1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư liệu về các Fighter Aces nổi tiếng của Việt Nam và thế giới

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi Patriotxx, 11/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. laviola123

laviola123 Thành viên mới

Chẳng thấy bác nào bàn về át cả . Theo đuôi các bác vậy .
    "Át " Phạm Tuân đang thuyết phục thằg Pilot Mĩ rằng chính bác í đã hạ nó . Cơ mà nhìn vẻ mặt thì em thấy nó đếch tin
  2. abtomat47

abtomat47 Thành viên mới

Tui thấy từ đc chủ topic đến đồng chí laviola123 chưa phân biệt ai là ace ai không là ace
  3. laviola123

Thế thì em k0 theo theo các bác kia nữa , theo đuôi bác vậy . Bác giới thiệu thần tượng "Bubi" Hartmann của bác thì em post Pocryshkin .
    _ Chiếc máy bay đầu tiên Pocryshkin bắn hạ là 1 chiếc Su-2 của đồng đội . Anh í bắn nhầm vì tưởng là máy bay Đức . Đúng là 1 thảm hoạ đối với 1 pilot trẻ . Thế mà sau này ...
    _ Pocryshkin toàn làm những việc điên rồ , k0 ai có thể làm đc : Anh í từng mang theo cả 1 chiếc Mic trên 1chiếc otô tải thoát vòng vây quân Đức . Gần về đến nơi thì bị chỉ huy bắt huỷ . Tuy k0 thành công nhưng cũng cho thấy tinh thần trách nhiệm và bản lĩnh quyết , tâm to lớn của anh í
    _ Pocry là người có sáng kiến lấy đường cao tốc Đức làm sân bay cho máy bay tiêm kích ... Khi Hồng Quân đến gần Berlin , mặc dù có rất nhiều sân bay Đức , nhưng vì Nga nhiều máy bay wa , lại phải ưu tiên số1 cho MB ném bom và cường kích , nên đơn vị của Pocry cũng như các đơn vị tiêm kích khác rất khó khăn . Anh í đã nghĩ ra cách này
    _ Nhiều át LX bị bắn rơi , chết , tù binh .... Pocry là 1 trong số ít không chui vào nhóm đó ... Khoảng từ cuối năm 44 đã có lệnh từ cấp cao nhất KQ cấm k0 cho Pocry bay . Nếu bay là kỉ luật . Réch -Ka - Lov vẫn bay ở Berlin nhưng Pocry thì k0 . LX rất sợ Pocry bị rơi , vì lúc này anh đã là biểu tượng chiến thắng của k0 quân LX . Vây mà thỉnh thoảng anh í vẫn " trốn thoát "
    _ Trừ 1 time ngắn bay Mic , còn rất ít khi Pocry bay mb LX . Anh bay rất nhiều loại , chủ yếu là MB Anh , Mĩ ... Có lúc bay cả Mét sơ Mít Đức
    Bác abtomat47 : Cho em hỏi " Bubi" có phải là phi công đã bắn rơi " Hoàng tử bé " k0 vậy ?
  4. abtomat47

abtomat47 Thành viên mới

Không đâu laviola123
    Bubi không đánh nhau ở Địa Trung Hải (mặt trận phía đông, Pháp thời gian 1940, Anh và bảo vệ Berlin thôi)
    Đc có xem HTB rồi phải không? Tui thích Antoine de Saint Exupéry, Ông chết sớm quá thật uổng
    Năm ông chết (1944) Bubi đang bận đánh nhau với Hồng quân ở khu vực Crimea rồi Rumani
    Được abtomat47 sửa chữa / chuyển vào 10:57 ngày 14/07/2008
  5. laviola123

Thanks bác ! Em giới thiệu tiếp .
    Át Klubov Fiodorovich :
    Có hơn 30 mb bị Klubov hạ . Đặc điểm của Klubov là có time bay số 2 rất lâu , và hay bị giao nhiệm vụ hộ tống mb ném bom . 2 đặc điểm này rất đáng sợ đối với 1 phi công , thế cho nên hơn 30 mb cũng là 1 kì tích đáng khâm phục
    Đáng tiếc là Klubov có 1 số phận k0 ra gì ! Vào sinh ra tử mãi k0 sao , anh í lại hi sinh trong 1 chuyến bay thử năm 44 . Klubov vẫn cố tình hạ cánh , k0 chịu nhẩy dù khi mb của mình đã bị hỏng .
    Phi công 2 lần anh hùng LX chết trên 1 chiếc La Vot Kin
  6. laviola123

Bác Abtomat47 : Nghe bác nói đến Crime với Địa Trung Hải chắc bác thông thạo những trận k0 chiến ở đây . Bác có tư liệu jì về những trận đánh các Át LX - Đức ở Crime , Át Đức - Đồng Minh ở ĐTH thì dịch rồi post lên anh em coi với
    Em sách cho mượn mất hết , lại đọc lâu rùi nên k0 nhớ số liệu chính xác nên k0 dám post
    Em tiếp nhé :
    4 "át " VNCH
    Các bác có nhận ra 4 Pilot nào k ? Các bác giải thích em tại sao mấy át này lại để mũ bay xuống đất ???
    Coi 1 tác phẩm về phi công em thấy các phi công Đức rất kiêng chụp ảnh mờ đặt mũ dưói đất
  7. Patriotxx

Patriotxx Thành viên mới

Bác làm gì mà nóng thế, em cũng bảo "thường thường" thôi chứ có bảo luôn luôn đâu.
    Hôm nào nghiên cứu SGK cải cách xem ra sao, chứ sách bọn em học hồi 10 năm phổ thông thì không đưa ra nổi lấy 1 con số về tổn thất phe ta
  8. Patriotxx

Patriotxx Thành viên mới

Bác cho em hỏi bọn này bắn đâu ra 5 máy bay mà đòi làm át thế , máy bay mô hình chăng, hay chúng nó chơi game rồi oang ưởng
  9. abtomat47

abtomat47 Thành viên mới

@laviola
    VNCH làm gì có át
    Ở đâu ra vậy đc laviola?
    Tui sẽ gửi tài liệu cho đc dịch nghe, rảnh không?
    Tui up danh sách các ace để tiện dò ai là ace theo tinh thần to pic nhưng bị đc chủ box la quá rồi đc Maseo hăm cho leo cây, tui sợ quá nên chỉ góp vài bài xin lỗi thôi
    Được abtomat47 sửa chữa / chuyển vào 11:47 ngày 14/07/2008
  10. TuanDam

TuanDam Thành viên mới

Em gửi đến các bác một át nữ Lilya Litvyak-Bông hồng trắng Stalingrad. Có lẽ đây là nữ phi công oai hùng nhất nhân loại vì khó có ai phá được kỷ lục của bà.
    http://www.mohinhvn.org/forum/showthread.php?t=3788
    Còn 1 phi công oai hùng khác là Thiếu tá Hans-Ulrich Rudel, tuy chỉ bắn rơi được 10 máy bay đối phương nhưng theo mình toàn bộ Aces trên thế giời đều phải ghen tỵ với ông.
    http://www.mohinhvn.org/forum/showthread.php?t=3318
    Mấy bác đảo qua xem, tiện thể ngó mô hình tý.