1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

tư vấn về thừa kế không di chúc tại IURA

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi maryquy, 05/11/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maryquy

maryquy Thành viên mới

Về câu hỏi của khách hàng, đơn vị IURA xin được tham vấn cho chính mình cũng như sau:

tòa nhà bạn thân 23 m2 đang được cấp GCN ghi tên cha and mum hành khách thì đây là tài sản chung của bác mẹ khách tham quan trong thời kỳ hôn nhân. Năm 2004, ba du khách mất không giữ lại di thư thì phần di sản thừa kế là một nửa quyền sở hữu tòa nhà bởi vì bố hành khách bạn còn lại và để được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ số 1 của bố du khách là bố mẹ của cha các bạn, má hành khách & các con căn cứ Điều 651, BLDS 2015:

“Điều 651. người thừa kế theo pháp luật

1. những người ta thừa kế theo pháp luật được hình thức theo những bước sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: mình nó, ông chồng, bố đẻ, má đẻ, cha nuôi, mum nuôi, con đẻ, con nuôi của những người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của những người chết mà toàn cầu chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ cha gồm: cụ nội, cụ ngoại của những người chết; chưng ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết nhưng mà nhân loại chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết nhưng con người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. những địa cầu thừa kế đứng thảng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. các người ở hàng thừa kế sau chỉ đc hưởng thừa kế, nếu đã không còn gì ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc khước từ nhận di sản.”

Theo đó, loài người anh trai là con của cha các bạn and phái nữ trước có quyền hưởng thừa kế.

bởi vậy, nếu má bạn muốn mua chào bán hoặc xây sửa nhà phải được sự chấp nhận của người anh trai này.Trong trường hợp những đồng thừa kế không tự cam kết đc thì một trong các đồng thừa kế có quyền khởi kiện ra Tòa để đề xuất Tòa án xử lý.