1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Uni Assist (tổ chức đầy rắc rối)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi thinhReiter, 04/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thinhReiter

thinhReiter Thành viên mới

Uni Assist (tổ chức đầy rắc rối)

Tình hình là vậy,hồi tháng 3,mình có nộp đơn vô 3 trường trong uni-assít là TUBerlin,Uni-Potsdam,Magdeburg.
    Mình nộp :bằng tú tài,bảng điểm đại học,giấy chứng nhận đậu Đại học,APs,ZD,giấy xác nhận sinh viên...(tất cả đều được công chứng và dịch sang tiếng anh).Đùng một cái,nó gửi mail cho mình nói,hồ sơ của bạn không hợp lệ vì những lý do sau:
    +Không đủ,mà nó không ghi la thiếu gì
    +không chấp nhận bản dịch ở Việt Nam(dù có công chứng),nghe tụi bạn nói là phải đem ra sở ngọai kiều gì gì đó để dịch(pó tay)
    Thiệt tình là cung không muốn đính vô tụi này chút nào nhưng vì mình muốn ở Berlin,mà tất cả trường ở Berlin(hay lận cận) đều trong uniassist hết.Vậy bác nào đã từng nộp hồ sơ vô đây xin giúp minh với.
  2. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thật ra nếu có người quen ở đây đến thẳng trường nộp thì ko phải qua Assist đâu,bạn mình vừa nhờ người quen ở Hannover nộp xin học dự bị ở đấy ngay tại trường luôn ...( Mình chỉ nói riêng ở Hannover và trường hợp của bạn mình thôi ,còn chỗ khác thì ko biết ) ..
  3. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hay quá hay quá!!! Em cũng muốn sang Hannover này bác!
    Cứ việc đến trường đấy nộp hồ sơ thôi ạ? Sướng^^!
    Nhưng sau này chuyển trường có khó khăn gì không? Nếu em học xong STK mà chuyển thì chắc là khó, nhưng nếu em học 1 hay 2 kỳ đại học xong rồi chuyển thì có bị lằng nhằng gì không ạ?
    Được Aliencc sửa chữa / chuyển vào 11:54 ngày 05/04/2008
  4. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn ơi mình chỉ nghe kể thôi , con bé ấy xin học dự bị ở Hannover chứ ko phải xin Zu đại học , mà cũng chẳng rõ lắm là có xin Zu đại học ko , nhưng mà nó bảo là có người quen ở Hannover , vào trường nộp đơn thôi , ko qua Ashịt gì cả
  5. meggy_herzchen

meggy_herzchen Thành viên mới

Hay quá hay quá!!! Em cũng muốn sang Hannover này bác!
    Cứ việc đến trường đấy nộp hồ sơ thôi ạ? Sướng^^!
    Nhưng sau này chuyển trường có khó khăn gì không? Nếu em học xong STK mà chuyển thì chắc là khó, nhưng nếu em học 1 hay 2 kỳ đại học xong rồi chuyển thì có bị lằng nhằng gì không ạ?
    Được Aliencc sửa chữa / chuyển vào 11:54 ngày 05/04/2008
    [/quote]
    Theo như tui biết thì học xong Studienkolleg thì bắn đi đâu chả được. Ko nhất thiết là phải học tiếp ở cái trường đã xin Zu ban đầu. Nói tóm lại là sau khi thi xong Fest là phải bewerben lại từ đầu mừ.
  6. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ai bảo bà thế=.=
    Học xong STK nếu muốn chuyển trường lại phải theo anh Assist nhà ta á
  7. meggy_herzchen

Thưa bạn, dĩ nhiên tớ đã bảo bạn là sau khi thi Fest xong , bạn fải bewerben lại từ đầu. Ý của tớ là với cái bằng đó bạn có thể xin vào Uni ở các bang khác chứ ko nhất thiết fải là cái bang có Hannover Uni. Chứ còn trường nào qua ASSIST thì vẫn phải qua đó mà nộp hồ sơ thui. Coi như xin lại Zu lần 2 thôi.
  8. thinhReiter

thinhReiter Thành viên mới

Hic hic,vậy cuối cùng là có bác nào đã tưng nộp đơn vô uniassít chưa,giúp mình với.
  9. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

[/quote]
    Theo như tui biết thì học xong Studienkolleg thì bắn đi đâu chả được. Ko nhất thiết là phải học tiếp ở cái trường đã xin Zu ban đầu. Nói tóm lại là sau khi thi xong Fest là phải bewerben lại từ đầu mừ.
    [/quote]
    Caí này có một điểm lưu ý nhỏ để cho các bạn cân nhắc giữa học lực của mình và trường muốn vào. Đó là thường các trường các bạn có Zu đi học kolleg, sau khi các bạn tốt nghiệp kolleg các bạn sẽ được nhận về trường.
    Còn trường hợp sau khi tốt nghiệp xong kolleg các bạn đi trường khác, ko có vấn đề gì, chỉ có điều với một số trường nỏi tiếng, đặc biệt cho ngành hot, thì điểm nên dưới 1,8 mới hy vọng nhiều nhiều. :D.
    Còn về a xít, nói chung trường nào vào rồi, thì sẽ phải qua. Nhưng nếu có người thân ở bên này, mang lên,...gặp thẳng bà phụ trách mà bàn .., tôi nghĩ đôi khi cũng ok thôi, tất nhiên lý do giải trình phải hợp lý. Tôi có làm một lần, mặc dù trường tôi làm cũng trong axit, thậm chí phải anerkennung điểm, nhưng tôi phang thẳng hồ sơ về ..., kết quả người ta vẫn tự làm cho và cuối cùng vẫn có zu. Có điều toi làm cho hồ sơ master.
  10. meggy_herzchen

Nếu mà thiệt như vậy thì tốt quá. Cái trường Leipzig ở Sachsen mà em "tăm" được có cái ngành mà em chết mê chết mệt là: "Medien und Kommunicationwissenchaft". Phải cái trường này lại qua ASSIST. Nếu được nộp trực tiếp kiểu như bác la_bat_vi nói thì may ra em còn có chút hi vọng.