1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vài chiêu làm cơm cuốn sushi Nhật Bản ( em là lính mới )

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi azitnexin_sakura, 27/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. azitnexin_sakura

azitnexin_sakura Thành viên mới

bạn này chán wúa , lần truớc bảo là lên trên bà Triệu mà mua chỉ có 3k một cái thôi ,mà to lại dài nữa về chỉnh thế nào cũng đuợc , chui vào siêu thị mà mua thì giá chẳng 12k ( thế mà vẫn khen nhiệt tình là rẻ )
  2. sweetwitch

sweetwitch Thành viên mới

Hôm trước tớ có thử vào siêu thị Unif Phạm Ngọc Thạch mua mấy thứ đồ làm sushi như mọi người bảo. Nhưng không có cái mành , mà như azitnexin thì lên Bà Triệu, ấy thử nói địa chỉ chính xác hay mô tả chỗ ý được không, chứ tớ chẳng thấy Bà Triệu chỗ nào bán mành... Chỉ thấy có cái nhà hàng Asahi sushi rất hoành tráng...
    Thú thật tớ làm sushi vì nhìn ăn trông nó đẹp mí lị đơn giản, chứ tớ không thích ăn đồ biển. Hôm trước mua gạo sushi rùi nhưng muộn rồi, lấy thử cơm thường cuốn cũng tàm tạm. Cắt ra trông đẹp phết. Chỉ có điều tớ không cho nhân hải sản, mà thử cho jambon hun khói, khoai tây rán, dưa chuột cho nó... hợp khẩu vị và cái chính là ...cuốn thử rồi cắt xem nó như thế nào. Nhưng lúc ăn tớ không chịu nổi cái mùi tanh tanh của nori. Nó giống như mùi cá biển, ăn vào miệng thì giống như mùi cá khô nướng, nhưng mà tanh hơn nhiều. Có cách nào khử mùi tanh ấy hay có loại nori nào... không mùi không ?
    Mọi người thông cảm, tớ không quen ăn những cái gì khác lạ với khẩu vị của mình cho nên phải ... tìm cách "biến tướng" nó đi một tí
  3. leta

leta Thành viên mới

À, có 1 cách khử mùi. Bạn kiếm 1 ít dầu vừng cho vào chảo đun nóng vừa,cho lá nori vào thấm nhanh rồi lấy ra. Thử phát xem thế lào.
  4. azitnexin_sakura

rán qua dầu vừng thì có mà nó nát hết hả bố , nori chỉ cần có một chút hơi nuớc vào là nó đã mềm oặt ra rồi .
  5. azitnexin_sakura

tớ không nhớ rõ địa chỉ trên bà triệu chỉ cần bạn đi dọc đuờng đến Vincom rồi hỏi người ta thế nào cũng thấy , nhớ nhìn phía tay phải ý .
    à mà bạn dùng nhiều nhân thế thì ngon quá rồi , cần wé gì mà phải đồ biển đâu , quan trọng là mình thấy hợp khẩu vị là đưọc , cái món này khác wé gì món nem Hà nội nhà mình , càng nhiều nhân càng ngon mà .
  6. keropi

keropi Thành viên tích cực

thật ra thì tớ cũng chưa mua cái mành đấy nhưng mà thấy mọi người chỉ nhau là ở cái siêu thị 66 Bà triệu nó có thì phải.nó nằm ở ngã ba với Ngyễn văn tố ý ( chả biết nhớ đúng tên cái phố này ko???????),đi từ Hàm Long thì đâm thẳng ra là thấy nó. ấy có biết NXB Kim Đồng ko? nó ở cạnh đấy đấy.suốt ngày đi qua đấy mà vẫn lười chưa lượn vào.
  7. nguavia

nguavia Thành viên mới

Các bác ơi, xem hộ em xem cái này có cuốn sushi được không với, em mua 16k/5gói mỗi gói có 5 miếng giống miếng cuốn sushi của các bác nhưng em thấy nó mỏng teo mà nó giòn gãy sứt sẹo chứ không vuông thành sắc cạnh đâu

Đây là cái gói của nó, lẫn lộn cả chữ nhật và chữ tàu
    Miếng của nó trông giống ghê nơi
    Các bác cơn phơm hộ em mới để em bon chen cuốn sushi với nhé, đa tạ các bác
  8. azitnexin_sakura

nom thì cũng giống giống đấy , nhưng có vẻ hơi nhỏ mình thuờng mua cái loại 9k đuợc 3 túi mỗi túi 3 cái nori , mua trong Metro ,
    cái của bạn trông có vẻ nhỏ nhỏ ,
    đây là nick của mình : traitimdungcamb < tiện liên lạc
    bạn nào có sở thích cơm cuốn thì cho cái nick đi tiện liên lạc rồi hôm nào tụi mình ọp lai một phát cho hoành văn tráng , đàu bếp thì khỏi lo , mình chuẩn bị nhận bằng đầu bếp rồi . ok
  9. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Trông ngon quá là ngon, em mạn phép các anh chị post bài sang cafesangtao, và sưu tầm thêm các ảnh món ăn về sushi, trông đẹp và ngon ---------> thèm quá
    http://www.cafesangtao.com/portal/forum/forum_posts.asp?TID=817&get=last#2930
  10. Amore1982

Amore1982 Thành viên rất tích cực

Mình đúng là nhà quê hết chỗ nói lâu lâu thấy papa mang cái gói nori kia về bảo có ng đi Nhật về cho, chẳng thấy papa nói gì kiểu "cái này làm sushi" hay ít ra bảo để làm cơm cuốn hay đại loại thế, hê hê hôm nay vào đây mới biết thì em đã quẳng cái gói đó vào khu vực đồ cần bị dọn đi thì phải chiều về em sẽ gắng tìm và học hỏi để làm, trông cũng ngon lành đấy. Mà trên tinh thần học hỏi em hỏi 1 câu hơi quê nữa là các bác cuốn cái mành đó kiểu gì đấy ạ, theo trí tưởng tượng thô thiển của em là nhân ở giữa, xong đến cơm, xong đến lá nori, xong đến mành, cuốn xong cái mành nằm ở giữa kiểu như em cuốn chân giò mộc nhĩ và giò sống ý