lần cập nhật cuối: 09/06/2014
  5. grasspig

Fixing A Broken Heart

There was nothing to say the day she left
    Just filled a suitcase full of regrets
    I hailed a taxi in the rain
    Looking for some place to ease the pain
    Then like an answered prayer
    I turned around and found you there

**
    You really know where to start
    Fixing a broken heart
    You really know what to do
    Your emotional tools can cure any fool
    Whose dreams have fallen apart
    Fixing a broken heart

And now I don't understand
    What I'm going through
    There must be a plan that led me to you
    Because the hurt just disappears
    In every moment that you are near
    Just like an answered prayer
    You make the loneliness easy to bear

** repeat

Soon the rain will stop falling, baby
    And I'll forget the past
    'Cause here we are at last
  6. grasspig

Em thương anh...
  7. grasspig

1. Tự nhiên hôm nay đi so sánh vấn đề đó với ăn sushi và ăn chay trường... Mình thích ăn cả 2 món, nhưng mà ăn riết 1 món chán lắm... Thời gian trước ăn sushi ngập mặt, choáng hết đầu óc thế là từ bỏ tìm đến 1 món ăn tốt hơn cho sức khoẻ là ăn chay trường... Nhưng ăn chay hổm rày nói thiệt thiếu chất quá làm mình cứ nhớ món sushi... Tóm lại ước gì cả sushi và ăn chay trường là một. Lúc bthg thì chay, mà lúc cuồng là sushi...

2. Vấn đề sushi và ăn chay trên ko hề lquan tới ẩm thực, sushi và ăn chay.

3. Hồi nãy trời mưa lất phất, chạy xe chầm chậm dưới mưa nghe được 2 bài Tình ca phố và Speak softly love... Đi tới 1 nơi, mang theo 1 thứ để gặp 1 người. Cuối cùng không tới cái nơi định tới, ko gặp cái người định gặp, và cái thứ mang theo xách về. Lại nghe đi, nghe lại 2 bài nhạc trong list và thấy sao mưa dưới ánh đèn đường đẹp thế?

4. Người ta nói gặp đc nhau là khó, nhất là 2 người ko chung bất kì 1 thứ gì... Vậy nên duy trì mối quan hệ cùng nhau rất khó và từ bỏ nhau cũng ko dễ dàng vì cả 2 đều không nỡ. Lúc bấm delete hết mọi thứ mình đã quyết nếu còn duyên thì sẽ tìm lại được nhau và khi ấy sẽ là 2 người bạn tốt. Và quả thật, nó tới dù hơi trễ :)

5. Mấy hnay căng thẳng cviec nhưng rồi có 1 vài việc xảy đến làm mình hết tự kỉ cviec. Mình còn trẻ, còn sức khoẻ thì cviec dù có thế nào mình sẽ làm lại đc. Chẳng phải mình từ tay trắng mà lên thì bây giờ có tay trắng mình cũng ko sao... Chỉ có 1 vài thứ là sẽ ko bgio có cơ hội bắt đầu.
    Gia đình, thứ quý giá nhất mình đã, đag và sẽ luôn trân trọng nó.
    Tình yêu, chả biết gọi là tình yêu đúng hay ko? Mình chỉ muốn nói là mình thương cái người mà mình đang thương dù đôi khi mình có cơn và cái người mình thương có cơn cũng chẳng kém mình.
    Sức khoẻ thì ráng gym điều độ.
    Ráng cười mỗi ngày nhiều nhiều. Thiệt ra mà nói bị tự kỉ cái nhận ra cái list friend còn lại mới thiệt là quý... Ai cũng lo cho mình, làm xúc động ghê nơi.
    HKAGZ thích bài này.
  8. grasspig

Mẹ nói: lấy chồng giàu chưa chắc hạnh phúc, nhưng lấy chồng nghèo chắc chắc sẽ không hạnh phúc. Chỉ có không lấy chồng mới hạnh phúc thôi.
  9. HKAGZ

HKAGZ Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chồng nghèo hay giàu có nhiều khi ko phải là vấn đề quyết định hạnh phúc.
    Ko cần tất cả phải cùng suy nghĩ nhưng quan trọng phải có nét suy nghĩ chung, nhất là ở những điểm quan trọng và phải tôn trọng, nhường nhịn nhau
    Và tùy vào đặc điểm tính cách của từng người mà nên tôn trọng ý muốn của người khác trong giới hạn chấp nhận được. Như mình chẳng hạn, mình cần có khoảng không gian và thời gian riêng để mặc sức suy tưởng theo cách của mình, tuy không phải luôn luôn nhưng rất cần điều đó, mình luôn phải có phòng riêng, có thấy lạ không? Hình như mình giống bọn Tây ở điểm này ;)
    Còn nếu thực sự nhận thấy ko lấy chồng mới là hạnh phúc thì cứ ở vậy, đố ai cấm được, nhờ :)
    grasspig thích bài này.
  10. grasspig

Dạo gần đây nhận ra mình đã tàn phá cuộc sống của mình một cách không thể tha thứ được...
    Nhưng thật may mắn vì cuộc sống luôn cho ta ánh bình minh để bắt đầu lại từ đầu ^^
    Nếu vì 1 lý do nào đó mà yếu lòng thì hãy nhớ vì sao mình đã từ bỏ.
    Hello July