1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn mua máy ảnh - Giúp tôi phát

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi thisi_ngheo, 23/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thisi_ngheo

thisi_ngheo Thành viên quen thuộc

Bác Ngố đâu ý nhỉ ? Vào nghía hộ em xem có phải con EOS 300v đây không cái ,với một con khác em cho em vài dòng ý kiến cái ạ . Bác nào am hiểu nói hộ em sơ qua về chức năng nhé.
    Cảm ơn các bác nhìu.

Chính vì ngược gió mà những cánh diều bay cao
  2. thangngo

thangngo Thành viên mới

Thằng EOS 30 chính là Elan 7E tôi đã nói ở trên. Thằng này là ổn rồi, hơn 300V nhiều. Hình như bác kaklot cũng đang dùng chú này ?? À mà thằng 30 đấy bác mua giá bao nhiêu thế ? Nếu tiện bác ngó hộ tôi xem con EOS 3 giá là bao nhiêu một cái.
  3. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

EOS 30 hay 7e bên này khoảng $450, nếu bác nào định lấy con này thì nên chọn con ko có QD (in ngày giờ), tại vì có cái này ko cần thiết lắm mà thêm mấy chục $.
    Em xem kỹ rồi bác ạ, bên em con EOS 3 vào khoảng từ $850 đến $1000 tuỳ theo cửa hàng. Hôm nọ em đinh lấy con EOS 1-V Hs đồ cũ nhưng mà nghĩ ko cần thiết lắm nên thôi. Bác thangngo đang dùng lens gì vậy, em đang định cuối tuần này đặt mua một cái L-serial lens nhưng đang băn khoăn ko biết nên chọn cái nào. Ở đây có ai ở Nhật ko nhỉ?
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU
  4. Pakita

Pakita Thành viên quen thuộc

Kaka ơi Thisi_ngheo là nghĩa đệ của Pa đấy. Em chăm sóc bạn ấy cẩn thận nhé, tư vấn cho bạn ấy mua được cái máy ảnh tử tế nhé, để sau này bạn ấy về nhà chị còn được chụp ảnh miễn phí...
    i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!i!
    Crazy, but that's how it goes
    Millions of people living as foes
    Maybe it's not too late
    To learn how to love and forget how to hate...
  5. thisi_ngheo

Con EOS 300v ấy giá bên em ( Hàn Xẻng ) là 400$
    Con EOS 30 là 750$ . Không biết bên các bác có thế không ,không khéo mình mua lỗ to. Chúng nó hơn nhau những 350$ làm gì không "hơn hẳn" nhỉ , Bác nào bên Nhật thì cho ý kiến tiếp đi .
    Con Elan7e sao bên bác Kakalot lại rẻ vậy có 450$ ,hay bác chỉ tính thân máy ,còn giá trên là tôi tính cả Lens rồi.
    To : Giày Bata :
    Đã làm gì được cái vinh dự làm "nghĩa đệ" của bác Pa, nhưng nếu gặp bác "người sang" Pa đây thì em cũng phải "bắt quàng làm họ" cái , mất giề của bọ Ít ra cũng được nhờ chú Kakalot
    Được thisi_ngheo sửa chữa / chuyển vào 01:37 ngày 12/02/2003
  6. kakalot

$450 là chỉ tiền thân máy ko thôi bác ạ, còn lens em mua ngoài. Cái lens nó đưa cho đi cùng máy nhìn chuối quá ko thích .
  7. kakalot

Con lens 28-105 USM này bên em giá khoảng $250 bác ạ, vì vậy nếu mà cả bộ đấy tầm $750 cũng ko là quá lắm đâu.
  8. thisi_ngheo

Bác nào có lòng hảo tâm điền hộ tôi các chức năng trên máy mà tôi đã đánh thứ tự từ 1 đến 9 rồi đó.
    Cảm ơn nhiều :
    Chức năng :
  9. kakalot

Từ 1-4 là Creative Zone Modes.
    1. Program mode. Chế độ này sẽ dựa vào các yếu tố ánh sáng khoảng cách lens được đưa vào và máy sẽ tự sét thơì gian mở ống kính và độ mở ống kính cho phù hợp. (nó giống Auto mode nhưng có thể điều chỉnh thêm một số thứ như đèn flash, ISO, EV)
    2.Shutter-speed Priority Mode. Bạn chọn cụ thể một thời gian mở ống kính máy sẽ tự chọn độ mở ống kính để cho phù hợp. VD: bạn để tốc độ là 1/60 thì nếu chụp trong nới ít ánh sáng thì độ mở ống kính sẽ là f/2.8 còn ngoài sáng là f/16.
    3. Aperture priority mode, ngược lại với S. Bạn sẽ là người chọn độ mở ống kính và máy là người chọn thời gian mở ống kính. Đây là chế độ em hay dùng nhất.
    4.Manual exposure mode, là chế độ mà bạn có thể tự chọn cả độ mở ống kính và tốc độ mở. Thông thường các máy xịn nó đánh giá luôn exposure cho bạn. VD khi bạn mở ống kính ở f/8 tốc độ 1/1000 ở trong nhà thì nó sẽ báo là under exposure -2 chẳng hạn và giảm tốc độ suống còn 1s thì nó la overexposure +1.5.
    Từ 5-9 là các chế độ tự động.
    5.Night scene mode, chụp buổi tối.
    6.Sports mode, chụp thể thao tốc độ cao.
    7.Close-up mode, chụp cận cảnh.
    8.Landscape mode, chụp phon cảnh.
    9.Portrait mode, dùng đẻ chụp chân dung.