1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Văn Cao - ấn tượng khoảnh khắc và đời người

Chủ đề trong 'Âm nhạc' bởi PaulLennon, 06/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngay_cuoi_cung_892006

ngay_cuoi_cung_892006 Thành viên mới

Có thể vì chưa tiếp xúc nhiều nên nói ko được chính xác nhưng quả thật em chưa gặp một người bạn nào cùng lứa tuổi với mình yêu thích nhạc Văn Cao. Ko phải nói chắc các anh/chị cũng biết, thế hệ cuối của 8X thường nghe những bài hát như thế nào mà. Sôi động, trẻ trung... gì gì đó. Và bạn bè của em đều bất ngờ khi thấy em say mê những ca khúc của nhạc sĩ Văn Cao.
    Tại sao? Ngay chính bản thân em cũng ko giải thích được niềm yêu thích ấy của mình. Bỏ qua quãng thời gian học mẫu giáo và cấp 1. Lần đầu tiên em có một tình cảm đặc biệt, một sự "rung động" kì lạ đối với một ca khúc là năm học lớp 6: Thiên thai. Từ đó em bắt đầu tìm nghe những ca khúc khác. Suối Mơ, Bến Xuân, Trương Chi,..., mỗi bài hát gợi cho em những cảm xúc riêng. Nhưng tuyệt vời hơn tất cả Buồn tàn thu - ca khúc gắn với first love của em.
    Đối với em, để thể hiện tình yêu dành cho một ca khúc là phải hát được ca khúc đó, với tất cả tình cảm của mình. Vì thế mà dù ko biết hát em đã cố gắng hết mình, ngày ngày luyện tập để có thể hát được những bài hát mà em yêu quý.

Cất tiếng hát:
    Người ơi, còn biết em nhớ mong
    Tình xưa, còn đó xa xôi lòng
    Nhờ bóng chim uyên
    Nhờ gió đưa duyên
    Chim với gió
    Bay về
    Chàng quên hết lời thề

để biết rằng người ấy đã mãi đi xa

Thôi tình em đấy
    Như mùa thu chết
    Rơi theo lá vàng

Tìm mãi cuối cùng cũng đến được topic này - nơi có những người chia sẻ với em cảm xúc về nhạc Văn Cao. Cảm ơn các anh/chị vì đã cho em biết thêm nhiều thông tin cũng như câu chuyện về người nhạc sĩ huyền thoại.

Nếu các anh/chị đồng ý, một lúc nào đó em sẽ up những ca khúc do em tự hát lên để các anh/chị cùng nghe. Được ko ạ?
    Được ngay_cuoi_cung_892006 sửa chữa / chuyển vào 14:39 ngày 09/11/2006
  2. ngay_cuoi_cung_892006

ngay_cuoi_cung_892006 Thành viên mới

Có thể vì chưa tiếp xúc nhiều nên nói ko được chính xác nhưng quả thật em chưa gặp một người bạn nào cùng lứa tuổi với mình yêu thích nhạc Văn Cao. Ko phải nói chắc các anh/chị cũng biết, thế hệ cuối của 8X thường nghe những bài hát như thế nào mà. Sôi động, trẻ trung... gì gì đó. Và bạn bè của em đều bất ngờ khi thấy em say mê những ca khúc của nhạc sĩ Văn Cao.
    Tại sao? Ngay chính bản thân em cũng ko giải thích được niềm yêu thích ấy của mình. Bỏ qua quãng thời gian học mẫu giáo và cấp 1. Lần đầu tiên em có một tình cảm đặc biệt, một sự "rung động" kì lạ đối với một ca khúc là năm học lớp 6: Thiên thai. Từ đó em bắt đầu tìm nghe những ca khúc khác. Suối Mơ, Bến Xuân, Trương Chi,..., mỗi bài hát gợi cho em những cảm xúc riêng. Nhưng tuyệt vời hơn tất cả Buồn tàn thu - ca khúc gắn chặt với first love của em.
    Đối với em, để thể hiện tình yêu dành cho một ca khúc là phải hát được ca khúc đó, với tất cả tình cảm của mình. Vì thế mà dù ko biết hát em đã cố gắng hết mình, ngày ngày luyện tập để có thể hát được những bài hát mà em yêu quý.
    Cất tiếng hát để thấy cuộc đời em hiện lên trong đó.
    Cất tiếng hát:
    Người ơi, còn biết em nhớ mong
    Tình xưa, còn đó xa xôi lòng
    Nhờ bóng chim uyên
    Nhờ gió đưa duyên
    Chim với gió
    Bay về
    Chàng quên hết lời thề

để biết rằng người ấy đã mãi đi xa

Thôi tình em đấy
    Như mùa thu chết
    Rơi theo lá vàng

Tìm mãi cuối cùng cũng đến được topic này - nơi có những người chia sẻ với em cảm xúc về nhạc Văn Cao. Cảm ơn các anh/chị vì đã cho em biết thêm nhiều thông tin cũng như câu chuyện về người nhạc sĩ huyền thoại.

Nếu các anh/chị đồng ý, một lúc nào đó em sẽ up những ca khúc do em tự hát lên để các anh/chị cùng nghe. Được ko ạ?