1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn mua máy ảnh - Giúp tôi phát

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi thisi_ngheo, 23/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thisi_ngheo

thisi_ngheo Thành viên quen thuộc

Có phải bác Ngố nói về cái này không ? Cho tôi biết vài tính năng cũng như chế độ của nói cái.
    Mà bác Mod nào xoá mấy bài của tôi hôm trước ấy nhỉ , Mấy bác làm ăn quan liêu quá.

-?북 과 ,z'

2. thangngo

thangngo Thành viên mới

Cái hôm trước tôi nói là cái 300V, đời sau của cái 300 này, có một vài cải tiến nhưng chủ yếu về mặt hình thức cấu tạo là chính còn chức năng cơ bản vẫn thế, tất nhiên ra sau nên khả năng tự động lấy nét, đo sáng chắc chắn cũng được cải thiện đôi chút.
    Nhưng hôm trước tôi thấy bác up cái Nikon F80. Con đấy hơn hẳn con 300 này ( chỉ nhìn giá chắc bác cũng đoán ra ). Hoặc gần bằng giá tiền con F80 đấy Canon có thằng Elan 7E cũng rất thông dụng. Mặc dù không có tính năng spot metering như F80 nhưng bù lại Elan 7E lại có hệ thống đo sáng zone-evaluative khá hơn, 35 zone thay vì 10 của F80 ( đây là hệ thống đo sáng tự động mà bác sẽ dùng hầu hết thời gian, còn spot meter thì chỉ khi nào bác thành thạo và cũng chỉ trong rất ít trường hợp đặc biệt bác mới cần đến mà thôi, có lẽ chỉ khoảng 1% ???? mà ngay cả những trường hợp như vậy cũng có cách khác ). Hệ thống điều khiển flash cũng khá hơn hẳn. Ngoài ra nói chung Canon lấy nét nhanh hơn, hoạt động đỡ ồn hơn... Cả hai thằng này đều ổn cả nhưng 7E có lẽ thích hợp hơn với dân mới chơi như bác. Ở chỗ tôi thằng 7E này rất thông dụng cho những người mới bắt đầu và dân nghiệp dư chưa đủ tiền chơi máy xịn hơn ( He he tôi vốn khoái Canon hơn là Nikon nên thấy thế không biết có thiên vị không. Hình như bác kakalot dùng Nikon bác cho biết ý kiến ). Nhưng máy là một chuyện thôi, bác để ý xem vấn đề lens thế nào. Độ nét, tương phản, màu sắc là phụ thuộc thằng này nên nếu bác bỏ mấy triệu ra mua cái máy mà dùng cái lens bán kèm với máy như cái 28-90 f:4-5.6 trong cái ảnh con Canon 300 kia thì cũng hơi hơi phí. Thà mua cái máy rẻ tiền hơn rồi để tiền kiếm cái lens tử tế một chút thì hay hơn.
    Chúc bác mau kiếm được cái máy ảnh chơi tết, làm máy cuộn cảnh bà con ăn tết up cho bọn tôi thưởng thức với.
  3. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Hic, mạng bị down virus tấn công máy chủ chứ có ai dám xoá bài các bác đâu
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU
  4. kakalot

F80 rẻ hơn ELAN 7e mà bác, chả nhẽ em bị lừa à. Em cũng như bác thangngo, khoái Canon hơn tại vì Canon dùng một loại lens thống nhất ko như Nikon. Bác thangngo cũng dùng Canon à, em dùng Canon chứ ko phải Nikon đâu bác ạ.
  5. thisi_ngheo

Con Canon này là 450$ Theo các bác vậy nếu chỉ mua thân máy không thì nó vào bao nhiêu ? Để tôi định mua riêng vậy .
  6. thangngo

thangngo Thành viên mới

Theo nhưặ bỏằn này http://www.adorama.com/ thơ Canon Elan 7 thÂn mĂy không $339, 7E la $409 nỏu có thêm lens 28-90/4-5.6 thơ thêm $90 (7E có thêm cĂi chỏằâc nfng dạng mỏt 'ỏằf 'iỏằu khiỏằfn 'iỏằfm focus, hơnh nhặ mỏt nhơn hặỏằ>ng nào thơ nó tỏằ lỏƠy nât theo hặỏằ>ng 'ó, không biỏt có chưnh xĂc không ??? ). Nikon F80 thơ hặĂn mỏằTt chút $419 mĂy không, $519 vỏằ>i lens 28-90/3.5-5.6. ỏằz VN chỏc phỏÊi rỏằ hặĂn ???
  7. ADAM

ADAM Thành viên rất tích cực

đúng rồi, có thêm chữ E là Eyes control , nó có 3 cái ô nhỏ nhỏ trong ống ngắm , mình nhìn về hướng nào nó lấy nét theo hướng đó .
    Nhưng mà em chụp thử 3 phát, cùng vị trí, cùng các thông số , nhìn 3 hướng khác nhau thì thấy ảnh gần như giống y hệt nhau ,( chụp xa thì hình như có khác một chút nhưng ko đáng kể )
    Còn con EOS 66 hình như là phát triển từ con Eos 88 lên ( model Eos 88 dành cho thị trường châu Á như TQ, ĐNÁ, Trung Đông ...cũng dòng này có con EOS 3000 ở châu âu hay Mỹ gì đấy , còn ở Nhật ko có dòng máy này .
    Em ko có kinh nghiệm về máy Nikon nên nếu bác Thi Sĩ định mua Canon thì em khuyên bác nên chọn máy dành cho thị trường Nhật . Cùng một dòng nhưng bao giờ đồ nội địa Nhật em cũng thấy ngon hơn .
    Em đã thử so sánh con EOS 50/50E ( model dành cho thị trường châu Âu ) và EOS Alan 2/2e ( model cho Us market ) với con EOS 55 của thị trường Nhật thì thấy có khác . 3 con này cùng một dòng máy, ra cùng một thời điểm, chức năng và hình dáng tương đối giống nhau , mức giá cũng tương đương nhau .... nhưng con EOS 55 có thêm Panorama, cầm trên tay cảm giác chắc chắn hơn , các chi tiết cũng có vẻ nuột hơn ....

8. thisi_ngheo

Ừ ,thế để tôi xem lại vậy . Các bác đều xài Canon à ? .Tôi chỉ không thấy khoái kiểu dáng trông hơi "yểu điệu thục nữ" của bọn Canon thôi . Nhưng mấy bác xem mấy con đấy có cắm được cái Flash khác lên không ? tôi thấy cái có sẵn trên máy bé quá Mà cho tôi hỏi các bác thường dùng loại Pin nạp điện chứ không dùng mấy cái cục "con thỏ" à ? Không cứ mỗi cuộn fim lại làm một cục xót ruột phết nhể .
    Chính vì ngược gió mà những cánh diều bay cao
  9. kakalot

Mấy cái máy ảnh bác đưa lên đây ko dùng pin sạc được đâu ạ. Thông thường nó dùng 2 cục CR123 (ELAN7e). F65 Nikon dùng 2 cục CR2, F80 dùng 2 cục CR123A. Nói chung giá khoảng 60'000 đến 100'000 cục. Số lượng phim chụp được tuỳ vào nhiệt độ môi trường, đèn flash. Bình thường một máy chụp được khoảng 33 quận 24 kiểu với một nửa số kiểu dùng đèn flash ở nhiệt độ 20oC. À mà các máy nói trên đều gắn được thêm flash vào hết.
  10. thisi_ngheo

Bác Ngố đâu ý nhỉ ? Vào nghía hộ em xem có phải con EOS 300v đây không cái ,với một con khác em cho em vài dòng ý kiến cái ạ . Bác nào am hiểu nói hộ em sơ qua về chức năng nhé.
    Cảm ơn các bác nhìu.
    [
    Chính vì ngược gió mà những cánh diều bay cao