1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn luật - giải đáp các thắc mắc về vấn đề luật pháp

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi dinh_menh, 30/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tigerdang

tigerdang Thành viên mới

Em định bắt cóc ông luật sư đó tại Texas, đơn giản là vì em hông có tiền xuống Cali với ổng.
    TTVNOL em tham gia cũng được một thời gian rồi, nhưng không viết nhiều, chủ yếu là nói dóc với mấy đứa trường cấp 3 cũ của em tại box Đồng Nai.
    Đã lâu không gặp anh, anh khoẻ không? Chị Yến thì lâu lâu em cũng gặp, nhưng chị ấy bận bịu, cũng không nói chuyện được gì nhiều. Thôi thì hôm nào em sẽ tổ chức một buổi nói chuyện nho nhỏ trên Paltalk, mời đủ các anh chị như hồi trước. Anh chịu hông?
  2. Kooz

Kooz Thành viên rất tích cực

Tôi gọi nó là thằng là đúng vì không ưa gì nó, đã lo cho vợ sang được bên Mỹ, mà còn mỗi việc làm giấy tờ cũng không lo cho trọn vẹn, tôi không biết nó nghĩ gì, còn visa của em tôi , có thể là visa permanent, nhưng nghe nói qua Mỹ 6 tháng phải làm lại giấy tờ, và re-interview lại để có thể được cấp thẻ xanh, mà em tôi thì chưa làm vậy từ lúc qua đến giờ, nên tôi không biết như vậy có bị rắc rối gì với em tôi không
    Rất cảm ơn bạn đã trả lời giúp tôi những câu hỏi.
  3. Kooz

Kooz Thành viên rất tích cực

Tôi gọi nó là thằng là đúng vì không ưa gì nó, đã lo cho vợ sang được bên Mỹ, mà còn mỗi việc làm giấy tờ cũng không lo cho trọn vẹn, tôi không biết nó nghĩ gì, còn visa của em tôi , có thể là visa permanent, nhưng nghe nói qua Mỹ 6 tháng phải làm lại giấy tờ, và re-interview lại để có thể được cấp thẻ xanh, mà em tôi thì chưa làm vậy từ lúc qua đến giờ, nên tôi không biết như vậy có bị rắc rối gì với em tôi không
    Rất cảm ơn bạn đã trả lời giúp tôi những câu hỏi.
  4. analyst

analyst Thành viên mới

Bạn thân mến
    Đã là vợ chồng thì nếu như một người như vậy đối với vợ (dựa theo lời bạn nói mà không biết những facts khác của người đó) thì không phải thật sự là vợ chồng đúng nghĩa của nó. AP không xen vào chuyện đó chỉ nhìn vấn đề trên bề mặt.
    Chuyện em của bạn phải biết là she đi theo diện visa gì fiance visa hay là spouse visa (đã lập gia đình ở Việt Nam) và nộp đơn đi theo diện K visa để sang Mỹ hoàn thành giấy tờ cần thiết đổi sang permanent. Biết như thế để biết thời gian em của bạn được phép ở lại Mỹ hợp pháp là bao lâu.
    Rất có thể em của bạn đã bị out of status rồi và điều này là nghiêm trọng. Bạn nên nói em của bạn ra phòng luật sư immigration của Mỹ cho họ xem xét vấn đề.
  5. analyst

analyst Thành viên mới

Bạn thân mến
    Đã là vợ chồng thì nếu như một người như vậy đối với vợ (dựa theo lời bạn nói mà không biết những facts khác của người đó) thì không phải thật sự là vợ chồng đúng nghĩa của nó. AP không xen vào chuyện đó chỉ nhìn vấn đề trên bề mặt.
    Chuyện em của bạn phải biết là she đi theo diện visa gì fiance visa hay là spouse visa (đã lập gia đình ở Việt Nam) và nộp đơn đi theo diện K visa để sang Mỹ hoàn thành giấy tờ cần thiết đổi sang permanent. Biết như thế để biết thời gian em của bạn được phép ở lại Mỹ hợp pháp là bao lâu.
    Rất có thể em của bạn đã bị out of status rồi và điều này là nghiêm trọng. Bạn nên nói em của bạn ra phòng luật sư immigration của Mỹ cho họ xem xét vấn đề.
  6. analyst

analyst Thành viên mới

[Giờ này post bài thật là sướng và quick. Những thời gian khác chờ đợi được đọc một message tốn ít nhất cũng phải 12 tiếng đồng hồ mới vào được post đó và 12 tiếng nữa để post trả lời. Mong ông Trời thương cho việc này được giải quyết sớm].
  7. analyst

analyst Thành viên mới

[Giờ này post bài thật là sướng và quick. Những thời gian khác chờ đợi được đọc một message tốn ít nhất cũng phải 12 tiếng đồng hồ mới vào được post đó và 12 tiếng nữa để post trả lời. Mong ông Trời thương cho việc này được giải quyết sớm].
  8. Guest

Guest Guest

Hi anh analyst,
    BG có vấn đề cần tư vấn anh .Chuyện là BG có nguời bạn ở TX ,bạn này trong lúc đang lái xe thì bị nguời khác đâm và xe mình.Nguời lái xe không có bảo hiểm và xe do cậu ấy lái là xe của nguời khác.Sau khi vụ tai nan sảy ra công ty bảo hiểm của cậu ấy đã điều tra và xác định không phải lỗi của cậu ấy.Vấn đề giờ là phía bên kia họ không cho bạn em biết thông tin của công ty bảo hiểm của họ để mình claim khi đi sủa xe .Theo anh truờng hợp này thì làm thế nào?Thanks.BG
  9. Guest

Guest Guest

Hi anh analyst,
    BG có vấn đề cần tư vấn anh .Chuyện là BG có nguời bạn ở TX ,bạn này trong lúc đang lái xe thì bị nguời khác đâm và xe mình.Nguời lái xe không có bảo hiểm và xe do cậu ấy lái là xe của nguời khác.Sau khi vụ tai nan sảy ra công ty bảo hiểm của cậu ấy đã điều tra và xác định không phải lỗi của cậu ấy.Vấn đề giờ là phía bên kia họ không cho bạn em biết thông tin của công ty bảo hiểm của họ để mình claim khi đi sủa xe .Theo anh truờng hợp này thì làm thế nào?Thanks.BG
  10. analyst

analyst Thành viên mới

Hello em, và thành thật xin lỗi em là trong ba ngày vừa qua anh đã đi họp xuyên tiểu bang (có báo cho Net biết) và đã không có thời gian online cho đến hôm nay. Để anh rửa ảnh ra nếu có ảnh đẹp và thích hợp anh sẽ post lên cho các bạn xem.
    Về chuyện của bạn em nên làm thế này:
    (i) Theo thông tin của em thì do người lái xe gây tai nạn không phải là chủ xe cho nên anh nghĩ công ty bảo hiểm của người chủ xe (gây ra tai nạn) sẽ không bồi thường. Bây giờ công ty bảo hiểm chỉ bồi thường cho người nào đăng ký lái xe mà thôi (có thể không phải là chủ xe nhưng phải đăng ký và of course lúc đó phải đóng thêm tiền).
    (ii) Trong trường hợp này, em nói bạn em gọi cho người đụng xe và hỏi anh ta về cách nào bồi thường cho bạn em. Khi nói chuyện phải nói ngắn gọn, không tranh chấp, chỉ lấy thông tin, không cung cấp thông tin mà không suy nghĩ nó có lợi hay có hại. Đó là vì những điều đó sẽ có thể làm bằng chứng trước toà chống lại em và do không có lawyer nói chuyện trong đó, nó không thuộc loại "privileged".
    (iii) Nếu người gây tai nạn vẫn không hợp tác. Bạn ấy buộc lòng phải tốn tiền thuê luật sư về personal injuries. Lawyer sẽ gửi cho him Letter of Demand là một thủ tục đầu tiên để hợp pháp việc tiến hành kiện tụng người kia. Kể từ ngày này, anh recommend là bạn em không nói với người gây tai nạn một câu nào nữa cả even he provokes you. It is not wise to do so once legal proceedings commence.
    (iv) Nếu bạn em có tiền sẵn, anh khuyên là nên để cho luật sư nói chuyện với người gây tai nạn ngay từ đầu vì có thể trong lúc nói bạn em nóng nói ra những câu bị làm bằng chứng chống lại sau này (defense). Sau này chi phí thuê luật sư này phần lớn người gây tai nạn sẽ phải trả (theo award của judge).
    Anh chúc bạn em may mắn.
    Được analyst sửa chữa / chuyển vào 05:22 ngày 15/11/2004