1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ứng Hoà Huyện ....(bản đồ Huyện trang 3 )

Chủ đề trong 'Hà Tây' bởi jachinh, 19/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mazgic

mazgic Thành viên mới

pha kom Ứng Hòa đầu rồi? lên đi nào
  2. jojo08

jojo08 Thành viên mới

bà con mải mê kiếm xiền quá hay sao mà để BOX sang trang 2 thế này?
  3. hoa_binh

hoa_binh Thành viên mới

keke!
    chao ca ho nha Ung Hoà.trích ngang tiểu sử cjính gốc hồng quang đây.
    thịt chó tui thui thì ngon cực luôn,
    ai co snhu cầu ăn thit chó thì tìm gặp tôi là:Bình hông quang,
  4. huongUH

huongUH Thành viên mới

Mãi vẫn không quên được mình là người Hà Tây! Bay giờ ai hỏi vẫn bảo em ở Huyện Ưng hoà tỉnh Hà Tây. May mà trên này vẫn còn box Hà Tây không co thì buồn chết đi được.
  5. lavanthang

lavanthang Thành viên mới

up up up
    vẫn yêu Ứng Hoà nhiều lắm
  6. mazgic

mazgic Thành viên mới

Hà Tây hay Hà Nội thì Ứng Hòa Huyện vẫn thế có phải là Ứng Hòa Quận đâu! Vấn đề là mình sống và làm được j để xây dựng và phát triển quê hương
  7. tranhungdao12a3

tranhungdao12a3 Thành viên mới

hi,
  8. lavanthang

lavanthang Thành viên mới

thỉnh thoảng ghé qua thăm nhà
    lại thấy xuống trang 2
    up fát
  9. momiji55

momiji55 Thành viên mới

Hội đồng hương nhưng chẳng quen ai.
    Từ Tết đến giờ chưa về quê. Mình cứ nghĩ mình là người nặng lòng với quê hương lắm, cái mảnh đất mình đã sinh ra, lớn lên, gắn bó suốt những năm tháng tuổi thơ vất vả nhưng cũng rất đỗi ngọt ngào.
    Chưa đi học thì là chó xóm, đi học cấp 1 thì là chó làng, cấp 2 chó huyện, cấp 3 thì thành chó tỉnh. Nghe đến chó thì dân Vân Đình lại nghĩ ngay đến nào dựa mận, nào xáo, nào hấp, nào rau mơ, giả chuột. Nhưng mình cách Vân Đình một đoạn nên đấy chỉ là cách mình nhớ về những ngày tưởng như rất gần nhưng cũng rất xa rồi. Nghĩa là ngày chưa đi học thì chơi với bạn trong xóm, đi học cấp 1 thì có bạn cả làng, cấp 2 học trường huyện thì bạn cả huyện và sang cấp 3, xa nhà, xa quê nên bạn khắp chốn.
    Cái khoảng cách từ làng quê mình đến thành phố ngày càng ngắn lại. Vì đường tốt và vì phố kéo về làng. Ngày bé, mình vẫn tự hào vì biết tường tận từng cót thóc, bao chấu, đống rơm nhà các bạn, biết nhà nào có ổi, nhà nào có mít, nhà nào nuôi lợn, nhà nào nuôi ngan... Nói chung, cái gì thuộc về làng, về quê thì đều thuộc trong lòng mình, ngay cả trong những giấc mơ cũng thấy những trò chơi trốn tìm, hàng xén... Mười mấy năm trôi qua, những người bạn học cũ mỗi người mỗi ngả, đứa thành đạt, đứa vẫn cứ quẩn quanh. Những đứa trẻ ngày nào đứng chưa vững giờ đã thành thanh niên, thành những lao động chính của gia đình, có đứa nhanh nhảu thì đã có vợ có con. Mình vẫn thường về quê, nhưng thật sự nhìn lũ trẻ, mình chịu, chẳng thể biết con nhà nào với con nhà nào.
    Ngày bé, nghèo nên trò chơi cũng thật đơn giản. Chơi khăng, chơi nhảy dây, chơi kéo xe bò, chơi ô ăn quan... những trò chơi chẳng hề tốn tiền mà vẫn vui. Bây giờ bọn trẻ ở làng dán mắt vào Internet, chat online và phì phèo thuốc lá, mình thấy buồn vì người lớn thờ ơ. Với đứa nào mình biết thì mình có thể nói gì đó với chúng nó nhưng những đứa khác (đa số) thì mình không thể, không dám. Mình sợ chúng nó chửi bậy, dám lắm, mình là gì mà bảo chúng nó không được thế?
    Đất Ứng Hoà hay làng quê mình cũng chỉ là một phần của nông thôn Việt Nam trong giai đoạn thay da đổi thịt. Cuộc sống sung túc hơn, người nông dân bớt vất vả hơn, no ấm hơn, mình thấy mừng vì điều đó nhưng nhìn những cánh đồng lúa màu mỡ biết bao đời người chăm lo cấy cày biến thành những cụm công nghiệp xập xệ, mình thấy tiếc, thấy xót xa. Màu xanh của lúa mất đi, tầm mắt của mình cùng bao người dân bị chặn lại. Người dân quê có tiếc không khi mỗi chiều không thể phóng tầm mắt nhìn qua cả cánh đồng quê, trải tít tắp về phía con đê xa xa, về phía những dãy núi, về phía mặt trời chiều? Mình thì tiếc, mình tiếc đất, mình tiếc lúa, mình tiếc cho cả những thế hệ tương lai không được biết đến quê mình đã đẹp như thế nào ngày hôm qua.
    Mình nói mình yêu quê hương nhưng chưa khi nào trong đầu mình nghĩ rằng học xong, ra trường mình sẽ trở về gắn bó cuộc đời mình nơi ấy, xây dựng tương lai, sự nghiệp của mình nơi ấy. Chưa bao giờ mình nghĩ đến điều đó. Bạn bè mình, những người con của quê hương Ứng Hoà, của Hà Tây lớn lên, học hành thành tài cũng chẳng trở về. Nghe kể chuyện, đọc báo, xem TV thấy người ta nói Hà Tây nhiều bê bối lắm - gật gù với nhau, ừ, toàn bọn tham quan bất tài vô dụng. Thế nhưng bọn mình đã làm được gì?????
    Được MOMIJI55 sửa chữa / chuyển vào 23:04 ngày 01/03/2009
  10. dauxua252

dauxua252 Thành viên mới

chào anh chị em đồng hương!
    lâu ko ghé qua, thấy đồng hương nhà mình cứ đứng trang 2, trang 3, hẻo thật! nói gì thì nói vẫn phải công nhận quê mình ngày càng tươi đẹp. thay bằng những cánh đồng cò bay thẳng cánh, giờ là những nhà máy, khu công nghiệp, cột khói cắm đầy giời. nông dân ko còn "bán mặt cho đất, bán lưng cho giời" nữa mà giờ là những gánh, những xe hàng bán hoa quả, bánh trái, thực phẩm ở chốn phồn hoa. cũng ko biết, mỗi ngày công an phường lượn như tàu bay giấy, quát như quát con gà, con qué, các bác "nông dân" ấy chạy đi đâu kiếm sống, làm gì kiếm sống? làng mình xưa thuộc trung bình xã, giờ có vẻ khá nhất xã, đâu đâu cũng nhà cao tầng, rộng thênh thang, mát cực đại, nhưng trống rỗng, tẻ nhạt. nay xã còn đc trên ban xuống ít vốn, cho con đưòng liên xã chạy thẳng tít 17phân bê tông, về nói chuyện ai cũng mê mải nói: sống ở HN có khác. lên mác Hn, nhưng đi đâu cũng: em ở đâu? em ở Hà tây. ah, Hà Nội 2 cơ ah? oách thế!....ức....thà cứ là HT. dù sao vẫn thích quê mình là: Ứng Hoà, Hà Tây, nhỉ?