1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn giúp tớ với!

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi htlduc, 13/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. htlduc

htlduc Thành viên mới

Tư vấn giúp tớ với!

Chuyện là thế này: Tớ có một đứa cháu năm nay đang học lớp 7. Hoàn cảnh của nó thì bố mẹ bỏ nhau. Nó sống với ông bà nội.
    Nó thì từ bé đã rất được chiều, đến bây giờ nói chung cũng không có ý thức mấy, hay nói dối, học kém.
    Tớ được nhờ đến dạy học cho nó. Thật sự là mình thì vô cùng ngán ngẩm nhưng ko thể ko đến. Vô tình tớ có đọc được một trang của thằng cu trên nó viết trong một cuốn vở. Trong đó có dán hình một cô bạn cùng lớp với những lời lẽ yêu đương mà tớ không nghĩ là ở độ tuổi ấy có thể viết được: đại loại là không có em anh ko thể sống, tình yêu của anh....
    Theo các bạn thì tớ phải làm gì? Có nên nói cho ông bà
  2. nguyenphiha

nguyenphiha Thành viên rất tích cực

chuyện tình cảm trẻ con rồi cũng chẳng đến đâu cả, chỉ cần ấy khéo léo hướng nó vào học hành, rồi thể thao lành mạnh, tớ nghĩ rồi cũng ổn, tuổi đó bắt đầu có tâm lý ương bướng, cậu mà cấm đoán nó khéo tình hình còn tệ hơn ý chứ.. thậm chí cậu có thể bắt đầu với việc làm bạn với nó, hỏi han tư vấn chia sẻ các kinh nghiệm mà hồi bằng tuổi nó cậu đã trải nghiệm qua.. trước khi tác động gì lên ku cậu đó, ấy nên đặt mình vào tình huống của ku đấy rồi hãy làm.. mọi chuyện sẽ ổn cả thôi.. chúc vui
  3. trangalo24h

trangalo24h Thành viên mới Đang bị khóa

ke no thoi, roi cung qua ngay ma
  4. memory2006

memory2006 Thành viên mới

Hồi còn đi học tớ cũng làm gia sư cho một em học lớp 7 nhưng mà là con gái, nó cũng học kém lắm, cũng được chiều chuộng. Học thì không chịu học. Nhà em ý ở khu tập thể, nó cứ thích một thằng cu gần nhà nó, thế là mỗi lần tớ đến dạy học đã thấy nó đứng ngó ngoài hiên xem cu kia đá bóng.
    Tớ phát hiện ra, giả vờ nói chuyện với em như một người bạn, dần dần nó hay kể với tớ về lúc gặp thằng cu ấy thế nào, rồi thằng cu ấy gặp nó ra sao vv..mệt hết cả người, nhưng trong quá trình đó tớ cố phân tích cho nó hiểu là yêu đương bây giờ là không được, rồi lấy ví dụ cụ thể cho nó hiểu là cái đó ảnh hưởng đến nó như thế nào...vv...Tớ tuyệt đối không nên nói với bà hay mẹ nó. Tớ thử doạ nó là tớ sẽ nói điều này với mẹ và bà nó, nó đã phản ứng rất gay gắt và trong khi học thì nó bẳn cáu, không học hành gì cả, nó bảo : cô làm như vậy là đánh mất niềm tin của cháu....Thế là tớ thú nhận là tớ chưa nói. Từ đó có chuyện gì nó cũng kể với tớ, mãi sau rồi nó cũng ko kể nữa tớ biết là nó cũng nhanh quên thôi, chỉ là "rung động" mà.
    Cậu cứ thử gần gũi nói chuyện với nó xem thế nào, trẻ con giờ nó ương bướng lắm, tý tuổi đã iu đương rồi. Nhưng quả thật vụ đấy tớ cũng mệt lắm, dạy có 2h đồng hồ mà hôm nào cũng phải dạy bù giờ lúc nào cũng nghe những chuyện "trẻ con" của nó, nhiều lúc phát cáu cả nên. Học thì " củ chuối" lại còn yêu mới đương. Được cái em tớ dạy rất xinh xắn dễ thương. Sau này không dạy nó nữa nó đã khóc khi tạm biệt tớ, giờ tớ vẫn nhớ mãi. hì hì
  5. ccp

ccp Thành viên mới

Tớ nghĩ là bạn nên trở thành 1 người bạn của nó bằng cách tâm sự hỏi han nó thật nhiều.Dần dần nó sẽ cởi mở lòng và cần nhiều lời khuyên của bạn (rắc rối chiện iu đương í mà ).Lúc đấy bạn có thể khuyên bảo nó tốt nhất.Ko nên nói cho ông bà, vì như thế là xúc phạm đến cá nhân của nó.
    Hy vọng bạn giải quyết sớm vụ này >"<
  6. minhhai1506

minhhai1506 Thành viên mới

+ cho gia đình bạn 4đ
  7. khongthe

khongthe Thành viên mới

Ô! Chuyện thường.... Tớ còn bít iu từ năm lớp 4 cơ. Thích cậu ngồi bên cạnh vì tóc của bạn í rất mượt, bạn í học giỏi và chẳng đánh tớ bao giờ.
    Bạn cứ vui vẻ trò chuyện với nó như một người bạn. Tự nhiên nó sẽ thoải mái mà thổ những điều bí mật thôi. Từ đó thấy cái gì chưa phải thì khéo léo uốn nắn cho nó
  8. baylanchet

baylanchet Thành viên mới

cái bác này lại đi khuyến khích tảo hôn à , với mấy cậu choai thì thích một ai đó là chuyện thường y mà , còn nói không có em anh không thể sống được cũng bình thường thôi ý mà , trẻ con hay mơ mộng mà , rồi sẽ ổn cả thôi , cứ thúc ép gặng hỏi có khi lại hỏng chuyện ý chứ
  9. coisoi

coisoi Thành viên mới

có khi lại hay í chứ
    cái hồi lớp 6 miềng đã thick ngay cô pé lớp trưởng chăm chỉ , học giỏi nhất lớp.
    , xinh xắn , ....nói chung rất dễ thương
    thía là miềgn cố gắng học thiệt giỏi lun
    cố vượt cổ để cổ chú ý đến miềng
    nhưng cố hoài hok đc.(cổ chăm mà lại thông minh lắm )
    Đành xếp sau mỗi cô ấy thui
    TY học trò cũng có lợi lắm í chứ .
  10. TThu84

TThu84 Thành viên mới

Bạn nên chấp nhận trẻ con có tình cảm với bạn khác giới như một hiện tượng tâm lý bình thường, tuy có thể nó có thể gây shock với người lớn.Chúng ta không nên và không thể cấm đoán mà tốt hơn là nên quan tâm,gần gũi để được trẻ tin tưởng, tâm sự, từ đó chúng ta hướng trẻ vào những hành động tích cực. Cháu bạn học lớp 7 tức là đang ở giai đoạn dậy thì,tâm lý đang có nhiều sự biến đổi,bạn được gia đình tin tưởng gửi gắm cháu vậy sao bạn không thử trở thành một người bạn của nó.Hiểu và chia sẻ,tớ nghĩ như vậy việc dạy học của bạn cũng đạt hiệu quả hơn rất nhiều,bạn cứ thử xem.