1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ức chế chuyện nhà - Bố mẹ thiên vị con trai,đặc biệt là con út - làm hỏng 1 con người mai sau

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thaomoc_codon, 18/02/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thaomoc_codon

thaomoc_codon Thành viên mới

Lâu lắm rồi mới vào diễn đàn được.
    Mình mất mất khẩu cũ nên tạo nick mới.

Tối nay ức chế chuyện nhà quá, lên đây post bài cho nhẹ lòng. Mình sẽ lắng nghe lời khuyên của các bạn và cân nhắc, nhưng có lẽ mình vẫn sẽ đấu tranh đến cùng cho lẽ phải - dù theo cách nào.

Gia đình mình ở thành phố mà bố mẹ mình lạc hậu quá, nuông chiều con trai -l à em mình. Bây giờ nó đã lấy vợ, vừa sinh con đc 4 tháng, ở cùng bố mẹ mình trong nhà ống 3 tầng. Mình ở gian nhà cũ cấp 4 xây trên 10 năm rồi (tách riêng) chỉ cùng sân. Ăn chung với cả nhà.

Từ hồi có con dâu (không biết nấu ăn), mẹ và mình nấu. Con dâu mẹ cũng tập nấu nhưng được 1 thời gian ngắn thì hỏng thai, mẹ mình cũng đặc cách ko yêu cầu con dâu nấu. Đến khi mang thai lần 2 thì bảo dưỡng thai ko nấu, giờ hết cữ rồi vẫn ít nấu - hãn hữu lắm mới nấu.

Mình kể chuyện này ko phải tỵ nạnh gì mà để kể chuyện hôm nay.

Mọi khi mẹ nấu ăn, hôm nay mẹ đi ăn cưới, dặn cô em dâu của mình nấu ăn - có bộ lòng gà mẹ luộc để trên bếp là phần cho ngày mai nấu miến cúng cụ - ko dùng đến.

Chiều mình đi làm về, ko thấy mẹ, cô em dâu thì đóng cửa phòng riêng, bố chuẩn bị đi ra ngoài (giao hàng cho khách- nhà mình bán hàng giao cho khách khi cần), mình nấu ăn cho 4 người:
    Rau dền mình rửa và luộc.
    Trứng gà 2 quả cho bố (vì đau răng)
    Thấy có bộ lòng gà mẹ luộc để trên bếp, mình hâm nóng và thái ra bày luôn.
    Su su xào với thịt bò (ăn trưa còn nguyên 1 đĩa) mình thái thêm cà rốt cho đầy (chắc trưa nay mưa nên mình báo ko về nhà, mẹ để phần mình nên giờ vẫn còn)

2 bố con (Bố và mình) ăn xong (chỉ ăn rau dền và trứng) còn phần 2 vợ chồng em
    - nguyên đĩa lòng
    - nước rau
    - 1/2 đĩa su su thit bò
    Còn 1/2 mớ rau mình ko luộc cùng mà để trong rổ sạch, vì ko biết bao giờ tụi nó xuống ăn và tính mình cũng thích nấu ăn ngay nên để đó - nhà có bếp ga - nấu nhanh không.

Thế mà 1 lúc sau, mẹ về, mình nghe loáng thoáng nhà trên tiếng của mẹ
    - Sao chị ko nấu ăn cho cả nhà, có cái kiểu ở đâu chỉ nấu có 1 mình mình thế.

Biết là nói mình, mình lên nhà phân bua:
    - Con nấu đầy đủ cho cả nhà cơ mà, lòng gà - con và bố ko ăn. Rau dền thì để phần 2 em trên bếp - khi nào thích ăn thì luộc vù cái là xong. Vẫn còn su su với thịt bò .
    Mà có 4 người, con và bố còn ăn ít hơn.
    Con thấy thể là đủ.

Vợ chồng thằng em (đã gạt đĩa su su thịt bò ra ngoài mâm - ý chừng ko ăn), hậm hực rán trứng trên bếp ga. Tụi nó xua tay:" thôi, từ giờ ai ăn người đó nấu". Cả 2 đứa cùng nói không buồn nhìn lại phía sau là mình và mẹ - ĐIÊN THẾ - Hỗn ko tả được.
    Mình điên lắm, bảo:" chị ko hài lòng cái kiểu nói đó. Chị có nấu đầy đủ.

Mình xuồng phòng mình, nhắn mẹ xuống và góp ý với mẹ:
    - Con không đồng tình cách làm của mẹ. Nếu có việc gì, mẹ gọi con và 2 đứa em kia ra, nói cho rõ ràng tránh ấm ức. Mẹ chưa biết rõ ngọn nguồn, đã thêm lời nhận xét - chả suy nghĩ gì cả.
    Mẹ mình thì phân bua: Mẹ phải nói to lên cho mày nghe thấy chứ? Mẹ có dặn nó (em dâu mình) là lòng gà thì mai mẹ cúng. Mà sao nó không nấu ăn mà cũng ko dặn con?
    Mình: Con ko biết, mà chả nhẽ con nấu ăn thì phải hỏi nó là hôm nay mẹ dặn gì không à? Nó đóng kín cửa phòng, không giao lưu, làm sao con biết. Mà nếu lòng gà không dùng thì mai vẫn chế biến được, ăn cái khác. Con không hài lòng kiểu nói:" ai ăn người đó nấu" như vậy.

Mẹ mình lên nhà, không góp ý với 2 con trai và dâu mà lại đi than thở:" MẸ NẤU ĂN SUỐT, CÓ ĐI VẮNG 1 HÔM MÀ NHÀ LOẠN"

2 đứa kia còn tiếp tục hậm hực:
    Thằng em trai mình (30 tuổi) vừa rán trứng vừa bảo thế này:" nấu ăn mà phải khiến người khác vào bếp thì bảo người ta nấu ngay từ đầu. Con lại PHẢI nấu.
    Mẹ mình:" thế thì mày nấu ko được ạ.
    Nó: thì con đang nấu đây.
    Mẹ: sao mày còn hậm hực.

Mình lên nhà cũng giải thích lại và lần này thì điên lên rồi:" Chị thấy đủ thì nấu thế chứ không có ý nấu cho 1 mình mình ăn, mai nhà có cúng thì lần nào mẹ chả bảo ăn rau nhiều, hạn chế ăn thịt vì đàng nào mai cũng ăn toàn thịt. Còn chị đây không có thời gian mà đi hỏi từng đứa xem ăn cái gì nhé. Còn đã nấu thì đừng nói từ PHẢI với không PHẢI - nghe nó nặng nề lắm.

Cô em dâu thì khoát tay, mặt đỏ gay lên, nước mắt lưng tròng:" Chị thôi đi, từ giờ bọn em ăn bọn em nấu. Mà mẹ nữa, CON ĐÃ XIN MẸ CHO ĂN RIÊNG MÀ MẸ KHÔNG CHO, CON ỨC CHẾ LẮM RỒI"

Bây giờ nó vụt miệng nói ra mình mới biết. Thế mà chính mẹ trước khi có con dâu thì cứ ca thán:" có con dâu về thì tao ăn riêng cho đỡ đụng chạm".
    Mình nói luôn:" vậy bây h chị mới biết" và quay sang mẹ:" mẹ, con bất ngờ đấy, trước giờ thấy mẹ như osin, mà hóa ra làm người khác ấm ức, sao mẹ không làm cho em ấy toại nguyện đi. Bản thân con cũng thấy nên ăn riêng vì bữa ăn nhà mình có bao giờ như nhà khác, nhà 5 người mà ăn thành 2-3 lần.
    Con em dâu:" thôi, stop ở đây, ko nói nữa".
    Mình STOP ngay.

Thế mà nó lại lao lên cầu thang, trước khi đóng sầm cửa phòng còn kịp trách mẹ:" CON ĐÃ DẶN MẸ, MẸ LÀM CHO TO CHUYỆN"
    Mình ức vì bố mẹ mình không giải quyế t việc đến cùng. TRước giờ vẫn chả biết phân biệt nên hay ko nên.
    Mình nói luôn:" Nhà mình chuyện gì cũng bưng bít. CHị cũng mệt mỏi lắm. Chuyện gì chả nói to. May mà mẹ nói to chị mới biêt có người ấm ức.
    Còn chị cũng nói luôn là bản thân chị cũng ấm ức, bố mẹ nuông chiều thằng em chị quá - là chồng em đó:

2 chị em cùng đi làm về, chị nấu cơm, ăn xong thì chị rửa bát. Có lấy vợ nó mới biết phụ vợ rửa bát.
    Đi tán gái cả năm thì 11h-12h chị đều phải thức mở cửa nhà cho nó.
    Cả nhà có cúng, đến các bác các dì đều phải xúm vào nấu cỗ - chặt hộ con gà, còn nó thì ở trên phòng chơi điện tử.

Bố mình thì át tiếng mình đi:" mày không phải chuyện nọ xọ chuyện kia"
    Mình:" Bố để con nói hết ức chế của con"
    - Bố mẹ nuông chiều em con quá mức. Không phải con muốn là con gái mà cứ phải nói to.
    Nhưng có đời thửa nhà ai, có 3 đứa con thì quần áo trong máy giặt, bố phơi giúp con dâu - con trai còn của con gái bố để lại.

Bố mẹ ăn ở không hợp vệ sinh, phản khoa học: nhà có toalet thì bố ra góc vườn phóng uế, ngủ thì đòi ngủ cạnh xe máy trông xe - hít xăng là chính .v.v.
    Con góp ý là mong bố mẹ sống khỏe , sống thọ - thì bị bố mẹ chửi mắng
    Vậy thằng kia cũng có ăn có học, sao nó CÂM - ĐIẾC, ko góp ý.

Tốt hơn là ăn riêng cho biết trưởng thành.

(VỤ NÀY THÌ LÚC KHÁC RẢNH MÌNH KỂ - SỐNG THẾ HƠN 30 NĂM, MÌNH GIẢI QUYÊT TRONG 2 NĂM)

Mẹ mình thì chạy ra bảo mình thế này mới ức:" Tao xin mày, để yên nhà cửa mai tao còn cúng bố chồng tao"
    Nói rồi bà bỏ ra ngoài.
    Không ai nói nữa mình thôi, lên đây chia sẻ.
    ỨC ĐẾN THẾ LÀ CÙNG

TẤT CẢ LỖI TẠI BỐ MẸ MÌNH HẾT. TỪ BÉ ĐÃ NUÔNG CHIỀU CON TRAI. KO CHO CON TRAI LÀM GÌ (QUAN NIÊM CON TRAI LÀM VIỆC LỚN). Con gái làm hết.

Mình 3 năm gần đây uất ức quá mới vùng lên. Nói thật, nếu em mình biết điều, mình ko ngại phải hy sinh. Nhưng ức quá.
    Không bao giờ nhờ nó giúp được cái gì. Bố có ốm nhờ nó cái gì nó cũng:" chờ con 1 tí"

CÁC BẠN NÓI XEM, MÌNH NÊN LÀM GÌ?

Đừng nói làm chị phải nhường em nhé. Mình đủ nhận thức để biết điều đó nhưng không đủ tỉnh táo để nghe lời cảnh bảo của các bác - các dì trong họ hàng nói khi còn bé:" với tính tình ích kỷ của nó, khéo lớn lên nó lấy hết phần của chị"

Ăn cái gì nó cũng giấu đi, tí mình ăn hết thì nó nhem nhem
    Có cái quần áo cũ, mẹ đem cho các con nhà bác, nhà dì - đều là anh em họ cả - nó nhìn thấy đòi về ... làm kỷ niệm
    Bao năm đi học, đi làm, mình có tiền gia sư, lĩnh tháng lương đầu tiên, ... có tiền đều cho em, mua quần áo cho em, cái tủ gỗ nó lấy vợ thải cho bố mẹ dùng cũng mình mua tặng em ..
    Vậy mà 3 năm trước mình đau đầu thất nghiệp, bảo em trả hộ tiền internet (250k/2 chị em) thì nó từ chối - bảo tiền còn làm việc khác.
    Mọi việc trong nhà nó câm và điếc, chỉ biết bản thân mình

Nhiều việc khác khiến mình tỉnh ra. Không phải người thân nào cũng tốt. Ra ngoài xã hội vẫn có người biết nhận thức và tử tế hơn.

Nhưng để như ngày hôm nay, tất cả do giáo dục.
    Các bạn có con, đừng thiên vị con nào, cũng đừng bắt con cả phải nhường em khi 2 đứa xung đột - mà nên tìm hiểu lý do và phân tích phải trái , ai sai phải nhận lỗi.
    NUÔNG CHIỀU CON LÀM HỎNG 1 CON NGƯỜI - MÂU THUẪN THÀNH VIÊN.
  2. tuoint_90

tuoint_90 Thành viên mới

đúng vậy, đều là con của mình thì nên đối xử công bằng, không nên quá thiên vị bên nào cả
  3. banhda1990

banhda1990 Thành viên rất tích cực

tinh yêu cho con nên chia doi
  4. traitimmaudo

traitimmaudo Thành viên rất tích cực

tình cảm k nên phân biệt
  5. yeuvietnam123

yeuvietnam123 Thành viên rất tích cực

sao đến giờ vẫn còn tư tưởng lạc hậu vậy nhỉ
  6. TTMSSG_Nguyenkim

TTMSSG_Nguyenkim Thành viên rất tích cực

Thời buổi này mà vẫn còn có sự phân biệt đối xử con trai con gái, trọng nam khinh nữ thế này sao :( thật buồn cho những gia đình vẫn còn những suy nghĩ lạc hậu này!
  7. rita137

rita137 Thành viên mới

Gia đình luôn là tốt nhất nhưng đừng nghĩ gia đình luôn đối xử tốt với xã hội ;-)
  8. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam Thành viên rất tích cực

Dù là con trai hay con gái thì mình nghĩ nên đối xử công bằng, người lớn thì nên làm gương cho trẻ nhỏ, chứ nếu người lớn thiên vị trẻ con nhìn nó cũng biết đấy ạ :)
  9. baongoc95vl

baongoc95vl Thành viên tích cực

gia đình thôi mà còn cạnh tranh :D
  10. huuhuy8x

huuhuy8x Thành viên mới

ôi , ông em trai còn hơn bát nước lã , đọc mà ức chế . nhà mình có 3 chị em . thàng em út , bó mẹ mình cũng có chieeuf thàng em hơn chút ( 3 đúa đều được chiều ) . nhưng 2 chị cũng có ý thức chiều thằng em , hehe , chả bắt nó làm gì , gần như hồi nhỏ chị làm hết , đến lúc 2 chị đi học nó cũng chỉ biết cắm cơm , quét nhà . nhưng được cái nó ngoan , cái gì cũng bênh hai chị , chả để ai bắt nạt hai chị bao giờ . tính nó lạnh lùng , ít nói nhưng tình cảm . hehe .. đọc bài này xong thấy yêu thằng út quá