1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Từ vựng tiếng Trung các loại rau thơm

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi Huyen_Trang_Vu, 06/04/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Huyen_Trang_Vu

Huyen_Trang_Vu Thành viên mới

Trong ẩm thực người Việt, rau thơm có vai trò quan trọng để làm nên mùi vị và nét đặc sắc của món ăn. Nghe đến tên là biết đây là các loại rau làm cho món ăn thơm và ngon hơn. Rau thơm có rất nhiều loại, tùy thuộc vào từ vùng miền, mỗi vùng có những loại rau riêng.

Bạn có phải là người thích ăn rau thơm? Riêng mình thì mình nghiện ăn rau thơm, món ăn gì có rau thơm mình đều rất thích, món ăn trông sẽ đẹp mặt và ngon hơn rất nhiều. Có những món ăn phải có loại rau đó mới thành, có loại rau đó mới ra được hồn món ăn. Ví dụ các cụ có câu:

Con gà cục tác lá chanh
    Con lợn ủn ỉn mua hành cho tôi
    Con chó khóc đứng khóc ngồi
    Bà ơi đi chợ mua tôi đồng riềng

Tức là món này phải đi với cái này mới ngon. Bài học tiếng Trung hôm nay của chúng tớ sẽ tìm hiểu về tên gọi từ vựng tiếng Trung về các loại rau thơm, không chỉ ở phạm vi đó, chúng ta sẽ tìm hiểu thêm cả một số loại gia vị đặc trưng khác của ẩm thực Việt Nam nhé! Bổ sung ngay vào vốn từ vựng tiếng Trung của mình nhé!

1. Rau răm 叻沙叶 Lè shā yè

2. Thì là (thìa là) 莳萝 Shí luó

3. Rau mùi 香菜 xiāng cài

4. Mùi tàu 芫茜 Yán qiàn

5. Húng quế 罗勒 Luólè

6. Bạc hà (húng cây) 薄荷 Bòhé

7. Sả (cỏ chanh) 柠檬草 Níngméng cǎo

8. Tía tô 紫苏叶 Zǐ sū yè

9. Rau diếp cá 鱼腥草 Yú xīng cǎo

10. Đinh lăng 羽葉福祿桐 Yǔ yèfúlù tóng

11. Kinh giới 牛至 Niú zhì

12. Hành hoa 香葱 Xiāng cōng

13. Ngải cứu 艾叶 Àiyè

14. Rau xà lách 生菜 Shēngcài

15. Xương xông 千头艾纳香 Qiān tóu ài nà xiāng

16. Hẹ 韭黄 Jiǔhuáng

17. Rau má 积雪草 Jī xuě cǎo

18. Giá đỗ 豆芽儿 Dòuyá er

19. Rau sam 马齿苋 Mǎ chǐ xiàn

Thông thường, các loại rau thơm cho tính mát, ăn vào để giải nhiệt cho cơ thể nên ăn vào mùa hè hay mùa đông đều được. Khi nào mà chán ăn rau mà có rổ rau thơm cộng với nước sốt cà chua thì bao nhiêu cho đủ.

Các bạn còn biết các loại rau thơm nào thì nhớ bổ sung cho bài viết hoàn thiện nhé.

Mở rộng vốn từ vựng tiếng Trung cơ bản là cách giúp bạn tăng khả năng giao tiếp, biết nhiều chủ đề sẽ giúp bạn có nhiều câu chuyện hay và thú vị hơn.

Mỗi ngày chúng tớ sẽ update những bài học mới, để nhận bài học và thông tin mới nhất thì các bạn nhớ điền thông tin để không bỏ sót bài học nào nha!

Chúc các bạn học tiếng Trung thành công!