1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vài chiêu làm cơm cuốn sushi Nhật Bản ( em là lính mới )

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi azitnexin_sakura, 27/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thongocmummim

Thongocmummim Thành viên mới

Ban lót cái mành xuống trước, sau đó tới lá nori rồi đến cơm và cuối cùng thì cho nhân vào....xắp xếp xong thì cuộn thui
  2. keropi

keropi Thành viên tích cực

Ha ha tớ hiểu ý bạn này rồi.Ý ấy là lúc cuốn mà cứ cuốn tròn như bt thì cái mành nó cũng đc cuốn luôn vào giữa chứ gì? tớ cũng ko biết miêu tả như thế nào,nhưng đại loại là lúc cuốn thì ấy trượt cái cuộn cơm trong cái mành ý.nói thì khó lắm,ấy cứ làm thử đi thì tự khắc sẽ hiểu ra cách làm thôi mà,ko có gì phức tạp đâu.chỉ cần nhớ là đừng có cuốn tròn tất tần tật các thứ vào như cuốn chân giò là đc.
  3. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Mọi người xem tác phẩm đầu tiên của Dương này, mày mò web ngày hôm qua, hôm nay loay hoay nấu cơm, pha dấm, trộn cơm, gói ghém, hihi, so many things. Mà vẫn thấy món của mình có vẻ ít đồ: cá hồi, cơm, dưa chuột, lá rong biển, wasabi, hết!
    Đầu tiên cái đĩa này nhiều miếng sushi cực kỳ, vì mình làm tận 2 bát cơm ôtô cơm thái cơ đấy, đem cuộn hết. Vừa ăn vừa chờ papa về để chụp ảnh cho món sushi để mang lên đây khoe, hi, cuối cùng cũng chờ được khi mà đĩa sushi chưa vơi hết
    Chỉ có điều cả nhà mình chê không ăn vì sợ cá sống, (cá hồi ngon cực kỳ thế mà không ai ăn). Hôm đầu có người cho mình ăn cá hồi với rau cải chấm mù tạt, mình cũng sợ vì nó trôi tuột qua cổ họng, và ăn thêm miếng nữa thì ngại, nhưng rồi thấy ngon quá. Và được ăn mấy lần món sushi và thấy ngon thật, nên hôm nay làm để ăn rất khoái chí. Cuối cùng cả nhà mình chỉ ăn giúp có 3 miếng vì nể lời mời nhiệt tình lắm lắm. Em họ thì quyết tâm không ăn, nhưng không sao, vì trong quá trình mình cuốn nó ngồi khen suốt, nhưng ko ăn cá sống không ép đươc. Điều đó có nghĩa là mình tải cả bao nhiêu sushi, bây giờ no quá, hiện tại vẫn còn cái đĩa sushi có trang trí dưa chuột ấy. Sợ bội thực, nên để đói đói thì ăn tiếp
    Vừa ăn vừa phải trông chừng con mèo nó cứ lăm le cả đĩa sushi và cả gói rong biển, hihi
  4. Blue_Mountain

Blue_Mountain Thành viên mới

Đẹp wóa, nhưng hơi nhiều cơm. Bạn làm lớp cơm mỏng đi chút, phần nhân nhiều thêm chút ăn sẽ ngon hơn, đậm đà hơn, và nhìn bắt mắt hơn. Lớp cơm dày quá ăn sushi rất mau no. Ăn sushi với gừng ngâm ngon lắm.
    Thằng em Blue_Mountain cũng thích sushi, tui cũng khoái lun Search trên mấy website thấy dạy làm, hôm qua mới làm thử. Tui không có mành, chơi tay không lun, vẫn chặt. Tui dùng miếng nilông dính để bọc đồ ăn lại đó, dùng thay mành, để có thế cuốn, và không bị dính. Lúc trải cơm lên nori, tui không biết các bác sao chứ tui dùng muỗng hay tay thì cơm đều dính cả, rất khó trải mỏng ra. Để 1 miếng nilông dính bọc đồ ăn lên mặt cơm rồi tha hồ dùng muỗng, tay mà trải mỏng ra, không hề dính
    Hôm qua tui nhét trứng dzô nữa. Không biết ở VN có bán "cua giả" không. Nó làm bằng bột, giả cua, người Mỹ hay dùng trộn salad. Nếu có chắc ở quầy thức ăn đông lạnh, mua về an liền, không nấu. Tui đem thái sợi, cho chút xíu muối, trộn với sốt mayonais (vừa đủ để trộn đều số cua giả thôi, đừng cho nhiều quá). Gói chung với quả bơ, xắt sợi to to khoảng ngón út. Tui thích ăn rau nên gói chung với cà rốt và dưa leo thái sợi nhuyễn nữa. Rắc thêm chút mè lên lớp cơm. Hôm qua tui ngồi phá, chế, thái giò lụa cho vào. Gói giò lua với trứng tráng thái sợi, dưa leo và cà rốt, ăn ngon phết. Sushi kiểu VN.
  5. skept82

skept82 Thành viên mới

Thừa ah? Thế màh bác không lên mạng nhắn mời mọi ng đến ăn lun... Hôm wa em đang thèm sushi
    Sushi của bác nhiều cơm và không có gừng muối ăn kèm roài.
    Ah, nếu bác thik ăn nhiều cơm, bác cuốn thành hình dạng giống cái ly ốc quế ấy.
    Nếu mọi ng không thích ăn cá sống, bác có thể nướng qua rồi cho vào cuộn. Ăn cũng rất ngon.
  6. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

hi, cám ơn mọi người đã động viên, lần sau mình sẽ đi mua cái mành về cuốn cho chắc và vuông vuông, lần này tròn xoe và to đùng.
    À, mà mới thay cái ảnh ở bên trên, sushi vẫn là mình làm, nhưng vì cái khăn rải bàn trông xấu quá, nên nhấc nó sang cái nền vân gỗ cho sang.
    Bây giờ đang thời kỳ rỗi rãi, sẽ cố gắng làm thêm vài loại sushi khác.
    Nhân tiện cho mình hỏi: miếng trứng ở sushi làm thế nào nhỉ. Mình ăn thấy nó mịn và ngọt thảo, không biết có phải là: lấy riêng lòng đỏ, đánh cho bông lên, và đổ vào khuôn rồi hấp hay nướng trong lò vi sóng ko?
  7. dory

dory Thành viên mới

Mời mọi người ăn sushi...Bên tớ cá sống đắt quá nên tớ đổi nhân 1 chút. Làm bao nhiêu là hết bấy nhiêu...Ngon ơi là ngon...Giá mà có cá sống thì ngon hơn nữa
  8. azitnexin_sakura

azitnexin_sakura Thành viên mới

up thêm mấy cái ảnh mới kiếm đưọc , nhưng mà ở cuối trông lạ quá , lá nori có màu xanh , và màu vàng vàng , lạ quá , bạn nào ở Nhật thì cho xin ý kiến để anh em mở rộng tầm mắt
    [​IMG] miếng cá sống to đùng thế kia thì có mà ... chẹp chẹp
    [​IMG] cái mành thế này đảm bảo nguời mới éo bao giờ gói thành công vì bản của mành wá to , làm hình tròn thì gói dẽ hơn.[​IMG]còn cái này thì lạ wá , chưa thấy bao h
  9. langthangngherock

langthangngherock Thành viên mới

chính xác chỗ mua mành là đầu ngõ NGÔ VĂN SỞ . Một cái mành cắt ra được 3 cái giá từ 7---> 10k ( 3 cái nhé)
  10. azitnexin_sakura

azitnexin_sakura Thành viên mới

thì đúng là thế roài