1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

UK Student Union - nơi tụ họp, giao lưu, gặp gỡ, chit-chat.. của du học sinh tại UK & Ireland (Phần

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 22/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhxinchao

minhxinchao Thành viên mới

Bạn cứ tìm ở www.westeasttravel.co.uk, ra hết! (gọi điện có cả hướng dẫn tiêng Việt) or www.opodo.co.uk, đợt trước tớ toàn mua ở đây!
    Hoặc nếu ko bạn tìm ở www.travelmarket.co.uk, nó sẽ search ra cho bạn giá rẻ nhất có thể rồi link đến trang web trực tiếp bán vé.
    Kinh nghiệm tớ thường hay kết hợp cả mấy trang liền. Lúc thì mua ở westeast rẻ, lúc thì mua ở opodo rẻ hoặc nếu travelmarket nó link đến trang web của chính hãng hàng không mình bay thì mua ok, ko phải lo!
  2. minhxinchao

Bạn apply visa Pháp làm gì? Nó thuộc dạng lằng nhằng khó xin nhất trong cái khối EU. Tớ xin visa Ý mất có 4 ngày nó đã gửi về tới nơi, mà lại còn được MULTI ENTRY trog vòng 6 tháng nữa chứ! Điều này quan trọng lắm. Bạn tha hồ đi lại mà ko phải xin visa nữa, thỉnh thoảng giá vé offer rẻ thì thôi rồi!
    Xin visa Ý bạn vẫn có thể vào Pháp được miễn là bạn đến Ý đầu tiên hoặc thòi gian ở Ý lâu nhất. Nó giống nhau vì đều là visa Strengen!
    Nói chung xin visa châu Âu cần mấy thứ:
    1: Thư chứng nhận mình sinh viên trường
    2: Vé máy bay cho các chặng
    3: Confỉmation khách sạn mình thuê
    4: Bank statement (Bạn nên chuẩn bị sớm đi vì nói chung ngân hàng nó gửi cho mình thuờng là sau 1 tuần mình đòi nó gửi, around 1000 Pound trong TK la` OK)
    5: Travel insurance (Bạn cứ google mà ra, có đầy trang cho mình mua cái này online, rẻ thôi từ 4 - 6 đồng ý mà).
    6. Application form (bạn down từ trang web của DSQ Ý là ok)
    7. Mấy thứ như là : ảnh 4x6, photo hộ chiếu, visa UK, photo thêm bank statement bạn cứ chuẩn bị ít nhất 1 bộ cho yên tâm. Bọn nó hỏi
    8. Với visa Ý, bạn nên mua cái envelope có ghi Special delivery đế bọn nó gửi đảm bảo về đúng địa chỉ cho mình ko bị thất lạc (Cái này bạn ra bưu điện hỏi tao muốn mua special delivery là nó bán ngay, ở Man tớ mua là 5 đồng, ko biết nơi khác thế nào)
    Lệ phí là 55 bảng thì phải (quên rồi đại loại là quãng đó)! Nó nói đến nộp lệ phí là bạn đã hoàn thành xong việc xin visa rồi. Nói chung xin quen 1 cái thấy nhàn tênh, lần sau xin vù vù, toán loạn lên! :))
    CHúc thành công
    Được minhxinchao sửa chữa / chuyển vào 05:03 ngày 08/09/2009
    PS: Quên! Vụ book appointment thì hoặc bạn gọi điện cho bọn nó (trong trang web của DSQ nó ghi nhưng tốn tiền, bạn down cái form email của nó về đăng ký rồi gửi lại cho bọn DSQ, nó có ghi trong phần book appointment, cách gửi email đỡ tốn tiền, hêhh, hình như 1 bảng 1 phút thì phải, mà cái automatic system bao giờ chả "câu" tiền của mình vì phải nghe đủ thứ trên đời nào là press 1 or 2... . Tớ làm cách gửi email sau 1 hôm nó confirm lại ngay ngày cho mình.
    Được minhxinchao sửa chữa / chuyển vào 05:08 ngày 08/09/2009
  3. minhxinchao

Hic! Sao bây giờ phải chờ đợi lâu thế nhỉ? CHắc đợt tháng 9 này đông với cả phải chuyển hồ sơ sang THái thì phải! NHưng đến hơn 20 ngày thì hơi lâu nhỉ? Hôi trưóc tớ xin có...1 ngày có ngay visa. VIsa UK thuộc dạng nhanh nhất mà! :D
    Anyway, good luck to all!
  4. minhxinchao

Southampton thì ở duới gần London rồi, bạn hoặc bay đến London rồi đi train hay coach xuống đó, mất vài tiếng thôi, gần! Nếu ko thì bạn cứ hỏi bọn bán vé ở nhà nó ra hết ý mà. Hoặc nếu bạn thích search mua vé online thì tìm qua mấy hãng châu âu mà bay từ VN đó VD: air france xem, sẽ transit ở Fap và bay thằng đến Southampton!
    Nhưng nếu bạn muốn tiết kiệm tiền hơn thì cứ bay đến London rồi bắt coach hay train là rẻ nhất (Bay đến London bao giờ cũng rẻ hơn các tp khác), tới sân bay hỏi tao muốn mua vé đến Southampton thế nào, nó chỉ cho hết. Cứ đi là quen hết!
    Đi UK hãng nào chả ok! THông thuờng lần đầu tiên ở nhà mình bọn đại lý lúc nào cũng offer bay qua Thái, nhiều khi chả rẻ hơn đâu, bạn cứ ra mấy hãng khác như là Sing air (ở góc TRàng tiền và NGo Quyền) hoặc Cathay (Hãng của HK, chả biết trụ sở đâu), Thai or Malay air. Nói chung bạn cứ tìm trưóc trên trang web của các hãng xem hãng nào rẻ nhất bạn ạ. Thuờng thì ko nên bay của VN air hay Air France vì mang tiếng nhà mình (VN air) nhưng giá cứ gọi là...cắt cổ, hehe! Air France thì cũng kiểu thế, transit ở Pháp thì cái sân bay Charles de Gaulle to đùng, tìm mệt phết :D) Bạn cứ thử các options xem!
    Good luck!
    Được minhxinchao sửa chữa / chuyển vào 05:39 ngày 08/09/2009
  5. minhxinchao

Ủa? Sao phải cầu kỳ thế? Mấy đứa nhà tớ nó mang sang bọc nilon kín thôi, sao phải hút chân không làm gì nhỉ? Bọc kín lại ok hết mà! THấy nó mang sang bình thuờnng lắm, có gì phức tạp đâu? Có điều mang sang phơi thì...mưa uớt hết, mốc meo! :)) Tiếc vãi!
  6. ilovelondon

ilovelondon Thành viên mới

thank bạn nhé, nhưng mình sang choi với chị minh ở paris, k fải du lic 4phuong nên k mua ve sang ý rồi lai sang paris dc---> tốn lắm ^^
    mà minh o voi chi minh, k o khach san, k có confirmation cua khách sạn thì cần có j chứng minh nữa k nhỉ???
    mà cái bank statement thì có mấy tờ hả bạn?? minh o london dc co 4 tháng, lam bank từ thang 6 nghĩa la đến lúc đi tháng 12 sẽ là nửa năm---> mang hết bank statement từ tháng 6 đến 12 hả bạn???
  7. minhxinchao

Ah, nếu vậy bạn xin visa thăm thân đi, có khi được 6 tháng đấy! Bảo chị bạn gửi hết giấy tờ chứng minh đang học bên đó (giấy chứng nhận trường, thư mời học của chị bạn, hợp đồng thuê nhà của chị bạn...) bạn tham khảo thêm trong DSQ Fap xem nó yêu cầu những gì nữa.
    Bank statement thì chỉ cần 3 tháng gần đây nhất thôi, ko cần đến quá lâu đâu, quan trọng nó chỉ cần mình chứng minh trong quãng thời gian mình đi du lịch thì mình đủ tiền sống ý mà.
    Apply visa Fap tớ thấy thông thưòng ko nhanh đâu, ít nhất cũng vài tuần mà ko sure 100% là bạn được visa Fap nhưng mục đich củabạn như vậy thì cứ phải book thôi. Tìm hiểu xem DSQ nó yêu cầu gì là ok ý mà.
    Good luck
  8. ftv

ftv Thành viên mới

Cám ơn bạn libby13vn nhé.
  9. ilovelondon

ilovelondon Thành viên mới

bạn ơi nhưng những giấy tờ của chị mình thì bản scan thôi, chứ sao gửi giấy tờ gốc dc đúng k??
    mà bank statement của mình chủ yếu là tiền ăn học bên này---> muốn chminh mình đủ tiền thì fải đóng tiền vào tkhoan trc'' khi đi, để nó thấy mình còn tiền sồng ở pháp à???
    mà tờ down cái form apply visa xuống, nó hỏi tớ apply loại visa nào---> mình ghi là schengen hả bạn???
    sao đó mới chọn là visit friends.... đúng k bạn???
  10. minhxinchao

bạn ơi nhưng những giấy tờ của chị mình thì bản scan thôi, chứ sao gửi giấy tờ gốc dc đúng k??
    mà bank statement của mình chủ yếu là tiền ăn học bên này---> muốn chminh mình đủ tiền thì fải đóng tiền vào tkhoan trc'''''''' khi đi, để nó thấy mình còn tiền sồng ở pháp à???
    mà tờ down cái form apply visa xuống, nó hỏi tớ apply loại visa nào---> mình ghi là schengen hả bạn???
    sao đó mới chọn là visit friends.... đúng k bạn???
    [/quote] visa nó cho down chỉ là 1 loại strengen thôi mà, đâu có nhiều loại nhỉ? Mục đích thì mình ghi vào là tourism/visting friend la ok!
    Bank statêmnt bạn đút cho mình vào đó khoảng 1000 đồng đi, cho vào trước khi bạn bảo chúng nó gửi cho cái bank statêmnt. Bạn dùng ngân hàg nào? Nếu là Lloyds thì khoảng 1 tuần đến nơi! Mục đich là khi mình show off ra cho bọn DSQ cái thời điểm chốt cuối cùng là tao có 1000 bảng! THuờng thì thời gian bạn đi xin đuọwc visa là sau khi nó gửi bank statêmnt, bạn cẩn thận những khoảng thời gian sau khi nó gui về thì cứ in hết những ngày còn lại cho đến sát ngày bạn xin visa cho cẩn thận! Cứ để trong tk là 1000, mục đích gì ko quan trọng, miễn là sát ngày đi là trong tk có từng đó tiền là nó ok! Bạn nộp tiền vào tk ngay nếu như trong tk của bạn ko có nhiều tiền! đó là lời khuyên của tớ! :D
    PS: mà nói thật, việc gì phải xin visa thăm thân, trừ khi bạn muốn vào châu Âu nhiều lần thôi! Tớ ko rõ visa Fap cho du lịc multi entry ko? Nhưng nếu phức tạp, bạn cứ book mấy cái nhà nghỉ bên đó, chọn cái protect cancelation, tiền deposit có mấy bảng, vứt đi cũng ko sao, đỡ phải lằng nhằng giấy tờ của chị bạn!
    Tớ ko sure là có thể scan được hay ko, thôi thì nếu visa thăm thân thì đành phải làm vậy thôi, nhưng cái thư chứng nhận bạn là SV truờng của bạn thì phải đưa nó giữ bản gốc, còn lại như bôking ks, vé máy bay là in hết ra chứ làm gì có vé, nên thôi bạn cứ scan hết giấy tờ của chị bạn nếu như vẫn dùng trường hợp visa thăm thân!
    Được minhxinchao sửa chữa / chuyển vào 21:14 ngày 08/09/2009
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa