1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TUYỆT PHẨM VƯỢT THỜI GIAN

Chủ đề trong 'Âm nhạc' bởi bidanh00co, 07/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bidanh00co

bidanh00co Thành viên mới

TUYỆT PHẨM VƯỢT THỜI GIAN

Mình đã được thưởng thức hầu hết những bài trường ca nổi tiếng củc VN như: Con đường Cái Quan của Phạm Duy, Hòn Vọng Phu của Lê Thương, Hội Trùng Dương của Phạm Đình Chương và một vài trường ca khác. Mình cũng định sưu tầm nhạc MP3 của 3 trường ca trên và đã có được 2 bài. Tuy nhiên chỉ có trường ca Con Đường Cái Quan là chưa có được file MP3 (chỉ nghe nhạc Ra nên chất lượng âm thanh rất kém).
    Vậy bạn nào nếu có thể xin vui lòng chia sẻ cho mình cũng như mọi người yêu nhạc VN được chứ ạ ?
    Xin chân thành cảm ơn
  2. bidanh00co

À, mình cũng xin hỏi ở đây có bạn nào có bài "Mấy độ thu về" của Minh Kỳ không ? mình cũng tìm bài hát này mà không tìm ra được. Bài này hình như thuộc dạng hiếm....
  3. hnhan30

hnhan30 Thành viên quen thuộc

Ý Không không thấy là muốn nghe cái ni
  4. Minh@

Minh@ Thành viên quen thuộc

Theo tôi biết, Trường ca Con Đường Cái Quan chỉ đượcghi âm 2 lần. Một lần do Thái Thanh &Duy Khánh .... năm 1960 và 1 do ban hợp câNàn Khơi tại Mỷ vài năm trước. Bản của BHX Ngàn Khơi tương đối dể kiếm, có thể download tại vmdb.com (30 MB).
    Dưới đây gừi tặng bạn 2 trong 3 phân khúc cuả Trường ca trên, do Thái Thanh & hợp ca trình bày. Tiếc là phân đọan 2 "Vào Miền Trung" tôi đã bị mất, khi hư harddisc trong mùa hè vừa rồi.
    1. Từ miền bắc
    2. Qua Miến Trung <= cảm ơn bạn DuKichVaoHang đã gửi bài nhạc này
    3. Vào miền Nam
    nghe thử 1 đọan ngắn do BHX Ngàn Khơi trình bày :
    Con Duong Cai Quan 3
    Bạn có muốn trường ca này không lời ko (do Duy Cường sọan), nếu muốn, mai tôi sẽ upload.
    Thêm : bài giới thiệu Trường ca Mẹ Việt Nam (Phạm Duy) trên Radio Saigon xưa do Phan Lạc Phúc và Nguyển Đình Tòan giới thiệu.
    Được temely sửa chữa / chuyển vào 07:21 ngày 15/02/2005
  5. primula83

primula83 Thành viên mới

Mình có bài này, nhưng dạo này online chớp nhoáng quá vì hơi bận, sau 28/1 nếu chưa ai up thì mình sẽ up lên cho bạn sau nhé.
  6. bidanh00co

Vo cung cam on ban Minh@ rat rat nhieu nghen :) Minh tim hoai ma khong ra, bay gio may man la co nguoi con giu ban nhac nay. Nhung sao tiec qua vay ? tai sao lai bi mat doan giua vay ? minh nghe doan giua thay hay lam ! cong nhan chat luong MP3 tot hon RA nhieu vo cung. Neu ban Minh@ ma tim duoc khuc giua thi nho post cho moi nguoi yeu nhac thuong thuc nhe ! ....
    Con rieng ban primula83 cung lam minh ngac nhien do, vi bai May Do thu ve thuoc loai co~ nam 1930 gi gi do, rat la lau roi. THam chi nghe ba minh noi la ba minh nghe tu hoi nho lau lac roi. Bay gio khong tim lai duoc. Neu ban co thi gui len cho minh va moi nguoi nhe.
    That su cam on cac ban nhieu lam !.
  7. bidanh00co

Quên mất ! đọc được mừng quá quên mất bạn Minh@ còn có version Con đường cái quan nhạc không lời của Duy Cường nữa. Nếu vậy thì bạn cho mình xin đi nha. Mình cũng muốn nghe xem nó như thế nào. Chắc là hay lắm.
    Mình cũng đã tìm và nghe bài CDCQ do ban Ngàn khơi hát lại rồi. Nói thật là không thể nào bằng Thái Thanh hát được. Mình không ưa bản nhạc mới đó. Chắc bạn Minh@ cũng đồng ý đúng không.
  8. Minh@

Minh@ Thành viên quen thuộc

9. bidanh00co

Nếu là người đã mê bản trường ca này thì dù nó được thể hiện qua cách nào cũng đều thích cả. Nghe bản hòa tấu này thấy cũng khá là hay ! :) Rất tuyệt ! không biết bạn Minh@ sưu tầm ở đâu ra mà hay quá vậy. Nói thật chứ mình tìm "lòi con mắt" cũng không tìm nổi. Thật là may mắn khi trong Forum này lại có người biết đến.
    Vui lắm nhé ! hôm bữa (cũng lâu rồi) mình coi kênh truyền hình BTV có tiết mục gì đó liên quan đến âm nhạc. Bạn có biết nhạc hiệu của chương trình đó là bài gì không ? bài CDCQ này đó. Và hình như nó trích đoạn "Tôi đi từ Ải Nam Quan hơn một nghìn năm lẻ" theo đúng như bản hòa tấu mà bạn Minh@ mới gửi lên đây. Điều đó chứng tỏ bài CDCQ rất rất ít người biết. VN cấm nhạc của Phạm Duy vậy mà vẫn bị "lọt" bài này. :)
    Hy vọng một ngày nào đó nhạc Phạm Duy sẽ không bị cấm ở VN và được phổ biến cho mọi người - nhất là lớp trẻ hiện nay - biết đến một Phạm Duy tài năng, một thiên tài âm nhạc.
    Thân ái,
  10. hnhan30

hnhan30 Thành viên quen thuộc

Nhạc sĩ Phạm Duy sáng tác nhạc lấy Dân ca Việt Nam làm căn bản để sáng tác... cấm Nhạc của Nhạc sĩ hoá ra ta tự vả vào chính mặt mình sao...
    Phần đông nhạc sĩ bây giờ thì lấy Nhạc ngoại quốc làm căn bản để nhái ... nhưng lại được phổ biến thả giàn ...Vậy là sao nhỉ ...