1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ Nam chí Bắc ,hảy thảo luận và cùng nghiên cứu VỊNH XUÂN (phần 2)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi Lonelymanus, 21/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lonelymanus

Lonelymanus Thành viên rất tích cực

Từ Nam chí Bắc ,hảy thảo luận và cùng nghiên cứu VỊNH XUÂN (phần 2)

Phần này nối tiếp cho phần 1 : http://www.ttvnonline.net/vothuat/123705.ttvn

Mời các bạn tiếp tục tham gia trao đổi
  2. Vove

Vove Thành viên rất tích cực

Mr. Quan,
    Tui xin được giải thích, để ông bạn khỏi hiểu nhầm ..
    <<Vove hơi bị nhầm.
    Cái đoạn sau của Vove thì được đấy.
    Em chẳng có ý học lóm của các bác đâu mà sợ.
    Topic ''''''''nghiên cứu VX'''''''' cơ mà.
    Tiếc lắm thay!
    Sợ mất nghề, hay ...? >>
    Tui không sợ ông bạn học lóm đâu, đừng nghĩ thế . Nếu muốn dấu, hơi sức đâu lại trả lời ? Tui cẩn trọng lời ăn tiếng nói vì tui thấy đám tụi tui càng ngày càng vớ vẩn, thiệt là bực mình hết sức, hehehe.
    Vấn đề ở chỗ, muốn định, và trị bệnh cho người nào đó, ta phải biết người ấy thuộc (và không thuộc) giống gì . Thí dụ: đực, cái, đi hàng hai, homo sapines hay non-homosapiens, đủ cả .... Rồi thói quen ăn uống, vệ sinh của anh/cô ta, trạng thái tâm thần, cuộc sống ********, etc... Nói chung, một thầy thuốc có trách nhiệm và lương tâm thì phải tìm hiểu càng nhiều càng tốt về bệnh nhân. Trong võ cũng vậy. Và làm ơn hiểu cho rằng, các môn phái, dù gần hay xa, cũng có những khác biệt đặc thù; không tin, bạn tìm ông nhạc sĩ Bảo Chấn hay Quốc Bảo mà hỏi .
    Nếu ông bạn học TCQ, mà tui lại đem VX ra giải thích, cũng có thể gây hiểu lầm, và lần sau ông bạn lại bị tát nữa . Mà thật ra, khi có ai đó ém hay đè tay ông bạn rồi đánh lên mặt, lên cổ, anh chàng ấy chưa cao tay đâu (trong VX, tay càng đi cao, thì trình độ càng thấp, hehehe). Nếu ông đã học qua VX VN, ông phải biết "hạ thiện", và cũng nên hiểu cái nghĩa của nó . Ém tay, chỉ cần "trôi" hay "rớt" tay vào trong, sẽ gọn gàng và hiệu quả hơn. Tập tới nơi, tới chốn, lỡ dùng cái đòn nầy đánh trúng ai, thì nên mua quà cáp trước để lo lót công an, sau để xin lỗi nạn nhân.
    Và còn điều nầy, tui nghĩ chúng ta chưa đủ trình độ để nghiên cứu võ thuật đâu. Dùng 2 chữ "học hỏi" có lẽ sẽ hợp lý hơn.
    Lời thật, nếu mất lòng, xin ...ráng chịu
  3. quan65

quan65 Thành viên mới

Vove có chí khí.
    Vấn đề là thuận & nương đúng không ạ?
  4. Amused2death

Amused2death Thành viên mới

Bác Quan bảo bị đè tay là thế nào nhỉ?một tay họ ép hai tay bác vào ngưòi tay kia vả đom đốp hay là họ dùng chỏ ép tay bác đánh bằng ngọn?
    Khẩu quyết của Vịnh Xuân là "án thủ đề vĩ, án vĩ tắc đề thủ" mà, bị ấn đầu thì vểnh đuôi lên mà bị ấn đuôi thì vểnh đầu lên.Chưa hình dung ra bác bị đè kiểu gì nhưng sao không lăn cái bàng thủ lên nhỉ?họ đẩy ép sát tay mình vào người thì vuốt xuống lật bàng thủ ra. Nói chung nói miệng thế thì khó hình dung thật.
    Học tờ giấy của anh DTA thì hay quá nhưng để đủ linh giác đến mức họ đi đâu mình đi đấy thì cũng khó ạ, đến được mức đó thì thích quá!
  5. VXDTA

VXDTA Thành viên quen thuộc

Hehhe, xin chào ông lang băm !
    Có lẽ chúng ta đều hiểu nhầm tình huống của bác quan65 đưa ra. Nó " vớ vẩn" hơn nhiều, bàn giao tay thì phải.
  6. HuyenMinh

HuyenMinh Thành viên mới

Em xin nói 1 câu rất chân thành với các anh. Nếu bàn về lịch sử hay những truyền thuyết về Vĩnh Xuân thì sẽ rất hay nhưng nếu lên mạng mà bàn về những kĩ thuật đánh thì quá thừa.
    Em có lên mạng bàn chuyện với các anh thêm 10 năm nữa thì trình độ em vẫn thế thôi, kĩ thuật chẳng hơn, độ dẻo chẳng hơn mà cũng chẳng thuộc thêm bài quyền nào. Về cái khoản này thì em giống thầy Hải đấy. Các anh nói chuyện thì hay lắm, nhưng bây giờ em bảo mượn đĩa Vĩnh Xuân hay là dạy em mấy bài quyền thì các anh cứ bơ đi.
    Hehe nếu anh nào dạy em thêm mấy bài quyền còn lại thì em xin hậu tạ.

Được HuyenMinh sửa chữa / chuyển vào 12:10 ngày 22/04/2004
  7. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Khà khà !Có chí khí là có chí khí . Chú em mà cứ thẳng toẹt như thía này ..sẽ làm cho tình hình rất ư là tình hình .. ặc .
    (nói nhỏ chú em là lần sau không cần phải post size chữ lớn quá như thía. Có chí khí thì tốt , nhưng vẫn giữ được sự thản nhiên thì tốt hơn, đừng lên gân ! Thân .. )
  8. thiettam

thiettam Thành viên mới

Bé ngoan chào các anh ạ.
    Bé mới vào nghề. Nghe các anh nói chỉ biết lác mắt há hốc mồm. Chưa biết gì để hiểu cả. Thôi thì từ từ hi vọng là học đến đấy rồi hiểu sau.
    Bé thật lòng mong được học hỏi từ các anh ạ.
  9. dungntqnvn

dungntqnvn Thành viên quen thuộc

, câu bài tý, đề nghị các bác cứ thảo luận tiếp đi, bác nào đã được hưởng cảm giác hai tay bị đè, đối phương thích dắt đi đâu thì dắt chưa, cái này gọi là kỹ thuật "leo núi" thì phải, he he.
  10. DHN

DHN Thành viên quen thuộc

chú này chưa gì đã định bái sư khác rồi, lại còn bái sư qua mạng nữa chứ. Thầy Hải chú chưa thèm dạy chú thì các anh đây ngu gì mà dạy chú, phỏng ?? Biết đếch chú là ai nhể.
    quan65, bây giờ lại còn thốt ra cái gì mà "thuận và nương" vậy ? bệnh nặng rồi, thầy lang băm vove chữa xong con bệnh tắc tử thì tội nghiệt thầy lắm he he he eh