1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

V/v: Cấm mua bán sang nhượng xe trên 175 phân khối

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi nem, 09/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nem

nem Thành viên mới

V/v: Cấm mua bán sang nhượng xe trên 175 phân khối

Hiện nay vấn đề Hà Nội cấm đăng ký xe máy làm nhiều người băn khoăn về tính hợp pháp của lệnh này. Thế nhưng từ nhiều năm nay tất cả xe moto trên 175 phân khối cũng bị lâm vào tình trạng tương tự, người chủ xe có giấy tờ hợp lệ, có toàn quyền sở hữu chiếc xe nhưng lại bị cấm mua bán sang nhượng, thậm chí cấm cho mượn (ở TPHCM). Điều này có vi phạm quyền sở hữu tài sản hợp pháp của người dân ? Ở TPHCM, chỉ cần bạn mượn xe trên 175 phân khối, nghĩa là người đi xe và tên chủ xe trên giấy tờ không phải là một thì bạn sẽ bị phạt lên tới 1 triệu đồng hoạc giam xe mặc dù không hề vi phạm bất cứ điều gì khác. Một người bạn của tui do lúc đăng ký xe không có CMND nên người cha đứng tên dùm, đến lúc ra lệnh cấm thì không cho phép sang tên (mặc dù 2 cha con ở chung 1 nhà), đi xe ra đường thì bị bắt phạt vì đi xe không đúng chủ!, dẫn đến 1 tài sản hợp pháp của công dân bị đem xếp xó, không thể sử dụng.

Theo tui tất cả ai ham thích moto nên phát động 1 phong trào bãi bõ lệnh cấm vô lý, vi phạm luât pháp này
  2. khome

khome Thành viên rất tích cực

Thực ra thì NN đâu có cấm sang tên xe trên 175cc đâu bác.
    NN chỉ không cho phép việc sang tên cho người mua không có bằng lái A2 thôi mà.
    Bằng chứng là bác CB1 vừa mới mua (sang tên) chiếc SF-2002 đó
  3. nem

nem Thành viên mới

Hì được thế thì ai nói làm gì, bác không thấy cái ví dụ tui để ở trên à, đó là thằng bạn tui, ông già nó làm đại biểu quốc hội, thế mà sang tên cái xe cho thằng con không được (đương nhiên là nó có bằng lái 175 phân khối), huống chi là người bình thường. Cái luật cấm này nó chỉ cho bán, sang tên cho: đội viên hội moto, công an, quân đội, hải quan... Thế nghĩa là xe của mình mua, lỡ dại đăng ký bằng tên ông già, bây giờ mình không được đi, ông già đương nhiên không thể đi moto, không bán cho ai, không sang tai cho ai được hehehe
  4. sivextien

sivextien Thành viên mới

heheh...kg sang tên được thì ...cứ chạy đại thôi
  5. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Có nghĩa là đại biểu quốc hội là người không bình thường ??? - just joke ! Thế bác chưa nghe chuyện bác Tráng A Pao - Ủy viên Trung Ương Đảng - nhập hộ khẩu vào Hà Nội mãi, nhờ đến cả bác Chuyên GĐCA HN mà vẫn không được à? Ủy viên TW Đảng với cả ĐB Quốc Hội mà còn thế thì bác hiểu anh em ta đang là ai rồi. Ngòai lề tí thôi, lăn tăn làm giề chuyệ sang tên bác ui, bây giờ người đi xe trên 175cc đúng tên mình hiếm hoi lắm. Khó quá thì phải kiếm cách khác thôi chứ chờ được đứng tên xe, có đủ giấy phép lái xe, thẻ hội viên ... mới leo lên xe chạy thì biết đến bao giờ.
  6. winrose

winrose Thành viên mới

Tui hỏi rồi đâu có cấm. Chỉ cần bác có Thẻ tổng cục (3t5) và bằng A2 (cái này không biết cách nào làm) là có thể sang tên như xe gắn máy bình thường thôi.
  7. thepaladin

thepaladin Thành viên mới

Giờ thấy ko kiếm thẻ bằng... các thứ vớ vẩn dễ như thế nữa đâu bác àh!
  8. vietndag2r

vietndag2r Thành viên mới

Cho Em hỏi phát, xe trong HCM không cho sang tên bác NEM hỏi giúp Em xem co bán cho người khác không? Em không có bằng A2 nên cũng chẳng cần sang tên làm giề vẫn lướt tốt không seo đâu. Bán đê Em mua lun.
  9. SkidRow83

SkidRow83 Thành viên rất tích cực

Hí hí, theo em được biết thì
    - muốn đăng ký được xe pk lớn bác phải có băng a2
    - muốn có bằng a2 trước hết bác phải có xe pk lớn
    mà cấm mua bán sang nhượng thì làm sao bác có xe pk lớn được. tốt nhất là cứ mua mẹ 1 cái chạy, đíu cần bằng a2 :D