1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ Nam chí Bắc ,hảy thảo luận và cùng nghiên cứu VỊNH XUÂN (phần 2)

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi Lonelymanus, 21/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DHN

DHN Thành viên quen thuộc

đây, câu hỏi của quan65 đây nhé: "Xin có 1 câu hỏi khác, xin các bác chỉ giáo: xem ảnh, băng đĩa VX Hongkong, TQ - tôi thấy người tập thân trên hơi ngửa ra sau. Tại sao vậy? "
    quan65 hỏi ''tại sao vậy??" thì bọn tớ trả lời là "ngửa thấy sướng thì mới ngửa, ngửa ít hay nhiều thì tuỳ từng người, cứ tập đúng nguyên tắc thì nếu cần ngửa thì sẽ ngửa".
    ĐẤy, thế bây giờ nếu hỏi kỹ về nguyên tắc tập tấn thì lại là đoạn khác, lúc này thì dâng trà bái sư đi chứ còn gì he he he
    còn điều sau thì không đúng rồi: "co le bung, nguc, co, lung deu phai cang doi chut." thì chỉ dành cho người mới tập cơ gân còn bị giữ, níu thôi.
    lão VXDTA có cái bụng 120, nếu làm đúng như lời lao vove bảo thì chắc VXDTA nằm luôn cho khoẻ nhể :-) bac vove bác ấy nói có tính tương đối, không tập thì quan65 lại có thêm một lô thắc mắc ..... (điền vào chỗ trống)
    đùa thế thôi chứ quan65 lên box VoTHuat mà cứ làm như là đến giảng võ đường ấy, trên này có 3 loại võ mồm:
    * Nói giỡn mà nói thật
    * Nói nghiêm túc có minh hoạ
    * Chỉ mồi hỏi mà không nói
  2. quan65

quan65 Thành viên mới

DHN ạ, kể như tôi có phục bạn lắm thì cũng chẳng thể bái bạn làm sư, tiếc thay. Tôi đã bái 1 vị thầy VX. Dù tôi chỉ học được ít ỏi, nhưng ông ấy là thầy VX của tôi.
    Thấy các bác có ý phát triển VX, tôi thấy rất hay. Nêu vài câu hỏi hi vọng tăng hiểu biết cho bản thân, đồng thời may ra hâm nóng không khí VX forum. Tôi cứ hi vọng, giá kể các bác công khai hoá, lí giải các kĩ thuật của VX thì hay cho người học biết mấy, trong đó có tôi.
    Thẳng thắn mà nói, chưa chắc lí giải của các bác đã đúng, đã đủ - nhưng như vậy thì mới phát triển được VX.
    Có gì không phải, bác thứ lỗi nhé.
    Cám ơn.
  3. DHN

bác không thấy là nhờ bọn tớ đùa giỡn mà chưa gì cái topic này đã có 5 trang à
    thực ra lý giải thế cũng là rõ rồi đấy, nếu bác tập thì bác sẽ thấy thôi. Tập VX lấy vui là chính chứ bây giờ tớ chẳng có ý gì gọi là phát triển VX cả, có lão VXDTA thì còn máu me vụ này.
    MÀ có thể lý giải sai nhưng mà cứ tập đúng nguyên tắc thì 10 người đều có cái dáng na ná nhau sau một thời gian tập luyện. Thế là được rồi nhỉ.
    Nếu bác chỉ quan tâm trên phương diện tò mò thì cứ biết là .... thấy ngửa sướng thì ngửa, thế cho nó nhẹ đầu và dễ nhớ, biết thêm chật tủ não ra chứ giải quyết được vấn đề gì đâu.
  4. Vove

Vove Thành viên rất tích cực

Mr. Quan65,
    Tui hổng bao giờ có ý định phát triển VX, hay xiển dương môn phái đâu ông bạn . Mấy cái vụ nầy, tui để cho các đồng môn ngoài Bắc cáng đáng - trọng trách cũng nặng nề lắm , tui chỉ tập trong nhà thôi, hì hì .
    Té ra ông bạn cũng từng học VX, thế ông kể cho tui nghe về mấy cái ông đã học từ thầy mình đi.
    Cho tui mạo muội làm lang băm lần nữa . Một trong những điều vô ích nhất khi tập VX là sự lý giải . Phí thời gian mà chẳng đi đến đâu. Giải thích cho ai đó về 1 quan điểm, nguyên tắc nào đó, cũng chẳng qua vài dòng rồi ...hết . Tất cả phải dành cho việc tập luyện, và kinh nghiệm bản thân. Ông đưa ra câu hỏi nầy nọ, tui đã cố gắng giúp bằng cách gợi ý , thì lẽ ra ông nên thử xem ra làm sao, chứ tại sao hết thắc mắc đến thắc mắc khác . Và khi không được thoả đáng, ông lại trách bọn tui :-)
    VX chẳng có gì cần công khai, lý giải hết . Chịu khó tập, sẽ thấy . Ông thầy nào dấu nghề, bởi ông ấy sợ người ta biết ông không giỏi như họ tưởng :
  5. quan65

quan65 Thành viên mới

6. phatson

phatson Thành viên mới

[lão VXDTA có cái bụng 120, nếu làm đúng như lời lao vove bảo thì chắc VXDTA nằm luôn cho khoẻ nhể :-) bac vove bác ấy nói có tính tương đối, không tập thì quan65 lại có thêm một lô thắc mắc ..... (điền vào chỗ trống)
    đùa thế thôi chứ quan65 lên box VoTHuat mà cứ làm như là đến giảng võ đường ấy, trên này có 3 loại võ mồm:
    * Nói giỡn mà nói thật
    * Nói nghiêm túc có minh hoạ
    * Chỉ mồi hỏi mà không nói
    ( trang 97) ....
    hì hì, bác VXDTA chắc chắn là trình độ đã đủ kiểm chứng cái gì bác nói NHƯNG bác hơi mọt sách ở chỗ là bác lôi cái cao siêu ra giảng và nói người lẹt phẹt nên làm theo như thế. Mai nó đập nhau nó nghe theo bác làm tờ giấy thì nó teo. Tập đến múc thích nhẹ thích nặng tuỳ ý là điều ai chả muốn. Phê bình đ/c thiền sư ở chỗ đấy thôi chứ đ/c nói không sai.
    Quan điểm cá nhân tớ là tập sao cho mình nhanh hơn người ta. KHông phô người ra cho người ta có cơ hội phang mình.
    Thêm yếu tố nữa là cái tờ giấy của bác nếu có thì cũng do là chưa gặp được người đủ trình độ để xé giấy hoặc nhanh đến mức tờ giấy của bác không "hút" theo được. Thế thì dại gì mà làm tờ giấy khi mà mình CÓ CÁCH khác an toàn hơn.
    Chà , em nghe hãi hùng quá ! Nhanh ! Tốc độ ! Em mới đọc đến trang 97 đã choáng rùi ! Bác xem phim Tốc Độ phần IV rồi ạ ? Bác VX "con nhà nòi" ơiiiiiiiiii, bác " bị gậy" lang thang khắp giang hồ học nhiều thứ , học cả Karate để dùng ngón tay đâm toạc tờ giấy, bác học quyền Anh đấm nhanh như gió thì quả thật bác hết sức cao siêu , bác nhỉ ? Quả thật , bác hiểu về " dính , hoà , liền " mà bác VXDTA đưa ra " THÔ" quá , em thấy đâu có cần nhanh quá đâu ? Mà tờ giấy đúng chỉ là tờ giấy khi nó là tờ giấy thôi bác nhỉ ?
    Hẹn bác nói chuyện tiếp khi em đọc xong mấy trang mới ! Chúc bác gia tăng tốc độ nữa nhé !!! ( À, em nghe nói có người đấm được 50 quả trong mười giây đấy , nhưng bác con nhà nòi chắc nhanh hơn bác nhể ? )

[
  7. DHN

chú phat-thủ nói gì tớ cóc hiểu, chú thích làm tờ giấy thì cứ tự nhiên. đấy cũng gục như tờ giấy, please. Tớ chỉ đấm 10 phút/1 quả thôi, cần gì nhiều, đấm nhiều mệt chứ được cái gì đâu nhỉ
    bạn quan65 thích học VX thì tìm thầy học đi, người thầy đầu tiên là sư phụ, người thầy thứ hai cũng là .... THẤY. ĐỪng cố chấp làm gì. Nếu ở Hanoi thì đến gặp bác VXDTA xin tập ở CLB của bác ấy cho vui.
    Được DHN sửa chữa / chuyển vào 09:13 ngày 25/04/2004
  8. quan65

quan65 Thành viên mới

Cám ơn DHN, tớ theo đuổi VX thời SV, chẳng học được gì, tuy cũng có sáng mắt ra đôi điều . Học VX thì vẫn rất thích có điều bây giờ lười quá. Với lại cứ cảm thấy mình vô duyên, mà cũng già rồi, lại phải kiếm ăn nữa - tội nghiệp lắm. Ủng hộ các bác thì tớ thật lòng đấy. Mong các bác thành công.
  9. taha

taha Thành viên mới

Trong khi tấn kiềm dương , thu mông, thì phải hơi ngửa người, vì để giữ cái eo ở tư thế thuận lợi nhất cho các động tác kĩ thuật.
    Ở tư thế đó, phần dưới cơ thể( từ eo trở xuống ) tạo thành khối chắc nhưng vẫn linh hoạt làm điểm tựa vững cho phần thân trên đưọc thả lỏng.
    Được taha sửa chữa / chuyển vào 12:52 ngày 25/04/2004
  10. quan65

quan65 Thành viên mới

Cám ơn taha, giải thích của bác ngắn gọn, rõ ràng lắm.
    Xin bác tiếp tục trả lời em về tư thế của cụ Diệp Vấn.
    Em có đọc 1 tài liệu về luyện kiềm dương, đại để như sau: đứng kiềm dưong thấp tối đa (2 gối chạm nhau), mông hợp với bàn chân, thân trên thẳng , giữ nguyên tư thế khoảng 1/2 giờ.
    Cá nhân em thì thích thả dê chứ hổng thích giữ dê đâu.