1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vài thắc mắc về 911 năm 2016

Chủ đề trong 'Du học' bởi PhDTin, 19/02/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. PhDTin

PhDTin Thành viên mới

Mình thấy bộ vừa có thông báo tuyển sinh học bổng 911 năm 2016. Sau khi đọc mình có vài thắc mắc, mong bạn nào có kinh nghiệm giải đáp một số vấn đề:
    - Thông báo nêu rõ ngày kết thúc đề án 911 là 32/12/2020 nên bắt buộc NCS phải về nước trước ngày 31/12/2020. Trong trường hợp đi Mỹ, thời gian học là 5, 6 năm. Vậy nếu trúng tuyển thì làm sao thoả điều kiện về thời gian vì nếu thuận lợi nhất thì giờ đến 2020 cũng chỉ còn khoảng 4 hoặc 3 năm thôi?
    - Thông báo không nêu rõ nhà nước cấp kinh phí trong mấy năm và chỉ cấp 15000 đô/năm. Vậy trong trường hợp chi phí cao hơn 15000/ năm và thời gian kéo dài hơn quy định thì vấn đề này sẽ được giải quyết như thế nào?
  2. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

Bên trường mình cũng vài người đi rồi, nói chung thì phát sinh cái gì thì bạn tự bỏ tiền ra. Khi đã được nhận HB 911, bạn phải MANG BẰNG VỀ, tức là nhiều người làm đề tài 4 năm ko xong, phải 5-6 năm nhưng nhà nước chỉ cấp 3-4 năm. Nếu bạn chấp nhận thất bại quay về, bạn sẽ bị yêu cầu bồi thường, bêu rếu tên tuổi khắp nơi, họp hành kỷ luật (trường mình bị 1 trường hợp). Còn ko bạn phải tự bỏ tiền để sống và học tập đến khi nào xong thì thôi. Cái này mình thấy người ta ghi rõ mà, ko chỉ 911 mà hầu như tất cả các HB khác (nước ngoài cấp) cũng vậy. Bạn chú ý 15000 này gồm cả học phí nhé. Nhưng đa số đã đi 911 thường có liên kết với các Quốc gia nên được giảm hay miễn học phí.