1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Tư vấn] Chuyển từ máy vật lý thành máy ảo

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi ngocha93, 05/07/2021.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. day_mua_thu

day_mua_thu Thành viên tích cực

OMV nhẹ ko bác
  2. bui_van_hoang

bui_van_hoang Thành viên tích cực

Vì có một ít tài liệu lưu trữ đề phòng hỏng HDD, nó không nhiều nên mua Drive của google cũng lỡ cỡ.
    Mục tiêu của em thì đơn giản là chỉ backup nên muốn tận dụng cái RAID 1 của BIOS mà không muốn cài thêm phần mềm.
    Hiện tại em đang dùng main MSI B450 procarbon gaming AC
    Các bác cho em hỏi nhờ:
    - Có thể RAID 1 cho 2 ổ cứng khác dung lượng không?
    - Nếu RAID 1 khác dung lượng được thì tổng dung lượng 2 ổ sẽ bằng ổ nhỏ hơn. Vậy dung lượng còn lại của ổ lớn có thể sử dụng tiếp không?
    Em không phải dân trong ngành, nên có thể hỏi hơi ngây ngô, các bác thông cảm. Cảm ơn các bác.
  3. tamlinh2388

tamlinh2388 Thành viên tích cực

Khi thím khởi tạo raid thì nó sẽ xóa sạch dữ liệu trên ổ để tạo ổ raid, nên nếu có ý định nghịch thì nhớ backup trước
    còn vụ raid ổ lệch nhau thì có thể được, mà dung lượng dư ra không xài được.
    Thay vì raid vừa mất công vừa lằng nhằng, bác có thể cấu hình windows backup để nó tiến hành backup cho tiện. Chưa kể backup của windows dù phò nhưng nó còn có version, chứ raid1 mà lỡ xóa file thì cũng khóc tiếng gì lắm.
    Nếu bác sợ ăn ransomeware thì bác có thể cấu hình giới hạn truy cập trong windows 10 ấy, đỡ lo bị ransomeware nó phá backup.
    Câu nói nổi tiếng trong giới IT: raid không phải backup. Đừng có lợi dụng raid1 rồi khóc.
  4. huynhbao

huynhbao Thành viên tích cực

Công nhận, raid không phải backup, cấu hình raid phục vụ mục đích dữ liệu luôn luôn sẵn sàng trên các server thì hợp lý hơn, backup thì cứ backup ra ổ ngoài + cloud, lưu thêm 2 nơi là độ an toàn khá cao rồi
  5. duyk4

duyk4 Thành viên tích cực

Đến với em acc google edu chính chủ .vn.
    Backup thoải mái
  6. minh_ho_88

minh_ho_88 Thành viên tích cực

Nhờ ae cứu vụ này với: Mình thay 2 ổ 4tb cho ổ 1tb cũ đang raid 1 trên nas buffalo ls220d, mình raid lại từng ổ để khỏi phải copy dữ liệu. Nhưng khi thay 2 ổ xong thì tổng dung lượng vẫn hiện là ổ 1tb trước kia (đã checkdisk rồi mà ko đc ah). Có cách xử lý nào để nhận đúng dung lượng ổ mà ko phải format lại ổ raid ko các Bạn?
    Rất mong ae nào biết hỗ trợ mình với, chứ mỗi lần upgate ổ lên thì lấy đâu chỗ mà backup dữ liệu ah.
    Sau một hồi nghiên cứu đọc manual của nó thì em Buffalo này hoàn toàn có thể up Volume HDD lên mà ko phải copy data qua lại vô cùng phức tạp và mất thời gian. AE xem ảnh dưới hướng dẫn của chính em buffalo ah:
    Đại khái quy trình như sau:
    1. ae mua 1 đôi ổ cứng có dung lương cao cần thay thế
    2. Cắm vào máy tính test ngon lành, Clear ổ cứng bằng Dickpark của window nhé! (cắm vào nas là ăn luôn cho chắc, chẳng may không nhận lại cắm ra tra vào mất tg ạ)
    3. Rút một con ổ cũ ra thay bằng 1 con mới, Recover con ổ mới vào raid cũ để nó ghép con ổ này vào (Syn dữ liệu vào)
    4. Raid xong --> ae rút con ổ cũ ra và đút nốt con ổ mới vào (đến đây gần xong rồi)
    5. Làm tiếp theo hướng dẫn Trong anh đính kèm nhé
    Lưu ý là Add a disk... with RMM là con ổ đã được Raid vào ở B 3 nhé!
    Hoàn thành xong!
    (Phải làm cái này vì: Cặp 4tb mà giờ nâng lên 8tb thì copy dữ liệu chết đòn luôn ae ah. Copy tay bo thì lại phát sinh ổ để chứa đủ dữ liệu đông thời quá trình copy thủ công rất mất thời gian, Việc Raid các ổ thì nó auto syn data, chẳng may bị tắt thì khi mở lại em nó tự động thực hiện lại thôi!)

7. ngocha93

ngocha93 Thành viên tích cực

Bác xem user manual của dòng này xem có hướng dẫn ko. Các dòng khác của buffalo em thấy có đề cập đến dùng Disk Manager để mở rộng expand đĩa cứng ra sau khi rebuild raid.
  8. tamlinh2388

tamlinh2388 Thành viên tích cực

Buffalo ko làm thế được, phải xóa array đi tạo lại, bọn Buffalo ngu lắm, ko khôn như Synology đâu
  9. huynhbao

huynhbao Thành viên tích cực

Cố gắng đi ngược lại nguyên tắc bảo toàn dữ liệu à?
    Hay nhỉ?
  10. minh_ho_88

minh_ho_88 Thành viên tích cực

Cái này mình ko hiểu lắm: bảo toàn dữ liệu là kèm luôn bảo toàn dung lượng hả bạn? (Thế các đơn vị cho thuê dung lượng lưu trữ thì họ up kiểu j nhỉ?) Thế này thì hơi buồn ah, mình định 1 thời gian nữa lại up lên 8tb, vậy là ko ổn rồi!
    --- Gộp bài viết: 18/07/2021, Bài cũ từ: 18/07/2021 ---
    Thanks! để tìm hiểu phát!