1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tự thuật và nhật kí ...nhắn nhủ, chat chít, buôn dưa lê ^_^ ( Phần II cả nhà ới ời!! )

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi tuntunmeo68, 15/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhtuanonline

anhtuanonline Thành viên rất tích cực

Đâu rùi, không thấy ai tham gia dự thưởng à, he.
    Em Huệ nhanh tay nhanh chân nhất, dưng để xem có được anh đãi 1 bữa ko nhé ^^
  2. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

hú hú hú
  3. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

1 năm từ ngày có Nhật ký 2
    1 năm trôi qua thật nhanh, cứ ngỡ như là mơ thôi
    Chắc chả còn ai nhớ mình
    Buồn ơi là sầu
  4. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

À quên, chúc mừng sinh nhật Tuấn ngố
    Chúc anh luôn vui vẻ - trẻ trung - lung tung bồ bịch
    Oh yeah
    Come on
    Baby
  5. anhtuanonline

Merci em ^^
  6. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Nó cứ suy nghĩ mãi, chả biết phải làm sao nữa. Đứng giữa đôi dòng,chả biết chọn dòng nào!
    Hà Nội cũng mát mẻ thật đấy, nhưng chẳng hợp với nó! Mình phải thích nghi với nó à? Chấp nhận nó à? Hay cứ là chính mình, ngẩng cao đầu mà chiến đấu???
    Ra đi thì sao nhỉ??? Điều gì làm mình đắn đo?? Cứ rủa thầm, tại mình có duyên với đời nên ko dứt ra đc! Chả lẽ thế???
    Mà ra đi có sao đâu! Chỉ là 1 mình nơi xa lạ, ko thân thích, cảm thấy.....sợ! Ờ, mà hồi ở LS, cũng 1 mình, sao mình ko thấy sợ nhỉ???? Mâu thuẫn quá!
    Ô, thế là đi thật à????
  7. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

gà vịt đi đâu hết cả rồi / nhà vắng tanh thế này
  8. anhtuanonline

Gà vịt lên thớt vào nồi hết cả rồi làm sao mà nhảy nhót được, hehe
  9. LANTRAI

Nhật ký chuyến đi thăm trung tâm bảo trợ xã hội tỉnh Vĩnh Phúc​
    6h30 sáng, lồm cồm bò dậy sau 1 đêm chơi game muộn. Vội vã ăn sáng rồi co cẳng chạy ra bến xe buýt, bắt số 07 đi Mê Linh plaza, Phấn ?" chủ nhiệm CLB tình nguyện Smiles - đang đợi ở đó để đi Trung tâm bảo trợ xã hội tỉnh Vĩnh Phúc.
    7h30 lên xe buýt, đến nơi đã 8h, Phấn lại đợi ở bến xe Phúc Yên. Lại xe buýt 01 của vĩnh Phúc. Cuối cùng, 2 chị em cũng gặp nhau ở bến xe Phúc Yên.
    Hai chị em trên chiếc xe cà tàng, lăn bánh về thành phố Vĩnh Yên, 20 km chứ ít gì?!
    Sáng, gió mát, không khí trong lành! Kết thúc những ngày mưa rả rích, bầu trời Vĩnh Phúc quang đãng hơn và mát mẻ hơn. Xa dần không khí ngột ngạt của thủ đô?.
    Nó thích thú ngồi sau xe, thằng em bon bon đạp như không hề biết mệt! Lãng mạn phải không? Hì, thích thật đấy!
    Quang cảnh Vĩnh Phúc rộng rãi và nhiều cây xanh. Nhiều khoảng đất trống, trong lành và đẹp! Làm nó nhớ lại hồi tháng 4 năm ngoái đi lên Trung tâm bảo trợ xã hội 4 Ba Vì ?" Hà Tây cùng Aoxanh.net. Tuy không nhiều cây xanh nhưng nó cảm thấy bình yên và thoáng đãng hơn.
    Mất 2 giờ đồng hồ mới về đến trung tâm. Con đường nhỏ mang màu đỏ của đất đồi tách khỏi thành phố, rẽ vào một miền quê thanh bình, làm nó có cảm giác như đang ở TT xã hội 4 vậy! 11h15 rồi, đối tượng (ngôn ngữ trung tâm gọi thế) đã ăn xong cơm và đang nghỉ ngơi, đi ngủ trưa. Nó và mấy anh em trong CLB tình nguyện Smiles đi thăm các đối tượng theo sự hướng dẫn, giới thiệu của anh Nam ?" bí thư đoàn của trung tâm (TT).
    Khuôn viên TT rộng 2 ha, được trang trí toàn cây cau cảnh đang tuổi dậy thì, cùng với những ghế đá, tạo cho khung cảnh toàn TT thật nên thơ và bình yên!
    Theo anh Nam, hiện TT đang nuôi dưỡng gần 140 đối tượng bao gồm người già neo đơn, trẻ mồ côi, trẻ sơ sinh, trẻ khuyết tật (thiểu năng) và trẻ sơ sinh nhiễm H. Mỗi loại đối tượng được ở trong từng khu nhà riêng. Các cụ già ở tầng dưới, trẻ em ở tầng trên, nam nữ chia riêng mỗi khu. Mỗi phòng 5-6 người, có phòng 4 người.
    Vì đã trưa, chúng tôi không vào thăm các cụ mà chỉ lên chơi với mấy đứa trẻ. Chúng rất vui khi gặp lại các anh chị ở CLB, nhất là chị Phương bị chúng ?otóm? cổ giữ lại luôn!! Đã trưa quá rồi, để các em nghỉ, chúng tôi tranh thủ ra ngoài TT kiếm cái gì bỏ bụng!Cũng may, gần TT có một quán cơm bình dân. Chờ mãi cũng có cơm chín, hic hic?.9 cái dạ dày cuối cùng may mắn được nhét đầy!

(còn nữa)​
  10. LANTRAI

Tiếp.....

13h30, chúng tôi trở lại TT. Một số đối tượng vẫn ngon giấc, hic hic chúng tôi ko dám đánh thức.
    Các cụ già niềm nở chào đón chúng tôi. Hỏi han về sức khỏe, quê các cụ, chúng tôi xin phép lên chơi với các em. Mấy đứa trẻ gặp các anh chị dường như xa lạ và ?oko bận tâm? dù các anh chị hết sức nhiệt tình bắt chuyện!? Thành ra, ngoài Trường (thiểu năng) chúng tôi ko trò chuyện được gì nhiều với trẻ em nam! Cũng ko tìm hiểu được nhiều về các em. Chỉ có các em nữ (1 số) là dễ gần thậm chí chủ động nói chuyện với chúng tôi. Chúng tôi vào phòng của Thanh, Ánh, Huyền, Đông?
    Các anh chị và các em thật vui vẻ với nhau, trò chuyện huyên náo! Sau trung thu, các em vẫn lưu luyến các anh chị CLB Smiles lắm! Vẫn nhớ được vài tên anh chị.
    Chúng tôi rời khu nhà của trẻ lớn, sang thăm các bé sơ sinh. Có 6 trẻ sơ sinh chưa được 1 tuổi, tất cả đang ngủ khì! Ngon lành và bình yên trong từng chiếc nôi! Có thêm 2 bé lớn chừng 5,6 tuổi và chừng 5 em khuyết tật vận động, trí não sống cùng các bé sơ sinh. Nhóc Chinh (5 tuổi) vừa ngủ dậy, khuôn mặt xinh xắn ngơ ngác thật đáng yêu! Nhóc đã biết bế em rồi đấy! Hàng ngày, nhóc giúp các mẹ trông em, hôm nay có các anh chị đến, nhóc được bế và ko phải trông em nữa. Các anh chị nựng trẻ thật khéo! Mấy nhóc con tỉnh giấc, hóng chuyện giỏi ra phết! Có biết gì đâu mà cứ hóng chuyện nhỉ? (hihi). Trong số 6 trẻ sơ sinh, có 1 trẻ nhiễm H là cứng cáp hơn cả. Có lẽ là con gái, hay cười, còi còi?.nhìn mà thấy thương bé quá! Bé nằm cách ly với các bạn bè khác, chơi 1 mình. Rồi đây sẽ ra sao, tương lai của bé???
    Thấy các anh chị đến, các bé khuyết tật vui lắm, cứ đi theo các anh chị. Ngô nghê và ngây thơ. Có bé còn ?ođòi? đi theo anh Tùng về nữa cơ!
    Dường như đã muộn cho cuộc hành trình bằng xe đạp về Phúc Yên, cả nhóm lưu luyến xin phép về. Chị Phương khó khăn lắm mới dứt các em về được. Chị Phượng thì chẳng muốn bỏ nhóc sơ sinh ra, cứ đòi bế mãi, hihi?.
    Thái độ của bọn trẻ làm nó cứ băn khoăn. Có lẽ, vì không có tổ chức thanh niên tình nguyện nào về thăm TT , nên tạo cho bọn trẻ 1 bức tường ngăn cách với thế giới bên ngoài, khó hòa nhập cộng đồng??? Có lẽ, cũng vì thế mà chúng nhát và ?odửng dưng? như không!?! Với trẻ em, để dễ hòa nhập cộng đồng, cách tốt nhất là giao tiếp với bạn bè cùng lứa, với các anh chị, người ngoài, xem TV, đọc sách báo?..
    Và bạn biết không, các anh chị tình nguyện vô tình là người quan trọng giúp các em nối liền khoảng cách với thế giới bên ngoài đấy! Giúp các em được cười thật nhiều, được vui, được ấm áp trong lòng, được tự tin hơn và có niềm tin vào cuộc sống, xóa bỏ mặc cảm, tự ti.
    Mình hy vọng trong thời gian tới, Trung tâm bảo trợ xã hội tỉnh Vĩnh Phúc sẽ nhận được sự quan tâm của các tổ chức, các CLB tình nguyện gần xa ?" đó cũng còn là niềm mong mỏi của các cô chú trong TT, của các em, của CLB Smiles
    Nắng chiều nhẹ nhàng rải xuống con đường thật dài về Phúc Yên, 5 con ngựa sắt hùng dũng phi nước đại để kịp thời gian họp CLB, chuẩn bị cho kế hoạch sắp tới của CLB Smiles. Một ngày tất bật và ý nghĩa sắp hết. Tuy mệt vì đường xa nhưng ai cũng thấy trong lòng mình ấm lạ!
    Vĩnh Phúc, 28/9/2008