1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TV hỏng :(

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi phicau, 05/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

TV hỏng :(

Số là nhà em có một cái TV sony 14'', dùng cũng lâu rồi. Tự nhiên hôm nay thấy nó có tiếng kêu xoẹt xoẹt, sau đó thì màn hình(đang bật) xuất hiện những tia như tia lửa điện chớp lên liên tục. Em chẳng biết hỏng ở chỗ nào nữa. Bản thân em là dân điện tử, mang ra hàng thì cũng hơi ngượng, nên em muốn tự sửa. Bác nào biết nó hỏng ở chỗ nào thì hướng dẫn em được không ạ? Em cám ơn nhiều.
  2. tranxuanviet

tranxuanviet Thành viên mới

3. hello__world

hello__world Thành viên mới

Bạn có thể nói rõ hơn nữa không? Các tia hiện trên mh như thế nào? (ngang, dọc, toàn mh...). Xuất hiện xong rồi mh có bị tắt luôn chưa? Có khói bốc ra không? (ở FBT, cuộn quét ở cổ đèn hình).
    Mong hồi âm. Mình cũng đang tập tành sửa TV đây. Nếu pan TV của bạn khó quá thì mình sẽ kiếm sư phụ để hỏi. Chúng ta cùng học hỏi mà. Mong mọi người đừng cười.
  4. Tom376

Tom376 Thành viên mới

Mình cũng có cái tivi hư,muốn sửa thử tay nghế.Cácbạn tư vấn giúp mình thử nhá.Cái này bị bóp hình theo chiều ngang.Mình đoán bị hư con quét ngang.ko biết phải ko?Nếu phải mong các bạn chỉ giúp chổ mua linh kiện và giá cả luôn nhá.
    Nói ra hơi ngương chứ mình học điện tử nhưng va chạm thực tế ko nhiều..Mong được chỉ giáo thêm
  5. hello__world

Nếu TV gặp tình trạng như thế, trước tiên bạn thử kiểm tra nguồn cung cấp cho sò ngang có đủ không? Nếu đủ thì kiểm tra sò ngang, thúc ngang. Nếu nguồn không đủ thì sửa nguồn.
    Về giá cả thì minh quên rồi. (hình như sò ngang thì dưới 30.000đ, thúc ngang thì khoảng mười mấy ngàn thì phải).
    Nếu chưa từng sửa TV thì bạn nên cẩn thận kẻo bị điện giật.
    Bạn làm thử xem sao. Chúc thành công.
  6. dansaigon

dansaigon Thành viên mới

Bạn có thể mở ra làm vệ sinh phía bên trong cho sạch sẽ , nhìn xem quanh quẩn có hiện tượng lạ như cháy chảy ...v..v...về màn hình dọc và ngang , để ý tới hai cuộn dây ở cổ đèn hình có thể lâu ngày bị ẩm ướt .
    Sửa TV ở nhà thông thường là không có đủ đồ nghề để nghiên cứu như : sơ đồ vi mạch , máy đo DVM , ô-si-lô-sì-cốp , mỏ hàn , chì hàn .....Tuy nhiên làm những thao tác phía trên may ra gặp may mắn !!....
    Dọc cho đã nếu không được , đã có tiệm chuyên sửa làm và học hỏi từ họ . Chúc may mắn !!...
  7. romance_soldier

romance_soldier Thành viên mới

báo cáo các bác em cũng vừa mạnh dạn sửa thằng toshiba 29 nhà em, bóng đèn còn cực sáng chỉ mỗi tội hơn 1 năm phải thay cái đế đèn hình vì hình mờ lâu lên, hai lần trước bác bán tivi đến tthay mỗi lần hết 5 sọi, từ tết đến giờ trời nồm bệnh cũ tái phát tìm hỏi mấy bác quảng cáo rao vặt sửa tivi:
    - Một bác qcáo ở 22 HBTrưng bảo con tivi này em sửa hết 180k bảo hành 1 năm đồ của em "xịn", em chỉ được có 60k tiền công thôi, nghe hài vãi ....
    - Một chú hay đến uống nước bảo em sửa cho anh ngon lành hết 80k, nghe có vẻ xuôi xuôi nhưng chưa muốn làm lắm
    - hôm nay mạnh dạn mổ em nó ra nhớ lại quy trình bác bán tivi làm 2 lần trước rút mang cải chân đế ra chợ Trời hỏi bán cho 1 cái y hệt nghe cô chủ bảo 6k/c tưởng nghe nhầm 60k nên hỏi lại nhưng ko phải nhầm. Mang về thay vào mầu lên ầm ầm nghĩ lại HN thật dễ kiếm tiền
  8. RC_PLANE

RC_PLANE Thành viên tích cực

còn em thì có con Tv tầu 21 inch cháy mỗi cái đèn hình , bo mạch nguyên xi .Sửa nó thế nào các bác? và cái đèn hình ấy có dễ kiếm không? mấy $? nhờ các bác tý
  9. hello__world

Nếu bác xác định nó cháy đèn hình thì bỏ nó đi chứ sửa gì nữa.
  10. BaTau

BaTau Thành viên quen thuộc

Cái này của bác do mấy hôm thời tiết nồm nên ở đầu vú cao áp cấp điện cho đèn hình bị hở nên có hiện tượng đánh lửa trên màn hình. Các tốt nhất là nên vệ sinh lại đầu vú cao áp.
    Hiện tượng này rất dễ làm hỏng công suất dòng , bác nên kiểm tra lại. Hay thử xem con IC nguồn có còn sống ko ?
    Chúc bác thành công