1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn luyện thi ielts cấp tốc phần 2

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi monday1, 23/04/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. monday1

monday1 Thành viên quen thuộc

Với bài viết luyen thi ielts cap toc trong phần 1 chắc nhiều bạn cho rằng việc tìm ra cách để học và luyện thi ielts đã rõ ràng và được giải quyết ổn thỏa song chưa đâu bạn nhé vì đây mới chỉ là bước định hình ban đầu thôi và chặng đường sau này còn nhiều vấn đề và nảy sinh không ít chông gai cần giải quyết. Muốn biết cụ thể nó như thế nào xin mời các bạn đọc tiếp nội dung ở chia sẻ phần 2 dưới đây nhé.
    Trong bài “Luyện thi ielts cấp tốc sau 3 lần thi ielts phần 2” trước mình đã nói với các bạn về bí quyết ôn luyện cho người vừa đi học, đi làm là hỏi ý kiến các bậc tiền bối và đúc rút kinh nghiệm: tiếp xúc tiếng anh qua các tác phẩm truyện, tiểu thuyết và nói ngôn ngữ này bất cứ khi nào. Thế nhưng làm thế nào để thực hiện được điều này khi quỹ thời gian của người đi làm khá eo hẹp và học ở đâu, bằng cách nào, lấy sách ở đâu...? Có lẽ nhiều bạn sẽ thắc mắc liệu có cách học nào khác không vì thấy nó mông lung quá. Nhưng bạn đừng vội nản mà hãy tham khảo chia sẻ của mình về học ielts ngay dưới đây nhé!
    Dù thấy việc học là khó thì bạn cũng đừng nản và hãy kiên trì theo 1 con đường mình đã chọn. Trước đó, ở lần thi đầu tiên mình chỉ có vẻn vẹn 2 tháng để ôn tập, làm quen với dạng đề thi IELTS mà tài liệu thì không có gì ngoài bộ Cambridge. Vì thời gian khá gấp và cũng do chưa bao giờ ôn luyện ở lò nào nên mình đã đăng kí học gia sư với 2 giảng viên trường ngoại ngữ gần nhà. Thật lý thú là 2 thầy hướng mình theo 2 phương pháp hoàn toàn khác nhau (1 người chuyên về kĩ năng đọc và cách truyền đạt ngữ pháp khá ổn. Người thứ 2 là dân chuyên ngữ, thầy hướng mình thiên về 2 kĩ năng nghe, nói. Thầy rất tích cực phỏng vấn mình và khuyên mình nghe tiếng anh bất cứ khi nào có thể).
    Với kinh nghiệm của mỗi thầy, mình đã rút ra 1 số lưu ý cũng như biết thêm nhiều kiến thức trong quá trình luyen thi ielts cap toc song vì khoảng thời gian quá ngắn nên mình chỉ đủ để làm quen với dạng bài thi chứ không kịp để nâng cao kĩ năng nghe, đọc và sửa lỗi viết câu sai ngớ ngẩn hay phát âm không được chuẩn xác. Thế nhưng thật vui là khi thi mình vẫn đạt 6.0 overall và vừa đủ để apply khóa đi Nhật song vì 1 số lý do riêng mà mình đành hoãn lại. Sau đó, nhờ được sếp hứa hẹn cho 1 suất “học bổng giá trị lớn hơn đi Anh” nhưng phải đạt 7.0 overall và mình lại tiếp tục chặng đường chinh phục mới dù ban đầu mình cũng không biết nó khó đến mức nào.