1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ VN sang Úc làm việc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi rose_avizone1910, 10/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rose_avizone1910

rose_avizone1910 Thành viên mới

Xin trả lời giúp mình:
    Mình có anh trai đã đi du học bên úc và bây giờ vẫn đang ở đó. HIện tại có một cty bên đó đang cần người làm và hợp đồng làm sẽ là 2 năm. 16 aud/h.
    Anh mình quen một người trong cty đó và người đó yêu cầu gia đình mình trả 10.000aud để được làm ở đó.
    Giám đốc cty đó hứa làm việc tốt sẽ làm thủ tục cho nhập quốc tịch và tiếp tục ở lại vì thế anh mình định xin cho mình sang đó làm sau hai năm sẽ đi học vì nếu sang học ngay thì nhà mình không có điều kiện.
    Mình nghe nói xin visa đi úc khó lắm! Mình lại không biết tiếng anh chỉ được cái có người nhà bên dó và đã kiếm được chỗ làm rồi nên làm sảo để sang được đó? tức là làm thế nào để xin được visa?
    Nếu nói xin visa đi du học thì phải chứng mình tài chính, phải có tiếng anh?
    mà nếu nói xin visa đi du lịch thì thời gian rất ngắn?
    vậy chẳng lẽ hết cách sao?
    Thực sự đây là một cơ hội rất khó có thể bỏ qua - nhà mình cố lắm cũng chỉ lo được khoảng 10.000adu để trả cho người kia và lo thủ tục máy bay bên này thôi!
    Làm ơn chỉ bảo giúp mình !
    xin cảm ơn!
  2. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Cái na?y xứng đáng có topic riêng. Không hiê?u bạn nghif sao lại gư?i va?o đây.Nếu có thêm thông tin vê? công việc ma? ngươ?i ta định thuê bạn cufng như background cu?a bạn thi? có thê? đưa ra lơ?i khuyên cu thê? hơn. Tuy nhiên chư?ng na?y cufng đu? đê? kết luận đây la? 1 tro? bịp rô?i.
    Ngươ?i quen na?y, (tôi đoán la? Việt kiê?u, xin lôfi các bác bác Việt kiê?u tư? tế) chi? định lợi dụng đê? bắt chẹt gia đi?nh nha? bạn thôi. 16$/h tức la? khoa?ng hơn 30000/năm. Quá thấp, bạn qua xem topic vê? Thuế va? việc la?m, 40-45000/nam mọi ngươ?i co?n chê â?m if.
    Coi như mục đích cu?a bạn sang không pha?i kiếm tiê?n (lương quá thấp, mất trước 10000 không lôf la? may) ma? bạn muốn ơ? lại. Bây giơ? tiếng Anh bạn không khá, la?m việc trong môi trươ?ng 16$/h thi? sau 2 năm TA cu?a bạn vâfn vậy thôi. Không đu? tiêu chuâ?n tối thiê?u dê? nhập cư đâu. Nó co?n đo?i ho?i nhiê?u thứ nưfa, riêng TA đaf thấy không đu? rô?i.
    Hơn nưfa nức lương tối thiê?u cho work visa la? 41.850$/năm (IT la? 57.300, bạn na?o biết rof hơn va?o confirm lại cái).
    Ca?ng nhi?n ca?ng thấy bịp bợm, nói nưfa cufng không hết được.
  3. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Từ VN sang Úc làm việc

Topic này là câu hỏi của bạn rose_avizone1910, haminh chuyển vào đây để mọi ngưòi thảo luận vì đề tài này khá nóng bỏng.

Được haminh sửa chữa / chuyển vào 17:26 ngày 10/04/2007
  4. haminh

$16/h mà phải lặn lội sang Úc, mất $10000 thì hoàn toàn không xứng đáng đâu. Với mức lương đấy, 1 năm để dành được $10000 là giỏi (coi như đi làm về chỉ có ăn & ngủ chứ ko dám cafe cà pháo!!).
    Còn xin quốc tịch để ở lại thì càng khó vì điều kiện tiếng Anh càng lúc càng gay gắt. Mình không biết anh bạn sang đây làm nghề gì nữa? Xin quốc tịch không đơn giản như vậy đâu.
  5. lambchop1308

lambchop1308 Thành viên mới

, riêng tui hổng có chê 40-45,000 nhé. Ngành tui Marketing, sv mới ra trường mà được 40-45,000 như vậy là mừng húm mừng hí rùi . Chê ỏng chê ẹo cái gì nữa
  6. haminh

Apply job ở công ty anh nè chop. Làm Admin, $45K/năm !! :-)
  7. lovemit

lovemit Thành viên mới

Hị hị! Mình tuy chưa sang đó học, nhưng mạo muội hỏi về việc đi làm luôn. Mình sẽ sang đấy học MA ngành Civil Engineering 1 năm ở Syd. Vậy cho mình hỏi là khả năng sau khi học xong có ở lại xin việc được ko hay là bị bọn IM tống cổ về nước nhỉ?
    Bác Haminh có kinh nghiệm gì ko chỉ cho em với!
  8. xxx8xxx

xxx8xxx Thành viên mới

Sao ko chọn trường học 2 năm, ngành đó sau này xin PR cũng dễ
  9. zedi_vu

zedi_vu Thành viên mới

30 000 vẫn đi được nếu chủ là người Việt. Thường người Việt mà làm chủ bên Úc này thì thường làm chủ : lò bánh mì, cắt tóc, trái cây, siêu thị, bán thuốc ( chemist) , lunch bar, coffe lounge , nhà hàng , làm móng , v.v.v, làm nông....
    Hiện ở Úc đang thiếu nhiều lao động phổ thông mà bạn không nói rõ bạn qua Úc để làm gì nên mình không thể cung cấp rõ điều kiện và trả lời rõ các câu hỏi của bạn được.
    Trở lại vấn đề : công ty giúp qua đòi 10 000 thì chẳng khác nào làm tiền , giống làm đám cưới giả ngày xưa quá .Thường công ty lãnh qua nếu người đó thiệt sự nó cần thì nó sẽ tốn tiền lo luật sư, đăng báo... cái này chắc cũng hết 5 000 AUD thì phải. Còn cái này ngược lại là bạn cần công ty nên bạn bị họ ép chẹt rồi ( đa phần VK cũ đều ép người việt mới , giống kiểu ma cũ ép ma mới )
    Để có visa vào Úc cần : mức lương tối thiểu là khoảng 42 000 AUD/năm cho các ngành ( 52 000 AUD/năm cho IT ). Nếu chủ trả bạn 16 AUd/giờ thì trên giấy tờ vẫn khai là 42 000 AUD/năm để lãnh bạn qua, sau đó trả cho bạn thực sự là 16 AUD/giờ. Cách này có rất nhiều người Việt đã làm để lãnh bà con qua làm. Nhưng hiện Úc nó truy rất là gắt gao vụ này . Thêm nữa bạn không phải là thân nhân của chủ công ty mà là người lạ, nên xác xuất lừa đảo rất cao. Chỉ sợ bạn tiền mất tật mang. Nếu bạn giao 10 000 rồi họ nói không được thì bạn làm sao ?? chắc chắn là chẳng làm gì được họ bởi ngay từ đầu thủ tục của bạn đã không đúng với luật Úc rồi.
    Bạn nói tiếng Anh không giỏi thì mình nghĩ làm việc tay chân là chính ( sorry nếu offend bạn ). Muốn xin visa vào Úc tối thiểu IELTS phải là 4.5 hoặc 5 ( ai biết confirm dùm ). Còn để đi làm thì chẳng biết bao nhiêu, tùy công việc nữa thì phải ( chắc coi như tương đương học đại học là 6.0 đi ).
    Do đó nếu không có căn bản tiếng Anh , làm việc tay chân không thì e rằng sống cả chục năm tiếng anh cũng không lên được. Điển hình là mình có IELTS 7.5 qua Úc 6 tháng đầu gặp khó khăn do dân Úc nó nói tiếng Úc rất khó nghe, còn nếu nó nói giọng local thì ""đi luôn"" .
    Mà tiếng Anh không giỏi thì không cách gì kiếm được công việc tốt hoặc đi học cao lên được.
    Visa đi du lịch thì tối đa là 6 tháng, và không được làm. Công ty nhận bạn là nhận chui, nếu bị phát hiện thì bị đuổi và cấm 5 năm không qua Úc nữa, nặng thì 10 năm hoặc hơn nữa.
    Do đó chỉ có 1 cách là bạn tự lo visa đi học .
    Mình nghĩ có 1 cách , nhưng xác xuất thành công không cao :
    bạn xin học tafe ( học nấu ăn chẳng hạn ) của 1 trường nào gần với công ty nhận bạn. Sau khi qua Úc thì bạn đi làm cho họ , khỏi tốn 10 000 cho họ. Hỏi coi họ chịu vậy không ? Trong khi đó bạn cố luyện tiếng Anh cho đủ điều kiện trường TAfe là được.
    1vuonchuoi9 thích bài này.
  10. rose_avizone1910

rose_avizone1910 Thành viên mới

Đầu tiên là em (em 1985 nên tạm xưng em đã ạ ) xin cảm ơn mọi người đã bớt chút thời gian chia sẻ thông tin cho em!
    Hôm qua em hỏi lại anh em, anh em nói:
    Công ty đó làm về sản xuất và xuất nhập khẩu hoa quả, nói chung là các sản phẩm nhà nông.
    Giám đốc là người Italia, cái người xin cho em hình như làm ở bộ phận tuyển người nhưng em lại quên ko hỏi người xin cho em là VK hay ở đâu?
    Em hiểu lầm ý anh em là em phải tự lo hết thủ tục, thì ra là em phải lo thủ tục tư pháp, hộ chiếu và các văn bằng - dịch thuật. Trong thời gian này anh em làm hồ sơ cho em vào công ty đó, nếu cty đó chấp nhận họ sẽ làm thủ tục bảo lãnh xin visa cho mình. Khi nào cty đó chấp nhận và mình xin được visa thì mới đưa cho người kia 5.000 và khi nào có vé máy bay bay sang thì đưa nốt 5.000.
    Anh em nói là sang đó làm việc sẽ rất vất vả và phải tiết kiệm không như ở nhà nhưng phải biết hy sinh và phấn đấu với nghị lực ..... và em nói thật em không ngại khó, ngại khổ nếu thực sự có tương lai vì em cho rằng em còn trẻ .
    Nếu giả thử anh em kô xin được cho em thì em còn cách nào để sang đó không ạ? Tất nhiên là không bất hợp pháp - Tiền thì em chỉ có vậy thôi
    Hiện tại em đang làm kế toán trưởng cho một cty Cổ phần tại HN và vừa nhập học thêm một bằng đại học tại chức, thu nhập bình quân chỉ khoảng 3tr thôi. Tại chức thì năm nay kô học vài năm nữa cũng không sao nhưng cơ hội đi úc với một mục đích khác thì thực sự không phải đơn giản vì thế em rất hy vọng được sang đó .
    Nghe mọi người nói là chi phí bên đó rất đắt đỏ phải không ạ?
    Mọi người có thể cho em biết cụ thể mức sinh hoạt bình thường hoặc tiết kiệm ở bên đó như thế nào ạ?
    Ví như bó rau muống bao nhiêu tiền một mớ chẳng hạn?
    Em chờ lời khuyên của mọi người.
    8800gold thích bài này.