1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

tuần sau em đi phỏng vấn ở L'espace, các bác giúp em với nhé

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi locphat68, 26/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. locphat68

locphat68 Thành viên mới

hehe, em cứ Build bừa lấy một con chứ có biết j là khách lẻ hay công ty đâu, nhưng mà bàn phím kiểu j thì cũng sang bên kia mua cho yên tâm vậy
  2. tran_anh_minh

tran_anh_minh Thành viên mới

ko phải PME vẫn mua đc ko sao đâu bác
    bàn phím thi nó có ghi đấy bác bác thử đọc kĩ lại xem. còn nếu ko nói chung nếu vào trang có đuôi FR thì là bàn phím là tiếng P thôi
  3. tran_anh_minh

làm con xách tay cho nó chơi đi bác
  4. locphat68

locphat68 Thành viên mới

ak ak, hôm nay em vừa đi phỏng vấn về, họ nói cái j em cũng ngớ người ra, hỏi ba bốn lượt mới hiểu mà trả lời, thỉnh thoảng phải dùng cả giấy bút để diễn đạt, căn bản họ chẳng hỏi j về tên tuổi, nghề nghiệp hay làm j, tài chính thế nào (em chuẩn bị kĩ những câu kiểu này) , vì hồ sơ cũng ghi đủ hết, họ cứ ngồi đối chiếu hồ sơ trên mạng với hộ sơ gốc, thỉnh thoảng họ chỉ hỏi là mày muốn học cái j, tại sao mày đang học đại học 5 năm ở VN xong lại muốn đi học đại học năm thứ 3 ở Pháp, nhưng mà em nghe ko rõ nên mãi mới hiểu câu hỏi, miệng cứ Pardon và cười nhăn nhở, họ thấy em thế nên cũng chẳng hỏi nhiều, dăm ba câu, nói chung là sau một hồi vật lộn thì em và họ cũng hiểu một số vấn đề mà ko phải đông đến tiếng việt, sau đó thì au revoir và cho em cái giấy có chữ kí là đã phỏng vấn, ai phỏng vấn xong cũng có cái này nên em chẳng biết có được hay ko nữa, chán quá, hik hik
  5. locphat68

locphat68 Thành viên mới

Em hỏi các bác một chút về thủ tục xin visa.
    Thứ nhất là mở tài khoản, thấy bảo là phải có tối thiểu 6000E cho năm đầu tiên. Mỗi người tư vấn cho em một kiểu, nên em đang bị nhiễu thông tin. Người thì bảo máy phải mở một tài khoản Visa ở Vietcombank đứng tên em, sau đó nhét vào đấy số tiền tương đương 6000E = 200tr VND, rồi làm cái chứng nhận và mang đến đại sứ quán để chứng minh tài chính. Người thì bảo là mày chỉ cần mở một tài khoản Visa ở Vietcombank hoặc ANZ tùy, nhét vào đó khoảng hơn 3tr lệ phí xin Visa rồi sau đó mang đến đại sứ quán cái sổ tiết kiệm đứng tên em ở ngân hàng nào cũng được, ví dụ như Agribank, trong đó có 200tr VND là được. Khi học ở Pháp, khi nào cần tiền thì sẽ chuyển dần dần từ Agribank sang tài khoản Visa ở Vietcombank, vì nhiều khi lãi suất ở các ngân hàng là khác nhau nên ko muốn phụ thuộc vào một ngân hàng.
    Em thì chẳng rõ thế nào là đúng, các bác tư vấn cho em nhé. Chỉ cho em luôn là có cái giấy đã phỏng vấn, đã mở tài khoản, thì phải làm j để xin Visa, lên đại sứ quán thì họ hỏi bằng tiếng Pháp hay tiếng Việt, thanks các bác.
  6. tran_anh_minh

Nếu là em thì em cứ đập hết vào cái compte visa cho nó đỡ lằng nhằng còn chúng nó ko quy định j nên em nghĩ thế nào cũng đc nhưng sau đấy thì phải theo cảm tính của các bác phỏng vấn
    Cái này thì em chịu ko giúp bác j đc
  7. co-ai-hoc-o-ams-khong

co-ai-hoc-o-ams-khong Thành viên quen thuộc

Èo. đúng là lung tung tầm bậy tầm bạ.
    Tớ bảo ấy thế này nhé
    1. Chứng minh tài chính : Đúng là phải có tối thiểu 6000E 1 năm, nhưng tỉ giá là 1E=20,000 thôi, nên chỉ có 120 triệu thôi , lấy đâu ra 200triệu.Gửi ở ngân hàng nào cũng được, nhưng phải tối thiểu trước 6 tháng kể từ khi gửi đến lúc xin visa.Khi có tài khoản đứng tên bạn rồi, thì xin nó cái giấy xác nhận tiền gửi thế là xong .
    2.ĐSQ nó đúng là có yêu cầu làm thẻ Visa , để sang đó bạn có thể rút được tiền, vì theo yêu cầu hải quan không được mang quá 10,000E sang pháp.nhưng yên tâm bạn sẽ kô cần mang quá nhiều như thế để đi. Thẻ Visa thì làm ở đâu cũng được, khi đến ĐSQ nó yêu cầu có giấy chứng nhận đã có thẻ Visa của ngân hàng.
    Cả 2 cái trên, khi nào phỏng vấn xong, và có visa bạn có thể huý đi tuỳ ý.
    3.Lệ phí xin visa và phỏng vấn đóng ở Espace bằng tiền mặt cũng được.Kô cần phải thanh toán bằng thẻ Visa nhé.
    Rõ rồi nhé!
  8. locphat68

locphat68 Thành viên mới

chán quá đi mất, hôm nay ngày 08/08/08 - phát phát phát, em chọn ngày hôm nay để lên đại sứ quán nộp đơn xin Visa, sáng ra mở hòm thư đã thấy có thư mới, thư đến 6 và thư rác 8, 68 - lộc phát, trời thì trong xanh mát mẻ không mưa không nắng, nói chung thấy thiên thời địa lợi nhân hoà. Đi ăn sáng qua cái chỗ trung tâm tư vấn du học ngay cạnh nhà, tạt vào hỏi chơi vài câu chủ yếu định cưa cẩm mấy em trong đó, ai ngờ vào nó phủ đầu ngay, bảo anh khôn gọi điện lên đại sứ quán đặt chỗ trước thì mút chỉ anh mới được nộp hồ sơ, vì bây giờ đông lắm, em như bị dội gáo nước lạnh vào mặt, trời lập tức chuyển sang mây mù u ám, sấm chớp ầm ầm, mưa như trút nước, hik hik. Thế mới đau, giờ gọi điện hẹn mà nó xếp cho em vào cái ngày 17/8, vừa muộn, vừa thất bát thì làm ăn gì nữa, huhu
  9. shrek_alone

shrek_alone Thành viên mới

ối
    các bác cho e hỏi
    có vụ vàng vàng kia à
    e tưởng P khác Anh chứ nhỉ
    hix
    phải trc 6 thang ạ
    nếu e đăng kí học Master nhưng sang học tiếng trc thì có bị tính là 3năm * 6000 e= 18.000e để gửi tk tên e ko ạ
    các bác biết cho e kinh nghiệm nha
  10. dominhthang7385

dominhthang7385 Thành viên quen thuộc

Về vụ tiền nong thì làm 1 con thẻ visa debit ở ANZ cho nó chắc, quẳng tiền vào đấy. Xong lúc nộp hồ sơ visa thì đưa cho nó quẹt.
    Thấy thằng bạn mình đi tự túc nó làm thế