1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ VN sang Úc làm việc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi rose_avizone1910, 10/04/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. AustraIia

AustraIia Thành viên mới

2 người ( 1 là em trai, 1 là em gái bác ý), sang Úc tháng 5/2007 anh à. Chồng em phải gọi bác ý là bác vì có họ mà, thực chất bác ý năm nay mới gần 40 tuổi. 2 người sang, 1 làm nghề đánh vẩy cá. 1 làm theo dõi chấm công cho Cty của bác ý ( 100%). Em chưa nói chuyện trực tiếp với 2 người đã đi, mà từ khi họ đi cũng chưa về, không biết họ đi theo diện Visa nào ??? ... Nhưng bác ý cũng nói, 2 em của bác đi theo Visa du lịch thôi cho đỡ tốn kém, sang rùi ở lại luôn. Hôm vừa rồi em trai bác đi chơi có xảy ra đánh nhau, bị bắt. Nhưng bác ý gọi điện về bảo lãnh ra được... ko biết thật không nữa ???
    Đến giờ phút này em biết bác ý đã có đủ 20 hồ sơ và đang làm thủ tục. Thu 18.000 USD/ người chứ không phải 15k như trường hợp chồng em.
    Điều đặc biệt, bác ý không nhận giúp đỡ những gia đình khá giả. Chỉ gia đình thực sự khó khăn, phải đi vay mượn hoặc thế chấp nhà cửa bác mới nhận đưa đi ???... Bác từ chối thẳng 1 trường hợp vì gia đình họ tỏ ra nhiều tiền, nhà anh có mấy tỉ thì cho con đi làm gì, để dành suất ấy cho đứa khác khó khăn.
    ........ thật là khó nghĩ quá anh ạ ???

* Anh werty98 : hì...trong hồ sơ của Chồng em có chứng chỉ nghề Hàn ...
    Được AustraIia sửa chữa / chuyển vào 14:11 ngày 22/10/2008
  2. Adamour

Adamour Thành viên mới

Bỏ những lời đường mật qua 1 bên đi bạn.
    Đoạn vàng: Như vậy nhiều khả năng 2 ng kia ở lậu, trốn lại Úc.
    Quên chuyện đánh nhau đi, ai chả bịa được chi tiết này.
    Gia đình nghèo thì sang đó mới tiếc tiền, phải chấp nhận ở lậu, làm chui, thậm chí trồng cần sa. Giàu thì đã bỏ về ngay hoặc có tiền mua được thông tin tốt. Đời!
  3. blackrider89

blackrider89 Thành viên mới

Đúng là sang diện du lịch hoặc theo thân nhân (mời sang dự hội thảo...) rồi ở lại cũng không ít.Nhưng chắc chắn là trốn hoặc kết hôn với người bản xứ-cái sau ít hơn.
    Vậy chị hỏi nếu chồng chị sang bằng visa du lik thì sao (khối cơ hội để làm chui nếu thực sự cũng có kn-ví dụ chứ không ai đi khuyên vậy) thì xem bác ấy nói thế nào.Sau đó thì đoán định cũng sẽ dễ hơn nhiều
    Những việc kia là ông ấy nói hay chị biết 100% là đúng?Nếu mình xác nhận là đúng thì còn nghi ngại gì nữa?
    Có mấy tỉ không ai sang Úc.Sang chỉ có thành mấy...trăm triệu...
  4. AustraIia

AustraIia Thành viên mới

Em xin tiếp thu ý kiến của các anh !
    Cho em hỏi 1 câu nữa ạ. Họ sẽ đưa Visa cho Chồng em ở VN hay qua bên Úc mới biết là Visa loại nào ạ ?
    Chắc chắn 100% wordking Visa hoặc PR Visa thì mới hợp pháp sang Úc để làm việc... mà điều đó em đọc qua từ trang 1 đến đây thì em hiểu đối với Chồng em là không được..híc..híc...
    Vậy các anh giúp em, liệt kê thêm xem còn VISA nào được phép làm việc và không được phép làm việc tại Úc không ! Em cần thêm thông tin về VISA để đến lúc đó e có thêm kiến thức " LỘT MẶT NẠ" vào giấy phút cuối, giờ phút tiễn Chồng ra sân bay cũng là giờ phút đưa bác ấy 10.000USD còn lại. Sự việc đã vậy rùi, 5000USD cũng đã nộp để làm thủ tục, lấy lại cũng không được...
    Em cảm ơn các anh đã cho em thông tin và lời khuyên chân thành !
  5. blackrider89

blackrider89 Thành viên mới

Có Visa thì mới được qua Úc.Visa này chắc chắn sẽ cấp ở VN...(tạm thời hay lâu dài thì còn tùy)
  6. phnam2004

phnam2004 Thành viên mới

Trong bài trước tôi còn đoán già đoán non ông bác của bạn có thể chỉ là người nhẹ dạ cả tin, nhưng đọc thêm mấy thông tin bạn cung cấp thì có thể kết luận ông ta là kẻ lừa đảo, chủ mưu và đạo đức giả.
    Tại sao ông ta "chê nhà khá giả" mà lại đi cướp của nhà nghèo như bạn? 15000 đô với một gia đình VN bình thường đâu phải là chuyện nhỏ. Kiểu "thương người" của ông ta giống cá sấu nhỏ nước mắt trước con mồi quá.
    Chia buồn với bạn vì 5000 đô đã ra đi không ngày về. 10000 lại chuẩn bị ra đi tiếp.
    Bạn cũng cần biết rằng để có một visa du lịch không quá dễ với người VN (cái chính là đủ điều kiện yêu cầu) nhưng khó có thể chạy bằng tiền và cũng không cần đến mức 15000 đô đâu. (Tôi viết thư mời người nhà sang chơi thì toàn bộ thủ tục, khám sức khoẻ chỉ cỡ 150 đô thôi).
    Tôi đoán toàn bộ việc chạy chọt cho bạn sang Úc bằng visa du lịch tốn dưới 1000 đô (kể cả dùng tiểu xảo, giấy tờ giả, công ty ma). "Bác" của bạn đã nghiễm nhiên đút túi trên 14000 đô cùng với tiếng thơm "thương" người nghèo và làm "vì" người nghèo.
    Khi chồng bạn sang đây thì có tìm được việc hay không hoặc làm sao là chồng bạn chịu chứ ông bác của bạn chẳng làm sao hết. Chồng của bạn sẽ lệ thuộc vào ông bác đó từ tiền bạc, việc làm đến pháp lý. Đáng buồn là ngày nay người ta không phải mua nô lệ mà nô lệ lại đóng tiến chạy đến.
    Bạn cũng nên dặn chồng bạn đừng dính tới xã hội đen bên này và anh ta nên tìm tới cảnh sát Úc khi gặp nguy hiểm hoặc bước đường cùng. Cảnh sát Úc có thể cung cấp người phiên dịch và chỗ ở tạm và có thể mua vé máy bay (tất cả đều miễn phí) cho chồng bạn về lại VN.
    Làm chui ở Úc có thể có tiền đấy, nhưng có thể vẫn trắng tay hoặc không đáng. Tệ hơn có thể mất mạng. Cái giả phải trả cho sự nhẹ dạ thường là quá đắt với một gia đình.
  7. conank

conank Thành viên mới

Cho dù đi theo VISA lao động thật sự thì chưa có tay nghề Hàn, có thể xảy ra tai nạn theo trường hợp như vầy. Gọi là nô lệ cũng đúng, vì bài viết của báo có đề cập đề cập "bị ép buộc làm việc như những nô lệ":
    http://www.bayvut.com/baivo/s2023820.htm
    Cần phải xem xét lại chương trình visa 457:
    + Ba lao động Châu Á bị thiệt mạng.
    + Phải chăng sự việc bị thổi phồng?
    + Người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt nếu có sai phạm.
    + Nguồn gốc sâu xa của vấn đề.
  8. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Tình cờ đọc được bài này, bạn click vào để tham khảo:
    http://vietbao.vn/Phong-su/Ky-1-Chieu-bai-dinh-cu/40228543/264
    Tôi xúi bạn cách này không biết có bậy bạ không, nếu không fải mọi người cho ý kiến.
    Không biết ông bác bạn nộp hồ sơ lên lãnh sự hay đại sứ quán Úc ở Việt nam chưa, nếu nộp rồi thì hồ sơ của chồng bạn nằm ở đó. Chồng bạn thử gọi điện lên cho người ta, bảo là "đã nộp hồ sơ xin đi du lịch nhưng chưa biết tình trạng tới đâu", thể nào người ta cũng kiểm tra ngày tháng năm sinh, tên tuổi, số hộ chiếu của chồng bạn rồi trả lời, xem thử người ta trả lời thế nào. Cái này bạn phải hỏi khéo, tôi biết bạn không có mã số hồ sơ visa vì ông bác sẽ không cho bạn biết, nhưng thử hỏi lãnh sự xem, cứ giả bộ như mình xin đi du lich vậy đừng tỏ ra mình bị lừa gạt gì cả. Bạn sẽ biết ngay có phải visa du lịch không.
    To cac mod: không hiểu sao mình post một bài mà nó lại ra hai
    Được kangaroo08 sửa chữa / chuyển vào 23:23 ngày 22/10/2008
  9. AustraIia

AustraIia Thành viên mới

Cảm ơn các anh nha. Sáng mai em thử gọ điện xem sao. Em se điều tra rõ vụ này, không thì khi anh ấy sang Úc rùi, ..híc..híc... gặp chuyện chẳng lành... vất vả cho Chồng em lắm.......
  10. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Bạn phải cẩn thận, tại vì người đứng ra xin visa là chồng bạn chứ không phải bạn, tôi không biết người khác có hỏi giùm được không nữa trừ khi ủy quyền cho luật sư. Bạn hỏi khéo ông bác bạn là nộp hồ sơ chưa, hoặc nộp khi nào....