1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tư vấn về Resumé, về CV cho kỹ sư kiếm jobs ....

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thuyenxaxu, 09/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Tư vấn về Resumé, về CV cho kỹ sư kiếm jobs ....

Chào các bạn,

Học ra kỹ sư mà không có jobs đi làm, lại phải cứ tiếp tục học mãi học hoài thì quả là ... sẽ dễ dàng mang bịnh nặng hiểm nghèo . Bịnh ngặt nghèo của các chứng ... ung thư túi ! (hay có vùng còn gọi dài hơn là: ung thư hầu bao)

Muốn có được jobs ở nước Mỹ này, cái quan trọng nhất là phải tạo ra được một ấn tượng đúng và ấn tượng tốt khi employer nhìn vào resumé của bạn . Resumé (CV) là sơ yếu lý lich, là bài viết mà bạn gửi đi các hãng sở để xin job đó bạn .

Bạn xin nhớ, resumé của bạn chỉ có được khoảng 10 giây đồng hồ để chứng minh với người đọc là : Cần phải kêu người này lên để phóng vấn hỏi thêm về hắn (hay về nàng ta) mới được . Và tất nhiên, ấn tượng đầu tiên sẽ quyết định cho các số phận của bạn về sau trên con đường sự nghiệp công danh .

Thế đó bạn ! Quan trọng ghê chưa cho cái đời kỹ sư quèn bọn mình đây ...

Vì vậy, Thuyền xin phép các bạn mở thread này ra để mong là mọi người sẽ bàn luận, giúp ý kiến tư vấn cho nhau , mon g là sẽ giúp được các bạn có thêm được những cuộc phỏng vấn quý báu .

Từ từ, neu có bạn nào có yêu cầu hỏi về các cuộc phỏng vấn, xin các bạn khởI động một thread mới về phỏng vấn vì resumé chỉ nó thôi cũng có rất nhiều chuyện để ta bàn luận và góp ý rồi ...

Neu khong ai hỏi tiếp, khi Thuyền có thì giờ, Thuyền sẽ quay lại thread này và post tiếp các ý kiến 2 xu của mình cho các bạn tham khảo và thắc mắc đả phá hén !
  2. laladalat

laladalat Thành viên mới

Anh Thuyền có tư vấn resumé và CV cho dân làm business không nhỉ?
    Em bị sếp ở công ty mới chê, là kinh nghiệm và những gì em làm được khá ấn tượng, nhưng CV...thì cả có gì đặc biệt, rất sơ sài, không có gì cụ thể, khác người...
    Hay là anh tư vấn cho em luôn vậy
  3. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Em ơi,
    Em "cua" anh Thuyền dữ quá hén!
    Giá mà em post bài này ở box Thảo Luận, thể nào cũng có chú bảo em lạc đề, rằng, Đề bài tả ông nội em, em lại nộp giấy bảo, em tả con bò nhà em có được không cô giáo!
    Đùa chút thôi, em có thể ra nhà sách Nguyễn Huệ, ở ngoài đó có ít nhất 2 cuốn sách dạy viết CV, 1 cuốn là 100 best resumés, cuốn kia là 99 best resumés gì đó! Không cần mua, chỉ cần đọc lướt qua rồi chọn ngay cái format nào mình thấy thích mắt, thì chọn làm CV của mình theo mẫu đó.
    Một mẹo vặt cho em là nhờ mấy đứa bạn làm ở HR consultant companies nào đó cho em một vài cái CV samples rồi tha hồ có mẫu.
    À, dặn dò em một tiểu tiết nữa, là tùy theo cái công ty mà em xin vô, là thuộc loại gì, thì hồ sơ em làm theo kiểu đó. Thí dụ em xin vô ngành nghề art art một chút, thì hồ sơ em làm trên giấy có vân, có màu vàng nhạt cho nó sang trọng, nghệ sĩ. Trên đó em có thể trang trí thêm chút xíu cho nó lạ mắt (chú ý mấy cái subtitles, bullets). Còn nếu em xin job kỹ sư như anh Thuyền đây dạy, thì em làm theo dạng bảng biểu, vừa rõ ràng, vừa ra vẻ khoa học!
    Chị dạy em là dạy thế thôi, chứ chị cũng còn nhiều cái cần học em lắm. Em còn nợ 2 cái mails chưa gửi cho chị ấy nhé!
    Được yendieu sửa chữa / chuyển vào 00:32 ngày 11/02/2005
    Được yendieu sửa chữa / chuyển vào 00:41 ngày 11/02/2005
  4. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Chết chửa, đọc xong topic này, em thấy nhột quá Từ trước đến giờ đi làm thêm cũng nhiều lắm nhưng chưa bao giờ em phải viết 1 cái CV đàng hoàng cả
    Anh Boat góp ý giúp em cái CV nên ghi thế nào đi, đợt vừa rồi em gửi CV đi xin thực tập mà chưa nhận reply nữa, không biết có phải là viết CV ko đúng cách ko???
    Trong CV chỉ liệt kê một số thông tin về bản thân, education gần nhất, skills, hobbies... còn gì nữa ko anh?
  5. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

Em đọc chữ CV mà không hiểu đó là chữ gì.
    Theo em, ở từng lĩnh vực khác nhau, thì resume cũng có sự khác nhau.
    Ngành kinh tế, ngành kĩ sư, ngành luật, hay ngành quản trị đều có sự khác biệt; giống như ngôi nhà, đê?u xây đê? ơ?, nhưng kiến trúc khác nhau vi? ? chức năng cu?a nó khác nhau.
    Cái resume ơ? trên cu?a anh Toni_Guy, nhi?n không được đẹp mắt lắm, có thê? mắt em bị cận.
    1 la? format, không được cân đối
    2 la?, nó ngắn, đọc một do?ng có 2-3 chưf, không được thích lắm
    3 la? chưa trọng tâm. Không biết mắt em có bị mơ? không, nhưng ma? đọc cái Resume cu?a anh Tony_guy, không biết anh nộp đơn va?o nga?nh na?o, việc na?o. Nghifa la? nó chung chung quá.
    Co?n anh daladalat " Anh Thuyền có tư vấn resumé và CV cho dân làm business không nhỉ?".
    Em lăn tăn vậy.
    Em nghif, ngoa?i nhưfng phâ?n câ?n có..., thi? nên tập trung va?o phâ?n kinh nghiệm va? hoạt động. Vef được ca?ng nhiê?u ca?ng tốt, hihi.
    La?m business ma? không hoạt động, sách vơ? quá , mặc dâ?u chứng chi? đo?" , thi? cufng chă?ng đu? tin cậy, hay lọt va?o mắt xanh đâu.
    Được Color_Of_Wind sửa chữa / chuyển vào 08:53 ngày 11/02/2005
  6. bauerin

bauerin Thành viên mới

Trời, nhìn CV ( curriculum vitae ) của anh TG em chẳng hiểu nó là tiếng gì nữa. Lúc đầu tưởng là tiếng Đức vì có vài từ khá giống nhưng hình như không phải.
    Ở VN, em thấy làm CV toàn là tự bịa thôi ( không nói gì đến bộ gọi là mẫu HSXV đâu nhá). Có một cái nơi cực kỳ ngon lành là Microsoft Word thì chẳng ai đoái hoái đến. Nếu có internet thì kết nối luôn vào Template on office online. Trong đó cả đống CV mẫu ( Resúme ) theo các dạng ngành nghề luôn. Mọi người muốn thêm thắt các mục khác nhau thì vào phần Resume Wizard, rồi tự biên tự diễn theo các mục đã chọn, mang phong cách cá nhân mà vẫn khoa học. Tất nhiên đã làm theo mẫu mà vẫn muốn nhà tuyển dụng chú ý đến thì phụ thuộc vào người làm CV cải biên thế nào thôi.
    Cái Objective : trong mẫu của Word em thấy nó vị trí đầu tiên trong bất kỳ dạng CV nào . Nó chính là cái để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng: ứng cử cho vị trí nào, xác định phấn đấu ra sao, sẽ đóng góp gì cho nơi tuyển dụng.... Nhưng ở VN thì em lại thấy mọi người để cái Personal Information đầu tiên. Ai mà chẳng có tên, tuổi, tình trạng hôn nhân và địa chỉ ạ. Nên cái PI chẳng gây ấn tượng mấy. Có lẽ, mọi người ngại để cái tên to đùng như đầu đề sẽ bị coi là không khiêm tốn chăng.
    Hi hi đợt vừa rồi làm CV vào một ngân hàng nước ngoài thuộc hạng top của thế giới, em gọi họ là "world-greatest bank" ( mà đúng thế thật, là ngân hàng Tokyo-Mitsubishi của Nhật í ). Nhưng em đảm bảo bác nào chưa tìm hiểu kỹ về NH này thì chẳng biết thông tin đó đâu, cứ tưởng Citibank của Mỹ là to nhất . Mấy vị chọn lọc hồ sơ đọc được cái này sẽ chú ý ngay ( he eh em đoán thế ).

Thôi em chẳng dám " múa rìu qua mắt thợ" đâu ạ. Có gì không đúng mọi người cùng góp ý nhá. Cái CV tử tế, cá tính sẽ gây ấn tượng rất tốt, em xin được học hỏi mọi người

7. laladalat

laladalat Thành viên mới

Bà chị nói năng thế có mà chít em à
    Em đã gửi mail cho "chị" rồi đấy ạ, còn cái của HL thì từ từ em kiếm lại cho. Mấy hôm nay ăn rồi đi suốt nên quên mất "bà chị" hihì
    Đề nghị bà chị post vài cái CV với resumé của bà chị lên đêêêêêe, để em khỏi có cơ hội "cua" anh Thuyền , trước giờ toàn tự nghĩ, mà toàn đánh máy rồi in, chả nghĩ gì đến chuyện hoa lá cành(CV và resumé viết bằng tay thì hay hơn à?)
  8. laladalat

laladalat Thành viên mới

Em nhầm nhọt rồi, Lala là con gái chứ đâu phải con trai mà gọi bằng Anh
  9. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Làm sao bây giờ............... cái resumé của em phải thêm thắt, chỉnh sửa những gì? Mà công nhận là ngắn thật thêm thôi, chắc thắt ko được
    Note: Resumé gửi cho công ty Xây Dựng ở Hà Lan.
  10. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Bạn Toni thân mến,
    Resume của bạn nhìn chung khá ổn, format giản dị, lời văn trong sáng, rõ ràng, khoa học. Với CV của bạn, các hãng sẽ đọc và chắc chắn sẽ cân nhắc để mời bạn phỏng vấn.
    Nếu có thêm góp ý nào, thì YD thấy có một vài điểm có thể làm tốt hơn cho CV của bạn như sau. Bạn thử xem xét nhé, nếu có lý thì vote * cho YD :
    a) Như bạn Colors of wind có nhận xét, là CV hơi mất cân đối. Bạn có để ý thấy cái hình ở một phía và chữ về một bên không? Như vậy nhìn chung CV hơi nặng về bên phải. Bạn có thể replace cái hình lại một chỗ khác, đẹp trai thì để hình chỗ nào cũng được mà, phải không?
    b) Cái điểm này là điểm chính mà YD muốn đề cập nè. Bạn thử đặt mình vô vị trí cái ông/ bà lọc (filter/ screening) hồ sơ. Hồ sơ của bạn có:
    1/ Gây thiện cảm cho người ta không?
    2/ Có gì nổi bật/ đặc biệt so với hồ sơ của người khác không?
    3/ Người này có promissing gì cho công ty không?
    YD xin trả lời luôn nhé. CV của bạn có gây thiện cảm, vì nó rõ ràng và dễ đọc. Tuy vậy, cái thiện cảm chỉ dừng ở đó, nó chưa đạt được hiệu quả mà mình mong muốn. Thí dụ, bạn có thể tạo thiện cảm về một người mạnh mẽ, cẩn thận, cầu tiến,... (nói chung, một vài phẩm chất nổi bật nào đó của bạn phải được ngầm nói đến qua cách trình bày CV). Điều này sẽ làm cho hồ sơ của bạn có cảm xúc (chưa nói đến một lá thư xin việc thắm thiết ). Thêm nữa, nó sẽ gây sự nổi bật cho bạn giữa những hồ sơ khác. Sự nổi bật có thể do chất liệu in, (loại giấy, loại hoa văn, tiêu đề, format,...), có thể do nội dung bạn trình bày, hoặc cả hai.
    Thông qua những hứng thú mà bạn muốn làm việc ở công ty mà bạn đang nộp vào, bạn hãy kể rõ trong thư xin việc, và không quên thể hiện ở CV mà bạn nộp. CV là một bản báo cáo (report) trung thực về những gì bạn đã làm (và được viết cho phù hợp với công ty mà bạn sắp vào làm). Cover letter là personalization của điều đó. Ở đây YD tạm không nói đến cover letter, mà chỉ nói đến CV.
    Bạn đang nộp cho công ty xây dựng A. Bạn cũng biết họ đang làm công trình B,C, thuộc lãnh vực X, Y. (Thậm chí hơn thế). Vậy thì còn ngại ngần gì mà không đề vô trong chỗ working history là bạn có kinh nghiệm, hoặc có học thuật trong ngành X,Y??? Có phải đây sẽ là một lợi thế cho bạn không? Tức là, bạn phải làm sao cho người ta thấy được rằng khả năng của bạn là phù hợp với cái công việc mà họ sắp giao cho bạn.
    Thêm một mẹo nhỏ cho bạn, YD đoán là bạn còn khá trẻ và chưa có nhiều working history. Vậy thì hãy khai thác cái reference cho tốt vô! Bạn có thể làm dạng quote, thí dụ ông giáo sư Z nhận xét rằng bạn tốt đẹp ra sao đó, hãy làm thành một đoạn nho nhỏ giống như trailer của film,
    Reference:
    Prof. Z, {university}, {dept}, {contact}
    ...."excellent behavior in......."...
    (details will be submited upon request)

có phải là ngầu không?
    Hy vọng lời quê góp nhặt dông dài cũng giúp ích cho bạn,