1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ứng xử về chuyện trả tiền

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi canton03, 05/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. canton03

canton03 Thành viên mới

Ứng xử về chuyện trả tiền

Tớ có một chuyện này muốn hỏi các bạn. Cách đây nửa năm tớ bỗng nhiên gặp lại một cô bạn học cũ, lâu lắm rồi không gặp. Chả là tớ có một việc phải đi xin giấy tớ, tự nhiên gặp cô ấy ở đó và cô ấy nhiệt tình xông vào giúp mình dù mình không chủ động nhờ vả gì. Sau đó thỉnh thoảng cô ấy lại gọi mình đi uống nước. (mình là nữ nhé). Vài ba lần đầu mình không để ý, nhưng bây giờ thì mình thấy là lần nào cô ý cũng để mình trả tiền. Có hôm rồi đi, mình thử giả vờ ngồi lơ xem sao thì cô ý cũng ngồi lơ luôn, thế là mình đành lại rút ví trả tiền tiếp. Bình thường đi với bạn bè khác, ví dụ mình trả tiền ăn thì người kia trả tiền nước, nhưng cô này thì nhường mình trả cả hai luôn, lần nào cũng thế.

Theo các bạn phải ứng xử với cô ấy thế nào ? Thực tình tớ không thiếu tiền nhưng cảm thấy như thế rất không hay.
  2. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Chuyện này ko phải là hiếm gặp.
    Gặp truờng hợp này, thì bạn có thể từ chối ko đi ăn đi uống với cô ấy.
    Khỏan tiền trả tiền ăn, tiền uống thực ra nó cũng chẳng phải là cục tiền lớn, có thể bỏ qua nhưng chuyện lúc nào bạn cũng trả tiền là điều ko chấp nhận được. Ông mất cái chân giò thì bà phải thò chai rượu ra chứ.
    Lần tới từ chối đi với bạn đó đi.
  3. quydede01

quydede01 Thành viên rất tích cực

Quên đi cho mau giàu hoặc
    Nếu được gọi lần tiếp theo, vẫn đến,
    rồi ra ngoài nghe điện thoại xong
    biến luôn, vừa đi đường vừa điện
    báo lại là "có việc very khẩn, đi ngay
    không vào lại được, cậu trả tiền hộ
    mình hôm nay nhé, mình đã trả cho
    cậu mấy hôm trước rồi"
  4. lolem08

lolem08 Thành viên mới

Khi nào cô ấy rủ bạn đi ăn uống nữa thì bạn cứ nửa đùa nửa thật : hôm nay bồ định khao tớ à ? or Hic may wa tớ đang mún uống càfe mà hết xiền rùi. Hehe thử xem thái dộ của cô ấy sao.
  5. meomeotom

meomeotom Thành viên rất tích cực

Bao nhiêu tuổi rồi mà hỏi những câu trẻ con vậy? Ứng xử gì? Không thoải mái thì lần sau không đi nữa. Thế thôi.
    Tiền bạc là vấn đề nhạy cảm. Rất khó góp ý cho người trong cuộc.
  6. canton03

canton03 Thành viên mới

Lần nào cô ấy rủ đi cũng thường là "Rảnh không, đi cà phê cà pháo cho đỡ buồn". Thành ra tự dưng hỏi "Bồ định khao tớ à?" xem ra không khớp với câu rủ.
    Còn vụ giả vờ hết xiền thì hơi khó, vì thật ra thu nhập của tớ cũng khá tốt, mà cô ấy cũng biết như thế rồi.
    Tớ chỉ đang suy nghĩ như thế này, có phải vụ giúp giấy tờ kia cô ý phải chi ra ít tiền nên cho rằng tớ phải trả tiền đi chơi không. Nhưng ngẫm lại không hẳn vì người cấp giấy tờ chính là chồng cô ấy, tức không phải đút lót. Mà nếu người thường đút lót thì ai lại lấy tiền của bạn vợ, phải không ? Mà nghĩ xa xa hơn nữa thì hồi đi học đại học, cô ta cũng thuộc diện phải copy bài của tớ vài lần khi đi thi (hồi đi nhiều đứa copy bài tớ vì tớ học giỏi, dễ tính) nên tớ nghĩ cô ý gặp lại thì cũng quý hoá mà giúp mình thôi.
  7. kekhatgai

kekhatgai Thành viên mới

Khi nào cô ý rủ đi thì bác éo đi nữa
  8. lymit0927

lymit0927 Thành viên mới

Thế có nhất thiết pha?i đi với cô ấy ko??
    Đến đi với con trai, mi?nh co?n chă?ng bjơ? có quan điê?m: "con trai thi? pha?i tra? tiê?n" nưfa la?... Bạn thật la?.. Cô bạn kia, du? la? quá vô tâm, hay tính toán, xấu tính thi? cufng ko nên la?m bạn..
  9. nobita107

nobita107 Thành viên quen thuộc

Đã ko thiếu $ thì cứ trả đi, đến khi nào thấy chán (khó chịu) thì đừng đi cùng nữa, thế thôi.
  10. zeroka

zeroka Thành viên mới

Giúp nhau một chút rồi suốt ngày đi ăn chực, uống chờ như thế thì đâu giống bạn bè, giống cò hơn.